Khủng Hoảng Tuổi Lên 3!!!!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi sumj, 30/9/2011.

1. longphamdoan

longphamdoan Thành viên đạt chuẩn

làm cha mẹ cũng cần phải học cách dạy con nhiều lắm :((

Đang tải...

2. mega261

mega261 Thành viên mới

bé nhà em cũng gần lên 3, nghe các chị nói mà em cũng muốn stress ra ấy, giờ nó cũng lỳ lắm rooiff :(

3. Thập Duy Khánh

Thập Duy Khánh Thành viên chính thức

bé nhà mình cũng za, quậy hết chỗ nói, bị quýnh mà còn lì nữa

4. mengheu

mengheu HÀNG XÁCH TAY NGA - BÁNH MÌ CAY HẢI PHÒNG

Con mình từ 2,5 tuổi tới giờ là gần 4 tuổi rồi vẫn chưa hết "khủng hoảng" đây. Anh lớn thì không trải qua giai đoạn này nên thực sự mẹ hai con như mình vô cùng bối rối và điên đầu. Đến nỗi mà sau giờ làm ở công ty (công việc khá áp lực) là mẹ cháu sợ không muốn về nhà dù rất yêu con, nhớ con, muốn ôn hôn con. Vì mẹ cháu biết là chỉ khoảng 15 phút âu yếm trôi qua là sang giai đoạn mè nheo, phá phách vô cùng đáng sợ.
    Sau khi nuôi dạy hai chàng thanh niên "cứng" (cứng đầu cứng cổ) nhà mình thì em nghiệm ra rằng:

1. Lũ trẻ rất tinh ý, nên chúng sẽ hiểu các giới hạn và thường xuyên muốn phá vỡ. Nên quan trọng là mẹ phải nhất quán. Hãy cho con hiểu là: đây là giới hạn của mẹ mà không bao giờ mẹ cho phép bước qua, bất kể là con muốn gì.

2. Đánh trống lảng sang các vấn đề khác mà bố mẹ biết trẻ quan tâm. Nếu như không hạ hỏa chúng thì có nói lĩ lẽ giời nó cũng chả thèm bỏ vào tai. Hãy giải thích, nói chuyện với con về việc mè nheo này sau khi con bình tĩnh.

3. Hay kiên trì chịu khó lặp lại quy trình này cả chục lần. Vì sao ạ, vì sau khi giải quyết êm thấm xong lần sau có thể nó lại thế đấy các mẹ ạ. Đôi khi cảm thấy mình sắp phát điên lên được. Nhưng hãy nghĩ thế này ạ: với con, thì nó đã quên những cuộc nói chuyện trước trong phút mốt rồi. Lại lặp lại quy trình đánh lạc hướng, rồi giải thích, nói chuyện, giải quyết các vấn đề lần này như mới.

4. Đặc biệt nhất các mẹ ạ, giáo dục thì bao giờ cũng đến từ tình yêu thương mới bền vững, lâu dài, và mới đi vào lòng con. Nói như này nhiều bố mẹ sẽ bảo đương nhiên là chúng tôi yêu con chúng tôi thì chúng tôi mới làm thế. Nhưng thực tế đôi khi các mẹ ngẫm lại có thấy mình hay nổi xung lên với con vì chứng tỏ cái tôi của mình, chứng tỏ với ng khác mình là bậc phụ huynh nghiêm khắc, chứng tỏ với con rằng mình mới là người quyết định mọi thứ, hay kiểu giận cá chém thớt có khi giận vợ giận chồng mà làm quá với bé. Tóm lại khi cơn điên trào lên não em, thì em hay khựng lại. Quay qua chỗ khác và nghĩ: mình yêu con, mình rất yêu con. Mình làm mọi điều này là vì mình yêu con. Vì vậy hãy làm cách nào để tình yêu thương ấy không bị phá vỡ, ko sứt mẻ.

Thôi, nay dông dài quá. Mong giúp được các mẹ phần nào trong công cuộc cảm hóa các tình yêu bé nhỏ. Chứ đừng biến chúng thành kẻ thù nha. Hai tình yêu nhà mình đi học rồi, mà nhớ chúng nó quá đi!

mephamquynhmega261 thích.
  5. mega261

mega261 Thành viên mới

bài viết rất hữu ích, Cảm ơn mengheu đã chia sẻ ạ

6. NguyenKim16997

NguyenKim16997 Thành viên mới

K sao đâu chị. Trước con em tầm tuổi đó cũng có những biểu hiện như vậy nhưng k quá nghiêm trọng . sẽ vượt qua được thôi ạ

7. quynhhdt

quynhhdt Thành viên tập sự

Con nhà tớ giờ 21m nhưng cũng ương bướng lắm, tùy hứng mới bảo được, không thì có vụt cũng không nghe, không làm, đứng lỳ ra khóc :(

8. mephamquynh

mephamquynh Thành viên đạt chuẩn

Bé ở tuổi này mà không nghiêm là lớn sẽ hư đấy. Lớn sẽ đỡ chướng hơn nhưng giờ thì ba mẹ phải cương. Bé biết mình cưng chiều sẽ làm tới ngay

9. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%