30 Tuổi, 1 Chồng 2 Con Nhưng Hàng Tháng Mình Vẫn Phải Ngửa Tay Nhận Trợ Cấp Từ Bố Mẹ!

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi thuydo2211, 17/5/2018.

1. thuydo2211

thuydo2211 Thành viên tích cực

Vợ chồng mình lấy nhau được 5 năm, có hai đứa con và vẫn đang thuê nhà chung cư ở HN. Lương hai vợ chồng 1 tháng 15 triệu chỉ đủ tiền bỉm sữa cho hai đứa con với thuê nhà, chẳng để được mấy. Ông bà hai bên sống ở quê cũng chỉ có chút lương hưu nên cũng không có để cho các con mua nhà. Thương các cháu, hàng tháng ông bà ngoại và bà nội bọn nhỏ vẫn gửi thêm cho vợ chồng em vài ba triệu. Nghĩ vừa buồn vừa tủi, bố mẹ nuôi mình bao nhiêu năm, tới già rồi vẫn chưa được một ngày các con báo hiếu mà vẫn ôm gánh nặng, em cảm thấy mình vô dụng nhưng cuộc sống sao mà khó khăn quá!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuydo2211
    Đang tải...

2. Mẹ bé Cá

Mẹ bé Cá Tất cả vì con em chúng ta

Nhà mình cũng vậy thôi, hai vc cưới xong ông bà cho tiền mua nhà HN, xong sinh con xong thì ông bà lên trông cháu cho, đúng là nước mắt chảy xuôi mà T.T

3. Bơ Bụ Bẫm

Bơ Bụ Bẫm Thành viên tích cực

Người VN là như thế đấy, bố mẹ sinh con ra nuôi từ bé đến lớn, dựng vợ gả chồng cho, xong thì lo nhà, lo việc, có con thì lại trông cháu, bảo sao con cái lúc nào cũng ỷ lại ăn bám vào bố mẹ, không chịu phấn đấu. Còn kêu ca cái gì

4. TamTamHN

TamTamHN Bắt đầu tích cực

Mình thì gia đình cũng ko thuộc dạng khá giả gì, nhưng từ bé mình đã có tư tưởng tự lập rồi, từ chuyện học cái gì, thi cái gi, làm gì mình cũng đều tự quyết định và tự phấn đấu, giờ thì cũng tự nuôi được bản thân và không phải nhờ gì đến bố mẹ. Nhiều bạn sướng từ trong trứng nước nên đâm ra có lớn mà ko có khôn, mãi cũng chẳng thể nào trưởng thành được

5. mẹ bo02

mẹ bo02 Bắt đầu tích cực

Hôm rồi thấy dân tình thi nhau chửi bà Ngọc Quyên là vô trách nhiệm, sang định cư nước ngoài, kiếm tiền sống sung sướng bên đó bỏ lại bố mẹ ở nhà xong còn mạnh miệng nói trưởng thành là phải tự lập, tự kiếm tiền nuôi thân, như thế thì là vô trách nhiệm chứ trưởng thành gì

6. apapa1442

apapa1442 Thành viên chính thức

Hiểu tâm trạng của mn. Cố lên. Ông trời chẳng nắm tay ai bao h. Rồi sẽ có lúc khá lên mn ạ

7. Hải sản sạch - Quang Vân

Hải sản sạch - Quang Vân Thành viên rất tích cực

tất cả vì con. Những nhà có đk mới đc thế đấy mẹ nó!

8. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

9. ME_MUOP_2012

ME_MUOP_2012 Thành viên tích cực

thực ra ông bà thương mình thì cho thôi em, căn bản là thg cảnh vc con cái đi ơ trọ, chưa ổn định, cứ lạc quan lên, tất nhiên vẫn nên tích cóp chút ít đề phòng có vc ( vd chẳng may co ng thân ốm đau mình có thể sẵn sàng sắn tay giúp đỡ ). Vc còn trẻ thu nhập 15tr cũng k it ko nhiều, chi tiêu do bản thân, cứ vui vẻ lên sống, bố mẹ cũng k cần em cho j đâu chỉ cần em tư lập sống ổn định là vui rồi, còn em cũng động viên ông bà cho ông bà vui vẻ sống khỏe là được
    Em còn trẻ hơn chi 5 tuổi đây mà chi 2 con và đang bầu bé thứ 3 rồi, chi thi đỡ hơn em cái là ko fai đi thuê nhà, nhưng về nội về ngoại ai cho gì cũng nhận, chỉ bảo ông bà bố mẹ cứ giữ lại lo thuốc thang tẩm bổ, con ko có cho ông bà thì thôi chứ lấy của ông bà làm gì hihih, nh ong bà bảo ko fai lo cứ lo cho các cháu cho tốt đi. Mình chả có j cho nh cũng dc lời nói động viên, mà nói thật tầm tuổi như các ông các bà chỉ thích hàn thuyên con cháu vui vẻ la dc rồi, chăm chỉ goi điện hỏi thăm ông bà là dc thôi, em cứ thoải mái vào nhé

10. Mẹ Naxinh

Mẹ Naxinh Thành viên sắp chính thức

bố mẹ là thế mà, h cứ cố gắng thôi mom ạ

11. TamTamHN

TamTamHN Bắt đầu tích cực

Mình ko nói như vậy, ko phải bỏ mặc bố mẹ ko quan tâm mà trước tiên hay tự lo được cho cuộc sống của mình, đừng ăn bám bố mẹ cái đã, không có tiền thì làm sao báo hiếu được bạn?

12. HoangTN50K

HoangTN50K Thành viên chính thức

Mình ủng hộ cách làm của Ngọc Quyên. Còn trẻ thì nên xông pha, tự lập, có khả năng nuôi sống chính bản thân mình cùng gia đình rồi muốn làm gì thì làm.

13. tanngoc

tanngoc Thành viên sắp chính thức

Em là sinh viên mới ra trường được 2 năm. Lương công ty chỉ đủ đóng tiền nhà và một vài khoản chi tiêu của bản thân. Nghĩ về tương lai nhiều khi em cũng muốn tìm cách nào đó để tăng thu nhập, có một cuộc sống ổn định hơn, có của ăn của để gửi về cho bố mẹ ở quê nhưng đúng là kiếm tiền không đơn giản ạ :(

14. Trần Thông

Trần Thông Thành viên chính thức

Bạn mình cũng nhiều đứa muốn bỏ đi xa lập nghiệp, nhưng bố mẹ không muốn xa con nên dùng dằng mãi. Cuối cùng cũng có đi được đâu.

15. mẹ bo02

mẹ bo02 Bắt đầu tích cực

Ừ phần lớn cũng lấy vợ, đẻ con, mà vẫn sống vui sống khoẻ, lại có thêm đứa cháu cho ông bà vui. Có làm sao đâu.

16. mecuahana

mecuahana Bắt đầu tích cực

Muốn được như bà Ngọc Quyên thì các bác phải bỏ lại gia đình, anh em, bạn bè...tổ quốc ở đằng sau ấy, các bác có làm được không?

17. Tùng Lãng

Tùng Lãng Thành viên sắp chính thức

mọi ng đang nhắc tới Ngọc Quyên nào vậy ạ? Có phải là siêu mẫu Ngọc Quyên? lại có scandan gì ạ =))

18. mecuahana

mecuahana Bắt đầu tích cực

Là siêu mẫu Ngọc QUyên đó bạn, mấy hôm nay dân mạng đang đá nhau vì quan điểm của bà này, bà nói như bà mới là người trưởng thành, dám bỏ những định kiến xã hội, bỏ cả gia đình để sang Tây sống sung sướng, dám nghĩ dám làm, thấy cái suy nghĩ đúng là ích kỷ
    https://www.facebook.com/photo.php?...62494253.20232.100004266792976&type=3&theater

19. mecuaheoxinh

mecuaheoxinh Bắt đầu tích cực

Vụ này còn lên mặt báo nữa rồi đó bạn, mấy hôm nay rồi, nghe đâu ông đạo diễn Lê Hoàng nhảy vào phản bác rồi

20. tanngoc

tanngoc Thành viên sắp chính thức

Nào nào các bác tập trung vào tâm sự của bác chủ thớt kia kìa. Người ta lấy chồng, có gia đình rồi chứ có phải vẫn còn một thân nhẹ nhàng đâu mà cứ bàn chuyện đi xa với cả lập nghiệp thế :))))