Làm Sao Khi Mẹ Đẻ Không Muốn Lên Chăm Con Gái Đẻ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi Lighsaber, 30/3/2018.

1. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

Thì trước mẹ mình lên phụ chị làm ở quán cơm cũng đâu có phòng riêng đâu, chỗ đấy còn phải làm vất vả và chật hẹp hơn phòng trọ của mình nhiều ý, ck mình còn thoải mái và dễ tính hơn các a rể, chính mẹ mình còn nhận xét thế ý

Đang tải...

2. mecutit2017

mecutit2017 Thành viên tích cực

cũng khó nhỉ, bthg bà ngoại là phải săn sóc mong con gái đẻ là để chăm mà. Mà nghe bạn nói thì vc bạn cũng là người con hiểu thảo, sao bà lại k thương nhỉ. hay ông k cho bà lên, hoặc bà quá bận việc ở quê nhỉ? 1 mình sẽ khó xoay sở có mỗi 2 mẹ con, ck đi làm nữa...có khi phải thuê người tạm 1,2 tuần đầu mn ạ

3. Thai Anh

Thai Anh

ch thì nghĩ khi mẹ đẻ đã ko muốn lên chăm con chăm cháu mới sinh thì e cũng ko nên đau đầu làm gì. Mẹ đẻ thì phải thương con gái nhất rồi, đằng này hiếm thấy mẹ đẻ nào lại từ chối lên chăm con gái lúc sinh nở. Thôi thì bà ko lên đc đành phải tự lực gánh sinh thôi, ngày xưa các cụ nhà mình cũng một tay chăm con đấy thôi. Xđ chồng xin nghỉ ít nhất 1 tuần ở nhà chăm vợ con, tắm bé thì chịu khó thuê người cho đến lúc bé rụng rốn thì mình tắm. khoảng 10 ngày sau sinh thường thì mẹ có thể ổn định rồi, tránh làm việc nặng thôi, còn chồng đi làm thì sáng nhờ đi chợ để đó, em chịu khó dậy nấu thôi vì bé còn nhỏ ngủ cả ngày nhiều. Giặt giũ ngâm vào đó rồi mới cho vào máy giặt thì mới sạch đc vì đổ trẻ con giặt máy ngay ko sạch đc. Kiêng đc là tốt, ko kiêng đc thì cũng ko đến nỗi vì nhà cũng kín gió và thời tiết cũng ko phải lạnh quá để kín bưng bưng.
    Con đầu còn lóng ngóng nên nhưng bản năng làm mẹ thì ko có gì là ko làm đc đâu e, cố lên.

Lighsaber thích bài này.
  4. thành kaka vh1

thành kaka vh1 Thành viên chính thức

Mẹ em mất rồi nên lúc sinh mới thấy tủi thân mom ạ. Nếu bác không lên được lâu thì chị động viên bác lên lấy 1 tháng đầu.
    Có khi nào bà ngại thông gia với con rể không, nhiều mẹ nghĩ xa quá, lên chăm con phục vụ con mà cứ dợ nhà thông gia nói ăn bám thôi

5. hatran2016

hatran2016 Thành viên tích cực

Trên đời này thì không gì là không có cả. Không phải người mẹ nào cũng theo quy chuẩn chung đâu. Mình đã ngấm rồi, vì vậy cách sống tốt nhất là chấp nhận và cố gắng tự chủ, vượt qua thôi.

Lighsaber thích bài này.
  6. doremonha

doremonha Thành viên rất tích cực

mh cũng nghĩ như mẹ này, ko phải người mẹ nào cũng thương con đâu, trừ khi mẹ bạn phải ở nhà chăm sóc ai ốm đau gì mà ko thể nhờ ai hộ đc, ko thể đi được thôi, mà như bạn ý nói mẹ bạn ý ko vướng bận gì thì chả có lí do gì mà con gái đẻ bà ko lên chăm cả, kể cả phòng có trật trội bất tiện thế nào đi nữa cũng ko phải lý do chính đáng, mh chỉ nghĩ rằng bà ko thương con, ko lo lắng cho con thôi. trên đời còn đầy người như vậy. bạn cố mà nài nỉ thôi chứ ko có người đỡ đần bạn quá mệt mỏi đấy.

Lighsaber thích bài này.
  7. mebesau2015

mebesau2015 thanh lý đồ cho mẹ và bé ! 01277886911

Chăm dc hết nhé... ck báo nghỉ ốm hoặc nghỉ phép... nếu k muốn bị tính lương theo bh .... chỉ cần 1 tuần thôi nếu bạn đẻ thường... còn nghỉ đẻ tầm 2 tuần... qtrong mẹ bầu ăn uống thôi... chứ đẻ con ra là sẽ tưh biết chăm... tớ đẻ 2 đứa đây... tự 2vc chăm nhau... ck chỉ về trưa thôi... mới đẻ về còn đau thì nhét viên giảm đau ... vẫn ngồi dậy bế con.. đủ kiểu.. cơm và thức ăn ck làm sẵn từ sáng sớm... chủ yếu ăn cơm với ruốc... thit nạc... cố lên bạn.. chacw chắn mẹ bạn khúc mắc ở đâu rồi nên mới không chịu lên thôi.. còn bạn cứ khẳng định là k có gì cũng không phải....

Lighsaber thích bài này.
  8. mebesau2015

mebesau2015 thanh lý đồ cho mẹ và bé ! 01277886911

Nói ck bạn mở lời xem sao.. mẹ bạn nói vậy là bà chần chừ thôi...

Lighsaber thích bài này.
  9. minhanh1501

minhanh1501 Thành viên đạt chuẩn

Cố lên bạn ạ, rồi mẹ cũng sẽ lên thôi, bạn đừng suy nghĩ nhiều quá mà ảnh hưởng em bé nhé

Lighsaber thích bài này.
  10. trangsucvivi

trangsucvivi Thành viên tập sự

:v Thế chịu thoai chị ơi... Mẹ ko lên thì chị về với mẹ đi... :D

11. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

Cảm ơn chị, e cũng nghĩ kỹ rồi, bà không muốn lên thì e sẽ cố gắng tự mình chăm thôi, tính em cũng không thích nài nỉ khi người khác không muốn, kể cả với người thân. Chị nói rất đúng, bản năng làm mẹ thì sẽ làm được hết thôi, mấy nay em cũng tự tìm hiểu những kỹ năng chăm sóc bé, giờ chỉ là chưa được thực hành thôi, e nghĩ đến lúc đó em sẽ làm được hết!

12. Lighsaber

Lighsaber Thành viên mới

Không phải là ông không cho bà lên đâu, mình cũng đánh tiếng qua với ông rồi, ông cũng bảo, " uk thì nói với mẹ ý". Vì bố mình là người rất cẩn thận trong lời ăn tiếng nói nên có chuyện gì mình cũng trình bày với cả hai người, với cả bố mình hơi khó tính nhưng lại rất biết cư xử nên mình không nghĩ là do ông không cho đâu bạn ạ

13. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Nhà mình nhờ chính là mẹ ck chứ mẹ đẻ lên đc 1 ,2 hôm đòi về như trẻ con :(

14. duong126vt

duong126vt Thành viên đạt chuẩn

mẹ nào mà chả thương con hay tại mẹ bạn có khúc mắc j với ông bà thông gia thôi

15. bonbon37

bonbon37 Medautay

Nói bạn thông cảm nhưng đúng là thấy Mẹ bạn vậy, mới thấy thương Mẹ mình nhiều hơn. 3 đứa cháu trên HN( 1 nôi, 2 ngoại), lần lượt Bà lên chăm từ lúc sinh cho đến khi 15 tháng, tạm đủ cứng cáp để đi lớp. 2 đứa cháu nội ở quê cũng mình bà chăm cháu và chi dâu khi sinh vì một nhẽ nhà mình thì bố mẹ chồng đều mất lâu rồi, nhà chi dâu cả thì bà còn công tác, chi dâu o quê thì bà đi giúp việc gia đình trên này.