Cần giúp: Kinh Nghiệm Cấy Ốc Tai Điện Tử Cho Bé Bị Điếc

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tochat2409, 9/5/2018.

1. tochat2409

tochat2409 Thành viên mới

À, e cũng đang tìm hiểu thông tin để xin trợ cấp cho con đấy mẹ. E hỏi qua rồi, muốn làm giấy chứng nhận khiếm thính thì phải lên viện nhi khám. Con cần có bệnh án kết luận trẻ chậm phát triển, sau đó mang hồ sơ đến gặp cán bộ phòng thương binh xã hội ở phường hoặc xã. Mẹ nó đã biết nhũng giấy tờ thủ tục khác chưa?

Đang tải...

2. heoconyeu

heoconyeu Thành viên sắp chính thức

Mình cũng tìm hiểu thông tin rồi, nhưng còn lấn cấn về việc làm giấy chứng nhận khiếm thính. Căn bản mình k biết làm ở bệnh viện có được k hay phải do bên phường xã lập hội đồng, hoặc cử người đi giám định khuyết tật cho con cùng với gia đình ạ?

3. tochat2409

E nghĩ mẹ nên lên thẳng phòng thương binh xã hội tại gần nơi mình ở nhất để xem phía cán bộ khu vực đã biết những thông tin gì rồi. Vì việc xin trợ cấp khuyết tật còn ít nên ko phải nơi nào cũng biết cách làm. Bản thân mình cố gắng tìm hiểu trước rồi đến nói chuyện với họ, dựa vào quy trình bên đấy để trao đổi thêm để đi có hiệu quả, đỡ tốn thời gian mẹ ạ

4. heoconyeu

Vâng, do con mình dưới 6 tuổi nên việc áp dụng điều luật khác với những người trưởng thành. Với lại mình k biết là việc làm giấy tờ có êm xuôi k, chỉ sợ thủ tục hafnh chính lằng nhằng, khó khăn thì oải lắm mẹ tochat2409 ạ

5. tochat2409

Mẹ nó đừng quá lo lắng. Theo luật người khuyết tật, mọi trẻ em khiếm thính đều có thể nhận bảo trợ xhoi dù ở tuổi nào, chỉ là giấy tờ áp dụng sẽ khác nhau theo độ tuổi và mức độ khuyết tật thôi. Mẹ nó nên đi tìm hiểu tại bên phòng thương binh xhoi trc, có gì cần thì mẹ nó có thể gửi tin nhắn cho e để nói chuyện thêm nha

6. mexuanxit

mexuanxit Thành viên chính thức

Con e cấy ốc tai điện tử đc 3 năm, hiện tại bé 7t, đã xin btxh cho con đc 4 năm. Từ hồi bé 3 tuổi., nhà e thì đag sinh sốg ở tp HCM nên k rõ ngoài HN ngta làm ntn, lúc đó e cần làm giấy chứg nhận khuyết tật để chứg minh con bị khuyết tật nặg, suy jảm từ 61% đến 80% khả năg lđộg, Có đk này con mới được hưởg trợ cấp hàg thág cho ng khuyết tật, giấy tờ còn lại thì chắc 2 mẹ tìm hiểu r, về nơi nộp thì mình đến phườg gần chỗ mình nhất, ở tỉnh thì lên UB xã, Còn làm giấy chứng nhận khuyết tật thì đến bv nhi hoặc trạm y tế đều đc
    con đc xét vào diện hệ số 2.0, nhận 700k/tháng. Sau khoảng hơn 1 tháng giấy tờ lên xuốg và bổ sug thì xog xuôi các mẹ ạ, đc cái cũg mừg, mình thấy ở vn thì việc hỗ trợ cho ng khuyết tật mới chỉ xét trên mức độ khuyết tật thôi, còn về gia cảnh; tình trạg gđìh; hoàn cảnh kt... thì chưa đc đề cập đến. Thôi thì các mẹ cố gắg, tjan làm giấy tờ hơi mất côg chút, nhưg xog r thì cứ tới thág là mình có thêm khoản trợ cấp nho nhỏ dành dụm cho con, qtrongj nhất là vì quyền lọi của con sau này ( đi học, bảo hiểm y tế...)

Sửa lần cuối: 3/6/2018
  7. tochat2409

Cám ơn mexuanxit đã chia sẻ cụ thể cho cả nhà. Nếu bé nhà mẹ nó cấy được 5 năm chắc là nghe tốt và nói tốt nhiều lắm rồi đúng ko ạ?

8. heoconyeu

May quá có mexuanxit chia sẻ cho mình. Mình cố gắng làm các thủ tục xin trợ cấp cho con cũng chỉ mong xin đc quyền lợi cho con sau này, mong con đỡ thiệt thòi :(

Sửa lần cuối: 23/5/2018
  9. balebala

balebala Nhân Sổ sách , hồ sơ kế toán

Đúng ko còn bằng gì khi con cái mình khỏe mạnh. Mong con các mẹ luôn mạnh khỏe để các mẹ yên tâm làm việc

10. hoaquynhnomun

hoaquynhnomun Thành viên chính thức

Các mẹ oi , e muốn cấy ốc tai điện tử cho con , e có tìm hiểu vài hãng thì thấy loại che được dưới tóc của Cochlear hoặc Medel khá phù hợp vì em cũng không muốn cháu nó bị để ý nhiều . Có mẹ nào cấy loại này cho con chưa thì cho em xin ý kiến xem cấy của bên nào thì tốt hơn nhỉ . e cám on !

11. tochat2409

E cũng nghe nói có loại ôt giấu dưới tóc, không biết có tốt k nhỉ? Thấy tất cả nằm trong 1 máy nhỏ gọn nthe cũng tiện thật

12. duongnhaphuong

duongnhaphuong Thành viên sắp chính thức

m có biết 1 số mẹ bên cochlear cấy loại che dc cho con (hình như là loại kanso), m khg thấy các mẹ ấy phàn nàn j về chất lg, chỉ thấy hay bàn làm thế nào để khg rơi vì con ra nhiều mồ hôi do chạy nhảy nhiều, mà sắp tới mùa hè nữa nên bé ra nhiều mồ hôi là chuyện m cũng phải để ý

13. thuylien1992

thuylien1992 Thành viên chính thức

Có loại giấu được luôn ấy hả các mẹ ? :blush: Nếu thế thì tốt cho con rồi , con đi tới chỗ đông người kh lo bị nhòm ngó

14. mexuanxit

Em đọc xog các comment của các mẹ nên cũg muôn chia sẻ đôi điều: ngxua e cũg có snghĩ về việc ốc tai khá cồg kềnh trên tai bé,, Lại k thể nào jấu đc thì sau này bé lớn lên có bị mặc cảm vì mình khác biệt k, Lúc e chọn cấy bên AB cho bé thì hãg cũg chưa có dòg nào jấu đc dưới tóc cả, e có ss với các hãg # và hỏi vsao thì bên hãg cũg có nói thực ra điều quan trọg nhất của 1 ốc tai điện tử là mag lại đc âm thanh tốt nhất cho ng đc cấy,, họ muốn tập trug vào nhữg sp để ng dùg nghe đc am thanh chân thực và rõ nét, họ cũg chia sẻ lý do ốc tai điện tử chưa có loại jấu vì phải đảm bảo bộ phận ngoài có 4 mic, trog đó vị trí định hướg như tai thật để thu nhận âm thanh đầy đủ nhất,, Còn các hãg # chỉ có 1-2 mic., Côg nghệ của AB thì luôn pt thì sau này họ cũg có thể làm cho bộ xử lý gọn nhẹ hơn,, nhưg quan trogj nhất vẫn là âm thanh., Với lại, tsao lại phải jấu diếm về chuyện đó, ot sinh ra là để júp bé nghe tốt hơn, có j mà phải xâu hổ hay ngại?? Nghe xog mà e cũg vỡ ra đc nhiều điều ấy,, Lý do thôi thúc bố mẹ như chúg ta gắn otđt cho con vì trc tiên muốn con nghe đc,, nói đc đã, nên đối vs e giờ thì yếu tố thẩm mỹ chỉ là phụ thôi,, Bản thân e vẫn luôn cố gắg để cho con nhận bit là con có 1 đôi tai đb, júp con nghe rõ hơn và cũg luôn cố gắg jải thích cho mng hiểu nếu có ai hỏi về ốc tai của bé., Làm nvậy vừa thoải mái tam lý cho con vừa tự mình thấy nhẹ nhàg. 1 chút chia sẻ theo quan điểm của e,, Hi vọg júp đc các mẹ khi chọn ốc tai điện tử phù hợp cho con nhé.
    Có câu chuyện của 1 mẹ cũg từg rơi vào hoàn cảnh "trớ trêu" này, e chia sẻ tại đây cho các mẹ coi và thử áp dụg cho bé xem sao nha: http://hanhtrinhnghenoi.com/discussion/14/tai-nghe-của-mẹ-dau-sao-mẹ-khong-co.

15. hoaquynhnomun

Cám on mẹ mexuanxit , đúng là em còn đắn đo vì còn cần phải chuẩn bị bị tâm lý cho con , con e giờ 5t , sắp tới cấy cũng là khá muộn mà con lại là 1 cô bé khá nhạy cảm nên k biết con sẽ cảm thấy tn . Bé nhà mẹ mexuanxit có phản ứng gì khi bị người khác nhìn hay hỏi về ôt k ?

16. mexuanxit

E hiểu ý của mẹ hoaquynhnomun vì các cô bé sẽ dễ nhạy cảm hơn các cậu bé, E thì cbị tâm lý từ sớm cho con để con yêu quý và giữ gìn ốc tai,, nên con e k có vd j., Có thể trog tươg lai bước vào tuổi dậy thì sẽ # nên em luôn cố gắg để ý và trò chuyện với con về ôt, vd như thườg hỏi về cảm nhận của con như con đeo ot cảm thấy tn, có j khó chịu k và dặn dò con kiểu như "ot là ng bạn thân nhất của con vì ot júp con nghe rõ hơn" và dặn con nếu ai hỏi thì cứ nvay., Nếu mẹ qđịnh cấy thì cứ thg xuyên trò chuyện với con để hiểu tâm lý con rồi tìm cách nói chuyện phù hợp sao cho con hiểu nhé

17. mexuanxit

1 phần nữa là các mẹ cũg nên tự cbi tâm lý cho mình và mng xquanh nữa,, mình k nên nghiem trọg hóa việc ng # thấy con mình đeo ốc tai điện tử,, thấy thì mình cũng bt jải thík cho họ hiểu thêm ốc tai điện tử là j, vsao con phải đeo thôi,, đừg nhạy cảm quá k lại ảnh hưởg đến tâm lý của con?
    Khi mình chấp nhận đó là 1 phần của con mình,, hãy đối diện với chuyện đó = 1 tâm lí thoải mái nhất, rồi mọi chuyện sẽ ổn., Hi vọng chia sẻ có ích cho bố mẹ

18. hoangbin1105

hoangbin1105 Thành viên chính thức

Đọc chia sẻ của mẹ mexuanxit xong nên mình cũng muón chia sẻ câu chuyện của bé Bin nhà mình như này. Chẳng là có dịp đưa con đi bơi thì mình thấy nh bạn nhỏ nhìn ốc tai điện tử của Bin lạ lẫm thì quay sang hỏi bmẹ là bạn kia đeo gì lạ thế, làm các phụ huynh khác cũng nhìn Bin tò mò. 1 số bạn chạy ra chơi cùng Bin thì cg chỉ trỏ rồi hỏi mượn Bin ốc tai vì nghĩ đó là đồ chơi. Nh bạn mượn quá mà cu cậu nhà mình thì vốn tính nhút nhát nên bỗng nhiên hoảng, chạy ra chỗ mẹ đòi tháo máy ra, gào khóc đòi về các thứ. Lúc đó mình nói mãi ko chịu nghe. Thế là mình mới bế con lên chỗ ghế ngồi, đợi cu cậu bình tĩnh lại rồi thủ thỉ "sao Bin lại đòi tháo máy ra" cu cậu giọng nức nở "tại các bạn cứ chỉ chỉ với đòi mượn" . Thế rồi mình mới động viên "nếu tháo ra, làm sao Bin nghe tiếng mẹ được nữa, lỡ mẹ gọi Bin ko nghe thì Bin lạc mẹ mất. các bạn tò mò về đôi tai đặc biệt này của Bin, Bin cứ bảo các bạn đây là đôi tai thần kì giúp tó nghe đc rõ hơn để các bạn hiểu". Sau đó màn dỗ dành phải mất 10 phút kèm thêm 1 bich sữa để cu cậu tươi tỉnh lại và chịu bơi tiếp. Đấy cũng là trải nghiệm đàu tiên khiến mình để ý về việc này hơn và để ý đến cxúc của con hơn. Nghĩ lại, nếu lúc đó mình cũng hoảng theo mà đưa con về thì có lẽ ko bao h con đi bơi hay tgia đc các hđộng nơi đông ng mất. Nên cái này bmẹ phải chịu khó trong tgian đầu, và cố gắng gthich để con hiểu và tự hào về ốc tai của mình như mẹ mexuanxit nói nhé.

19. tronniemvu

tronniemvu Thành viên chính thức

Mình cũng góp ý chuts là trong những trg hợp như vậy, mẹ cũng có thể so sánh với mắt cận của người khác để bé dễ hiểu hơn. Người cận, mắt kém thì cần đeo kính mới nhìn rõ, còn con tai yếu thì cần đeo ốc tai điện tử mới nghe rõ, hay là so sánh với bà hay người lớn có mắt kém xung quanh bé để bé tưởng tương cho dễ nè

20. hoaquynhnomun

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ , đúng là ng đi trước luôn nhiều kinh nghiệm và bí kíp . E cũng rất vui tìm đc diễn đàn này để hỏi những kinh nghiệm quý báu của các mẹ .

hoangbin1105 thích bài này.