Kinh nghiệm: Cách Chia Tiền Chẳng Mất Lòng Ai Trong Những Tình Huống Ăn Uống Thường Gặp

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Em Gái Tháng 11, 6/12/2016.

1. Em Gái Tháng 11

Em Gái Tháng 11

Khi đi ăn chung với bạn bè, bạn có nên trả tất cả không, hay chỉ trả phần của mình thôi? Dưới đây là những tình huống rất thường gặp trong cuộc sống hàng ngày, và cách giải quyết hợp lý cho từng trường hợp.

Trong cuộc sống, việc đi ăn uống chung với bạn bè, người yêu, người thân… là điều vốn dĩ hết sức bình thường. Và chắc chắn, sẽ có không ít lần chúng ta rơi vào tình huống mà ở đó khi hóa đơn được đưa ra, hoặc là cả bọn sẽ tranh nhau trả tiền, hoặc là có ai đó sẽ ngấm ngầm tự hỏi, “Ai sẽ trả tiền đây?” hay “Mình có nên trả tất cả không, hay chỉ trả phần mình thôi?” hoặc “Hôm trước mình đã trả rồi, giờ có nên để người ta trả không?”
    Để tránh rơi vào những tình huống như thế, bạn cần nắm rõ một số quy tắc dưới đây:

1. Khi đi ăn với người hẹn gặp mặt: Ai mời hẹn thì người đó trả tiền, bất kể là nam hay nữ.

2. Khi đi ăn với người yêu: Nếu không muốn bị xem là đào mỏ, bạn có thể thay phiên nhau trả, hoặc có thể chia đôi. Không phải lúc nào người con trai cũng có trách nhiệm trả tiền.

3. Khi hẹn hò đôi: Hai đôi chia đều tiền cho bữa ăn. Và đối với từng cặp đôi, nếu chưa phải là người yêu của nhau, ai mời đi thì người đó trả. Nếu đã là người yêu thì tùy vào thỏa thuận trước giữa cặp đôi đó với nhau.

4. Đi ăn với đối tác công việc: Người mời đi ăn nên là người chủ động trả. Nếu là chủ doanh nghiệp dẫn khách hàng đi ăn thì chủ doanh nghiệp trả.

5. Đi ăn với người quen: Tốt nhất là phần ai nấy trả, đặc biệt khi phần ăn của hai người có giá chênh lệch nhau quá lớn. Nếu giá của hai phần là tương đương nhau thì có thể chia đôi.

6. Đi ăn với bạn bè thân thiết: Bạn có thể chia đôi, hoặc thay phiên nhau trả.

7. Tiệc sinh nhật: Nếu cả nhóm cùng tổ chức sinh nhật cho một người thì cả nhóm tự chia tiền với nhau. Nếu một người tự đứng ra tổ chức sinh nhật và mời cả nhóm thì người đó phải trả hết.

8. Đi ăn với đồng nghiệp: Ai ăn gì thì tự trả. Nếu đồng nghiệp mà thân thiết như bạn bè thì có thể thay phiên nhau trả.

9. Đi ăn với người thân trong gia đình: Không phải lúc nào người lớn tuổi hơn hoặc làm nhiều tiền hơn trong gia đình cũng là người trả, bạn có thể thay phiên nhau trả. Tuyệt đối không nên chia tiền.

10. Đi ăn với bố/mẹ của chồng/vợ: Tốt nhất bạn nên là người trả tiền, không nên để bố/mẹ của đối phương phải trả, trừ trường hợp họ mời bạn.

Nguồn copy: tapchisao.vn

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Em Gái Tháng 11
    Đang tải...

2. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

Chuẩn ko cần chỉnh

3. sensau

sensau Thành viên chính thức

cá nhân mình thấy việc chia tiền này cũng rất hay.
    Nhưng thực tế không phải lúc nào mọi chuyện cũng nên rạch ròi quá. Tiền thực sự là rất cần, nhưng suy cho cùng nó cũng chỉ là phương tiện.
    Trong cuộc sống có những mình đứng ra thanh toán sau khi ăn uống, đi chơi... không phải mình là người giầu có, nhiều tiền...Nhưng thực sự mình coi trọng tình cảm và mối chân tình hơn việc mình so đo chia tiền ra sao, thế nào... thực sự không đáng.
    Tùy quan điểm mỗi người. Nhưng cũng may là mình chơi với các bạn toàn người tranh nhau trả tiền....HIHIHI

4. MePun

MePun Bán đèn trang trí Vintage - 0936.069.251

Những điều này rất đáng học. :D