Cách giáo dục của con dâu Tây

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi titi_shop, 5/11/2010.

1. fang_yuan1903

fang_yuan1903 Thành viên đạt chuẩn

Ðề: Cách giáo dục của con dâu Tây

bài viết hay , nhung em nghĩ mỗi người 1 cách dạy con ạh. con thì mỗi pé 1 tính mà. khó có thể áp dụng như nhau được, huống chi cho pé nhịn đói, và đánh thế thì em chịu. làm rồi, nhìn xót lắm. hix

Đang tải...

2. titi_shop

titi_shop Thành viên tích cực

Em nghĩ mỗi mẹ đều có 1 lý. Ai cũng yêu con, thương con nhưg cũng ko thể cho roi cho vọt được mà cũng ko thể đòi voi, đòi tiên được

3. Mevac

Mevac Thành viên tích cực

Em cũng nhiều lần gặp khó khăn trong việc dạy con do ông bà nội của bé, và cả cụ nội nữa, tham gia vào. Có khi em phải gắt lên " bố (mẹ) để yên cho con dạy nó, nếu bố (mẹ) muốn nói gì thì lát nói với con chứ đừng có kiểu mẹ nói 1 đằng ông bà nói 1 nẻo làm nó ko biết nghe ai. Sau này nó có hư người ta cũng chê mẹ nó ko biết dạy chứ ko ai bảo ông bà ko biết dạy đâu".
    Ông bà cũng điên lắm nhưng ý em em cứ quyết, nếu ông bà ko nghe em mang con bé sang ngoại ngay. Lâu dần, ông bà cũng bớt nói đi.

4. me3congai

me3congai ♥♥♥ Đồ cho bé yêu ♥♥♥

Đúng là cách giáo dục này có quá nhìu ưu điểm đáng để học tập, nhưng đúng là trong hoàn cảnh của những gia đình Việt chắc sẽ rất khó đấy.....Mình dạy con thì có rất nhiều ý kiến can thiệp, nào ông bà, bố......v.v.....Mẹ nào làm được 1 phần của cô dâu Tây này tôi thấy đã là thành công rùi đấy

5. tara fashion

tara fashion Thành viên tích cực

Việt nam mình cũng có thể áp dụng phần nào cách này thôi chứ ko theo hoàn toàn được, chúng ta ko thể để con tự ăn được bao nhiêu thì ăn, rồi còn cho con nhịn đói nữa. Nói chung là vẫn xót con lắm chưa thể để cho bé tự lập như nước ngoài được

6. Gaudo09

Gaudo09 0902160934

bài viết hay quá, việt nam có nhiều vòng kim cô khoác lên đầu phụ nữ thành ra nhiều áp lực nếu đủ sức làm theo người mẹ trong bài viết này thì chắc phải chịu đựng rất nhiều, chúc các mẹ dù khó khăn vẫn cố gắng dạy bé tự tin và sống tích cực hơn

7. Mevac

Vì thế người mình ra ngoài chả bao giờ tự tin, tự lập được như họ. Rồi mới kéo theo bao nhiêu chuyện loằng ngoằng sau này.
    Đơn cử như chuyện bé bị ngã, cả nhà sẽ đánh hết cái bàn cái ghế, cái sân cái nhà ...., chứ tịnh ko thấy ai nói đó là do con bất cẩn, do con đi không vững, do con thế này do con thế nọ. Nói túm lại là ko phải lỗi của con. Và khi con lớn lên .... sẽ phải có 1 ai đó, 1 cái gì đó cho con đổ lỗi mỗi khi con sai lầm.

8. Muối

Muối www.nii-shop.au.com

CHỒng tớ cũng dạy con theo cách này. Chồng tớ người Tây mà. :D Hình như ai cũng thế. Chuyên gia nhốt con trong phòng, chả bao giờ đánh, mắng. Cứ nhốt vào phòng, cho khóc thoải mái. Khi nào hết khóc, biết sai thì cho ra. TỚ mới đầu cũng sót ruột, nghe con khóc mà đau hết cả tim, nhưng cũng phải cố không dám chen vào. CÒn ăn uống thì tớ cũng quen với kiểu bên này, ăn thì ăn, không ăn thì thôi. Không cho ăn vặt. CÓ lần tớ và bố nó ăn cơm xong, con chả chịu ăn, bọn tớ lấy kem ra ăn tráng miệng, con đòi ăn, tớ bảo bao giờ ăn hết cơm thì ăn kem. VÀ cứ ngồi coi ti vi thôi, cuối cùng nàng cũng phải ra ăn hết bát cơm, rồi vào xin mẹ kem. :D

COn tớ cũng toàn tự ăn thôi, tự bỏ quần áo đi tắm, tự mặc quần áo. Tự đi ngủ. Cũng mới 3 tuổi thôi. Nhiều cái tớ học được bên này để dạy con tính tự lập, mới đầu thì khó, vì mẹ nào chả thương con, nhưng khi thành công rồi thì mẹ nhàn, con sướng. :D

TỚ giờ cứ nấu cơm xong, để đồ ăn đấy cả nàh ăn chung, chả bao giờ phải chạy theo để đút cơm cho con, chồng tớ cằn nhằn, lắm mồm lắm khi tớ làm vậy, nên tớ không làm. Mà giờ phải công nhận chồng tớ đúng.... :D

Mevac thích bài này.
  9. meo_mun

meo_mun Thành viên chính thức

Mình cũng thích cách giáo dục này tạo cho trẻ con tính độc lập, tự giác. Khổ nỗi không phải lúc nào cũng áp dụng được, con nhà mình biếng ăn có đợt mặc kệ không ép , không chạy theo xúc nhưng nó cũng ko đòi ăn rồi mệt xỉu. Đành lại phải dỗ dành.

10. TrQuynh

TrQuynh Thành viên rất tích cực

Thanks chủ top, ở nhà mình cũng dạy bé nhà mình khá nghiêm khắc nhưng vẫn không tránh được sự chiều chuộng của gia đình.

11. Pjico Insurance

Pjico Insurance Thành viên tích cực

Đánh dấu để học hỏi các mẹ kinh nghiệm nuôi dạy con

12. Mẹ Mây biếc

Mẹ Mây biếc Thành viên rất tích cực

Thấy chuyện bé Peter nhịn ăn mình nhớ lại chuyên hồi bé có lần mình tranh luận với bố mẹ nên tuyệt thực, mình nhớ lúc đó còn chưa đi học lớp 1 vì nếu đi học rồi thì thế nào bố mẹ cũng dọa đến mách cô giáo, kết quả là mình nhịn đói từ sáng, leo lên gác thượng ngồi, đến nửa đêm mẹ đành xuống nước lên dỗ dành mình xuống nhà ăn một tí bánh. Không phải mình cứng đầu, mà là vì bố mẹ mắng oan mình nên mình kiên quyết không thừa nhận. Thế nên mình nghĩ phạt con nhịn đói như mẹ Susan cũng không có vấn đề gì, thậm chí rất tốt để bé biết tôn trọng lời hứa và suy nghĩ về cái giá phải trả khi hành động sai. Nhưng quan trọng nhất là bố mẹ phải phạt đúng, nếu không thì hoàn toàn phản tác dụng.

Mình rất thích bài viết này vì chưa bao giờ mình đọc được một bài viết nào lại đúng với quan điểm của mình như thế, cảm thấy như Susan là bạn thân của mình vậy. Cảm ơn mẹ ti ti nhiều nhé.

Mình nghĩ áp dụng quan điểm dạy bé như thế này không khó, cái khó nhất là bản thân mình phải nhất quán, không được lúc nghiêm khắc lúc lại mềm lòng, nhượng bộ. Vai trò của chồng cũng rất quan trọng vì nhiều khi mình không thể chiến đấu lại với ông bà hết được, đặc biệt bố mẹ chồng. Có khi 10 lời mình nói không bằng một cái lắc đầu phản đối của chồng trước bố mẹ, vì vậy nên hai vợ chồng phải rất thống nhất và support lẫn nhau. Như chồng Susan trong bài viết này đúng là một người chồng tuyệt vời.

13. Mẹ rùa con

Mẹ rùa con Bắt đầu nổi tiếng

Một cách giáo dục con đáng để học hỏi. Cảm ơn mẹ titi_shop!

14. diaocchinhchu

diaocchinhchu Thành viên tập sự

Vấn đề giáo dục con cái của ta vẫn theo lối cũ: 2 trường phái cổ điển:
    - Thương cho roi cho vọt: cách này chỉ làm con nhụt chí, nhút nhát và trở thành người yếu đuối trong cuộc sống sau này. Không nên.
    - Yêu thương quá và chiều chuộng: cách này làm cho con cái hư hỏng nhanh chóng, ích kỷ và trở thành gánh nặng cho gia đình và xã hội. Không nên.

Thiết nghĩ các bậc cha mẹ nên tham khảo cách giáo dục của phương tây: tôn trọng con người, dù đó chỉ là một đứa trẻ. Cần trở thành người bạn của con mình, hướng dẫn các con chứ không nên bảo con cái phải thế này, thế kia.

Rất cảm ơn bạn đã post một bài hay.

15. BEPANDA

BEPANDA

Nhưng nói gì thì nói, các trẻ con phương Tây khi trưởng thành rồi thì đa số cũng chẳng quan tâm đến cha mẹ mấy như gia đình người Việt .Tự chủ, độc lập từ nhỏ mà.Có giận con thì cũng chỉ biết thở dài với nhau thôi, đánh nó hả, nó gọi cảnh sát liền .

Mình không phản đối cách giáo dục của phương Tây, nhưng khi phạt con, đánh con, cũng phải cho con thấy mẹ yêu con, thương con nên mới làm vậy .Chứ cứ quá lạnh lùng như cách giáo dục trên thì cũng không hay gì .Con cái nó sợ, nể , nhưng không tình cảm với bố mẹ khi lớn .

Các mẹ có thấy người già ở phương Tây , họ cô đơn như thế nào khi về già ? Con cái lớn có cuộc sống độc lập của riêng nó và suy nghĩ lạnh lùng rằng nhà dưỡng lão tốt với bố mẹ hơn vì bố mẹ được chăm sóc chu đáo hơn .Người mẹ Việt mình vẫn luôn muốn sống trong tình thương yêu của con cái, nếu bị con đưa ra nhà dưỡng lão thì chắc sẽ buồn lắm, mặc dù con cái muốn tốt cho mình .Mình thấy chỉ cần bổ sung sự nghiêm khắc và cương quyết hơn một tí trong cách giáo dục con của các mẹ VN là đủ rồi .

16. Mevac

Em cũng làm thế này nhưng bị mẹ chồng nói là " mẹ gì mà ác như thú". Rồi bà lấy cho nó ăn.

17. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Đúng rồi, nên tạo ra các tình huống thực tế để con tự nhận thức và phát triển, chứ không nên ép buộc con phải thế nọ thế kia,mình cũng đang làm như thế.

18. Me Ngọc

Me Ngọc Guest

Mình thích cách giáo dục kiểu của Susan. Một lần mình mắng con, nó khóc, bà nội chạy ra nựng nựng, mình nói thẳng luôn " Mẹ làm thế cháu sinh nhờn, ko biết nghe lời nữa đấy" cũng may AX ủng hộ " Mẹ đừng can thiệp trước mặt cháu như thế". Mình cũng áp dụng cách : ngã thì con tự đứng lên, ko ăn thì nhịn luôn một bữa, mè nheo ko được mà khóc, mình cho khóc chán thì thôi, lần sau chỉ cần nghe mình bảo " Ko" là nó thôi ngay, ko ỉ ôi gì nữa. Phiền nỗi bà ngoại, bà nội chiều nó, nó nhờn.

19. Fremde

Fremde Thành viên Hội Rắn 77

Tớ có thể cho con nhịn ngay bữa đó nhưng bữa tối nó đòi ăn là mình đã mừng húm rồi chứ ai nỡ nào để con nhịn đói đi ngủ? Nói chung là ở Tây mới cứng rắn như vậy được chứ ở VN , nhất là lại sống cùng ông bà nữa thì nhiều khi không áp dụng giống tây được đâu.

20. Nghecoi2310

Nghecoi2310 Hàng XT Pháp 01682742397

đấy đấy quan niệm khác nhau là mệt mỏi lắm lắm!!Mình còn ở giữa cơ nên nhiều khi chỉ mong ông bà nội ngoại cho mình tự dạy còn nếu cần mình sẽ hỏi mà sao khó thế chứ!!!