Cần giúp: Nên Sinh Ở Viện 103 Hay Đa Khoa Hà Đông?

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi thutrang84, 11/11/2017.

1. thutrang84

thutrang84 Mẹ bé Mai Phương

Nhờ các mẹ thông thái tư vấn giúp vấn đề to đùng của mình!
    Mình mang thai lần 2, được 29 tuần rồi, chắc lần này cũng sẽ sinh mổ vì lần đầu (cách đây 9 năm) mình cũng phải mổ. Mình ở khu vực Hà Đông mà chưa biết nên chọn viện nào để sinh, cứ đắn đo mãi giữa 103 và Đa khoa Hà Đông. Tiện thể cho mình hỏi luôn là đến tuần bao nhiêu thì phải làm hồ sơ sinh? Mình có bảo hiểm ở Viện Y Học Cổ Truyền Bộ Công An. Mà ở đó phải sau 36 tuần người ta mới cho làm giấy chuyển viện (viện này không có khoa sản), mình sợ muộn quá, không kịp làm hồ sơ theo đúng qui định. Lần đầu mình sinh ở Việt Nhật thì thấy rất ổn, nhưng giờ chuyển xuống Hà Đông mà quay lại đó thì xa quá!
    Mẹ nào có kinh nghiệm về 2 viện trên thì tư vấn giúp mình với. Mình xin cảm ơn cả nhà đã quan tâm!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thutrang84
    Đang tải...

2. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Nhà mình gần 103 nên mình thấy viện đang xây sửa rất bụi và bệnh nhân đông. Bạn nên sinh ở bv đa khoa hà đông cho đỡ đông ( ít nhất là hơn viện 103).

thutrang84 thích bài này.
  3. thutrang84

Mình cứ nghĩ là ở 103 không đông. Hic

4. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Đừng nghĩ mà hãy đến tận nơi khảo sát nếu thật sự muốn sinh ở đâu bạn ạ.

5. tuoitho1

tuoitho1 Thành viên chính thức

nhưng 103 vẫn hơn chứ.

6. mehancoi93

mehancoi93 Thành viên nổi tiếng

Chia xẻ với mn, cả 2 đứa m đều sinh mổ ở Viện Hà Đông, vote cho khoa sản viện này. E vừa sinh cu thứ 2 ở viện này hồi tháng 5, rất ổn mn nhé! E thuê hẳn 1 phòng dịch vụ có 4 giường, 2 bà nội ngoại ngủ thoải mái

7. zokhoai

zokhoai Thành viên tích cực

Mình đã từng sinh ở viện đa khoa Hà Đông. Vỡ ối từ ở nhà, 7.30 tối, chả kịp chọn viện nào, bsi nào nữa. Con 8 tháng, 2.3kg, nằm ngược, 5 vòng quấn cổ. Lên đến nơi, mở 7cm j đó, 2 cô y tá chạy ra cửa dìu vào, 3-4 bác sĩ xúm vào bàn đẻ, tóm mông con bé con lôi ra. Xong.
    Đơn giản thế thôi :D, mấy bà bác sĩ bảo: mày làm bọn tao tổn thọ.
    Mẹ chồng mình bảo sau đó biếu bsi 1 triệu. Bvien vắng vẻ nhưng k đc sạch lắm, sáng hôm sau thì mình khăn gói về luôn.
    Mình đẻ cấp cứu, k có giấy chuyển viện, bảo hiểm đc có 20%.

8. lapdattongdaidienthoai

lapdattongdaidienthoai Thành viên mới

Mình khuyên nên cố đi tí lên bưu điện mà sinh cho sướng, 103 thì đang làm, đa khao thì giờ đông vs bẩn lắm.
    Vk em mới sinh ở bưu điện xong, ít người, sạch sẽ, bác sĩ niềm nở, ng ta mong mình tự sinh đẻ cho tốt chứ ko pải cứ đè ra mổ như ở hà đông.

9. Benco_Vietnam

Benco_Vietnam An ninh cho cuộc sống

103 là tuyến cao hơn mà, e nghĩ trình độ mọi thứ phải hơn chứ nhỉ

10. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

cảm ơn các mẹ đã chia sẻ

11. gai yeu 2015

gai yeu 2015 Thành viên rất tích cực

Chị chủ top ơi. Chắc giờ chị sinh rồi. Chị sinh ở bệnh viện nào ạ?
    Năm 2015 em sinh đứa đầu ở bệnh viện 103 (lúc này phải sang bên viện bỏng do khoa sản đang sửa chữa), thấy bác sĩ tận tình lắm. SInh xong cám ơn bsi 1tr thôi (e sinh thường).
    Giờ em cũng bầu bé thứ 2 được 26 tuần rồi, đang muốn hỏi các mẹ xem bệnh Viện 103 khoa sản đã xong chưa? Thủ tục và chi phí giờ như nào.
    Cám ơn các mẹ!

12. alohakhanhep_incon

alohakhanhep_incon Bắt đầu tích cực

m cũng đang quan tâm bv đa khoa hà đông vì gần nhà, đang mang thai thứ 3 đc 35 tuần rồi, chắc chắn là mổ lần 3. t2 m cũng mổ cấp cứu tại bv đk HDong lúc 22h đêm năm 2016 , cảm thấy bsy cũng bt ko nhiệt tình lắm, sau sinh ko có bsy chuyên khoa khám sản và nhi tới thăm, m dc bsy Lan trương khoa sản 2 mổ, nói chung vết mổ to và lồi thâm và xấu. Vết mổ lần đầu của m, m sinh ở bv BuƯ điện do bsy Đồng mổ, vết mổ đẹp, trắng, nhỏ nhắn nch rất ưng. M nằm Phòng dịch vụ 4 giường taij BV DK HD nhưng ko có vs khép kín, bất tiện đủ đường. Nói chung chỉ thích mỗi gần nhà còn lại tất cả đanh giá là trung bình. M nghe mng nói Bsy Dương thị Bế mổ mát tay chuyên môn tốt, bsy làm giờ hành chính. Cũng lăn tăn nếu quyết định sinh mổ lần 3 tại BV thì nhờ bác ý luôn. Ko bít mng đã dc mổ bởi bsy Bế chưa? chi phí mới nhất 2018 là bn vây? phong bì bác sỹ là bn?

13. thutrang84

Mình sinh rồi bạn, ở 103 bạn ạ! Khoa sản đã xong rồi mẹ nó nhé. Mình sinh mổ, có bảo hiểm (chuyển từ viện YHCT sang) và tính cả chi phí lấy máu gót chân, gói quần áo, bỉm, thuốc vệ sinh tiệt trùng 400K (trong phòng đẻ BS hỏi có dùng không, không dùng thì lấy đồ của mình cũng đc). Tổng cộng hết khoảng 1 triệu thôi. Còn tiền bồi dưỡng BS thì tất nhiên là tùy tâm, nhưng mình dò hỏi 1 y tá (mình đc người khác giới thiệu trước) thì chị ấy bảo là: Bồi dưỡng BS, y tá trong khoa sản là 2 triệu. Mình phải mổ nên bồi dưỡng thêm BS ở phòng mổ 1 triệu nữa (bình thường mọi người đi 500K thôi), phải đi riêng vì khoa sản ko có phòng mổ riêng mà phải vào phòng mổ chung.

gai yeu 2015 thích bài này.
  14. gai yeu 2015

Chị ơi. Em cũng bảo hiểm từ YHCT muốn chuyển qua 103 thì làm thế nào chị? Tầm 34 tuần là vào làm thủ tục trước sinh được rồi chị nhỉ? Em lâu rồi cứ nhớ mang máng :)
    Gói đẻ sạch 400k và phí cám ơn 2tr cho sinh mổ em thấy đợt em sinh cũng vậy, không tăng chị ạ (em hỏi mấy chị sinh mổ đợt em sinh năm 2015). Còn em sinh thường cám ơn là 1tr.
    Em cám ơn chị đã chia sẻ. Chúc 2 mẹ con chị khỏe mạnh. EM bé hay ăn chóng lớn :) .

15. maiph411

maiph411 Bắt đầu tích cực

cho e hỏi gói đẻ sạch kia dùng tã bệnh viện họ tự thu giặt cho mình ạ

16. gai yeu 2015

ko chi ah.
    Đợt em đi sinh vào đăng ký họ hỏi có mua gói đẻ sạch ko? Hỏi mấy người em đang chờ ko để ý. Đến lúc gần sinh họ bảo người nhà mang quần áo (gói đẻ sạch) vào. Chồng em lệ khệ mang cái làn mình chuẩn bị sẵn cho con vào họ bảo phải có quần áo bệnh viện phát cơ mà. hix. Em đau quá mà cố xin lỗi và bảo họ nãy ko nghe rõ. C bán cho em 1 gói :(
    - Theo em nhớ gồm: 3 cái bỉm người lớn, 1 áo có tên bệnh viện 103, 1 tã chéo, 1 mũ, 1 khăn ủ. (toàn bộ Chất vải thô, có in tên khoa sản bv 103), 1 lọ bentadine (cho mẹ sát trùng vết khâu), chai nước muối. gói tã dán trẻ em... Không biết em còn sót gì ko :)
    Đợt e mua là 400k. Em ko dám nói là đắt nhưng thực sự với nhiều người đã chuẩn bị đồ đủ cho con rồi mà vẫn phải mua thì hơi phí. 400k không nhiều nhưng với các mẹ khó khăn thì nó cũng là khoản phát sinh :(
    Nói là tự nguyện nhưng khi gần sinh ko có bị hỏi ngay. Đồ mình mang đủ đấy nhưng ko mua ko được.

17. gai yeu 2015

Đấy chị. Nó là gói đồ mà các cô điều dưỡng bảo là đã giặt giũ và sát trùng thôi. Hôm sau tắm cho con họ lại yêu cầu người nhà đưa quần áo của con để thay, trả mình quần áo mặc hôm đầu.
    Ko phải là dịch vụ họ thu giặt đồ cho mình đâu chị.

18. congchuain

congchuain Thành viên tích cực

E cũng đang tính sinh ơ hà đông mà chưa biết nhờ bs nào ah.các mẹ có kinh nghiệm chỉ e với

19. maiph411

maiph411 Bắt đầu tích cực

thé lúc vào đẻ có cần dặn họ ghi cho là trường hợp cấp cứu để dc hưởng bảo hiểm 80%ko ạ . với lại làm hồ sơ sinh ở đó hết bao nhiêu a

20. gai yeu 2015

Mình đang hóng đây. Mình sinh từ 2015. Tới tháng 7 này sinh bé thứ 2 nên đang chờ hỏi mẹ nào mới sinh xem có thay đổi gì k mn ah.