Cách Làm Món Cháo Cá Nóng Hổi Thơm Ngon Bổ Dưỡng

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 19/5/2018.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Nói đến món cháo cá, có rất nhìu người e ngại vì vị tanh của cá. Nhưng với cách làm món cháo cá nóng hổi mà iunauan chia sẻ ngày hum nay, các mẹ hãy yên tâm không còn chút vị tanh nào nữa đâu nhé. Quan trọng nhất là chọn được con cá tươi ngon, cá nhân mình thì thường dùng thịt cá chép hoặc cá quả để nấu, thịt thơm ngọt và khi mua hàng, mình chọn lựa rất kỹ để mua được cá tươi, cùng với 1 số bí kíp "nấu nướng" được tích lũy lại qua nhìu lần chế biến nên đảm bảo món cháo cá rất thơm, ngọt và chẳng còn chút tanh nào. Món cháo cá đậm vị ngọt, thơm mùi hành khô cùng các gia vị đi kèm, măm kèm buổi sáng mùa đông thì quá ư là hợp lý lun ý. Cách làm món cháo cá thơm ngon mình sẽ chia sẻ ngay trong bài viết ngày hum nay, các mẹ cùng tham khảo nhá[​IMG]

Nguyên liệu cần chuẩn bị:
    • Cá quả: 700 gram
    • Gạo tẻ ngon: 1 bát con
    • Hành hoa, rau răm, thì là, 1 nhánh gừng
    • Hạt nêm, tiêu, ớt khô
    Phần thực hiện:
    • Bước 1: Để món cháo cá được ngọt, thơm và "chuẩn vị" nhất thì mình thường dùng cá chép hoặc cá quả, quan trọng nhất là cá phải còn tươi, món cháo cá sẽ càng ngọt thơm hơn nữa khi mua được cá chép đồng hoặc cá quả đồng, thịt ngọt chắc và chẳng hề bị tanh. Cá nên chọn con còn bơi "tung tăng" trong chậu để đảm bảo cá còn tươi các mẹ nhé. Cá mua về các mẹ sơ chế thật sạch, cạo sạch lớp vẩy ngoài, chặt vây, moi ruột cá bỏ đi. Khi moi ruột cá, các mẹ nên làm cẩn thận 1 chút để tránh làm vỡ mật cá, món cháo cá sẽ bị đắng ý. Các mẹ dùng con dao nhỏ sắc cạo sạch phần đen đen ở bên trong bụng cá và rửa sạch đi nhé vì phần này sẽ gây tanh cho món ăn. Rửa sạch cùng chút rượu trắng cho cá được hết mùi tanh. Ướp cá cùng 2 thìa hạt nêm, xát đều mình cá, để khoảng 20 phút cho thịt cá được ngấm gia vị.
    • Bước 2: Cá sau khi làm sạch, các mẹ cho cá vào trong nồi. Thêm nhánh gừng đập dập rùi đặt lên bếp, luộc cho cá chín nhé
    • Bước 3: Cá sau khi chín, các mẹ vớt ra đĩa, để cá nguội. Đợi cá nguội thì chúng mình khéo léo gỡ lấy phần thịt cá (bước này nên gỡ khéo léo để không bị lẫn xương cá vào, khi măm cháo sẽ dễ bị dính xương). Phần nước luộc cá các mẹ giữ lại để lát chúng mình nấu cháo cá cho ngọt nhé. À, nếu muốn cháo cá ngọt hơn, cá sau khi gỡ thịt còn lại phần xương, các mẹ cho vào xay nhuyễn rùi trộn với phần nước luộc cá. Tiếp đó, chúng mình lọc hỗn hợp nước dùng này qua rây sẽ thu được phần nước luộc cá rất chi là ngọt, nấu với cháo thì quá là ngọt ngon lun ý. Các mẹ có thể đợi nước dùng này lắng xuống, gạn lấy phần nước bên trên để đảm bảo không bị lẫn chút xương dăm nào trong đó.
    • Bước 4: Gạo các mẹ đem vo sạch, đổ vào nồi nước dùng cá. Đặt nồi lên bếp, đun sôi vặn nhỏ bếp để gạo nở mềm. Trong quá trình nấu cháo, thỉnh thoảng các mẹ đảo đều để cháo được đều và không bị cháy nồi. Trong quá trình nấu cháo, nếu thấy nước cạn mà cháo vẫn chưa đạt đến độ sánh mềm thì các mẹ tiếp tục đổ thêm nước, nấu sôi rùi hạ nhỏ lửa ninh tiếp để cháo được nhuyễn và sánh như ý nhé
    Trong thời gian chờ đợi nồi cháo chín, chúng mình cùng đi sơ chế các nguyên liệu nhé: hành lá, rau răm, thì là rửa sạch, thái nhỏ. Nếu thích măm cháo có vị cay cay, các mẹ dùng thêm ớt tươi, bỏ hạt, thái lát. Phần củ trắng hành lá các mẹ chẻ nhỏ

• Bước 5: Hành khô mình thường tự làm từ hành khô, vừa an toàn lại vừa sạch sẽ. Cả nhà mình đều thích ăn hành khô nên với nồi cháo cá, mình dùng 2-3 củ hành khô, rửa sạch, thái lát và phi vàng giòn. Bí kíp phi hành vàng giòn rụm mà không lo bị cháy mình đã chia sẻ trong bài viết lần trước, các mẹ có thể tham khảo tại đây.
    • Bước 6: Để thịt cá được săn lại và không bị tanh, các mẹ nên xào săn trước khi măm nhá. Cho chảo lên bếp, đợi chảo nóng thì cho vào trong chảo 2 thìa con dầu ăn. Dầu nóng cho hành khô bằm nhỏ vào phi thơm. Tiếp đó, trút thịt cá vào, nêm thêm 2 thìa con mắm, 1 thìa con hạt tiêu, đảo nhẹ tay và đều tay để thịt cá được ngấm đều gia vị, có thể cho thêm chút xíu mỳ chính nếu thích.
    • Bước 7: Khi cháo chín mềm, các mẹ nêm thêm hạt nêm cho món cháo vừa miệng. Cho 1/2 số phần thịt cá đã xào vào, đảo cùng cá, phần còn lại chúng mình sẽ để lại lát bày phía trên bát cháo cho đẹp mắt nhá.
    Vậy là nồi cháo cá của chúng mình đã hoàn thành rùi ý. Cuối cùng là đến khâu trình bày thành phẩm nè. Các mẹ múc cháo ra tô, bày thịt cá, hành rau răm thì là lên trên, rắc thêm hành phi lên trên, thêm 1 thìa cà phê hạt tiêu, 1 cà phê ớt bột là món cháo cá của chúng mình đã hoàn thành rùi ý. Món cháo cá thơm lừng, không hề bị tanh, nóng hổi ấm bụng vô cùng. Cách làm món cháo cá tưởng phức tạp mà không phải vậy, chỉ cần nắm được vài bí kíp nhỏ khi nấu thì đảm bảo món cháo cá của chúng mình sẽ hoàn hảo ngay thôi. Chúc cả nhà thành công và ngon miệng nhá[​IMG]

Một số điều cần lưu ý:
    1. Để món cháo cá được thơm ngon và không bị tanh, bước chọn cá là vô cùng quan trọng. Cá phải tươi, thật tươi thì món cháo cá mới ngọt thơm.
    2. Gạo để nấu cháo các mẹ nên chọn loại gạo tẻ ngon để nấu để món cháo được sánh nhuyễn. Để tiết kiệm thời gian nấu cháo và hạt gạo nhanh nhuyễn hơn, các mẹ có thể xay vỡ 1 lượt gạo, tức là xay gạo hơi nhỏ (không nhỏ quá sẽ khiến món cháo thành món bột đó) thì món cháo sẽ nhanh nhuyễn và đẹp mắt hơn
    3. Có thể dùng nồi áp suất để nấu cháo sẽ tiết kiệm thời gian hơn (hoặc nếu nấu bằng bếp bình thường nên chọn nồi có đế dày các mẹ nhá)
    4. Nấu lửa nhỏ để cháo cá không bị cháy và nhuyễn. Món ăn ngon nhất khi dùng nóng
    Sưu tầm: Thơm ngon bổ dưỡng với món cháo cá nóng hổi cho bữa sáng !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...

2. webchuabenhtri

webchuabenhtri phòng khám thái hà

ngon bổ dữơng mỗi ngày cám ơn các mẹ đã chia sẻ bài viết này rất bổ ích

3. thanhthuy0331988

thanhthuy0331988 Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ hữu ích

4. Vũ Thị Vẻ

Vũ Thị Vẻ Thành viên mới

Chia sẻ rất hữu ích, về phải thực hành ngay mới được, vì ăn cá rất bổ dưỡng, giúp trẻ thông minh hơn