Cần giúp: Kinh Nghiệm Cấy Ốc Tai Điện Tử Cho Bé Bị Điếc

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tochat2409, 9/5/2018.

1. tochat2409

tochat2409 Thành viên mới

Ôi hay quá, e cám ơn các mẹ nhìu nhé. E đang cho con đeo mtt, sẽ áp dụng kn các mẹ chia sẻ, hi vọng là con sẽ sớm có kq tốt ạ

Đang tải...

2. duongnhaphuong

duongnhaphuong Thành viên sắp chính thức

m cũng đang có nhiều băn khoăn về việc dạy con nghe nói sau cấy ốc tai điện tử, theo m hiểu rằng khi cấy otdt thì con mới bắt đầu nghe đc n~ âm thanh đầu đời, vậy thì việc dạy con nghe nói sẽ khác gì với n~ đứa trẻ bt

hoangbin1105embenhoxiu thích.
  3. embenhoxiu

embenhoxiu Thành viên chính thức

Chào mẹ duongnhaphuong
    Đối với trẻ điếc bẩm sinh... tuổi nghe của con là từ lúc con được đeo máy trợ thính hoặc ốc tai điện tử.. và thường là sẽ chậm hơn so với tuổi thật.. Âm thanh nghe qua những thiết bị này sẽ ko đc 100% như nghe qua tai bt, nên việc dạy trẻ sau cấy ốc tai điện tử cần sự hỗ trợ và hướng dẫn từ các chuyên gia thính học, cô giáo hỗ trợ phát triển ngôn ngữ, cùng với sự kiên trì của gđ tích cực dạy và rèn luyện kĩ năng nghe nói cho bé ở nhà.. Các trẻ khác đã đc làm quen vs âm thanh từ lúc còn trong bụng mẹ, còn các bé của chúng ta lần đầu đc làm quen vs âm thanh.. nên quan trọng nhất là dạy cho bé nhận biết và phân biệt đc càng nhiều âm thanh càng tốt.. Các bé khiếm thính đc hỗ trợ đeo thiết bị cũng sẽ có xu hướng nói ngọng (thật ra ở trẻ bt cũng sẽ nói ngọng đến tầm 3-4 tuổi) đb là những từ phát âm khẩu miệng khá giống nhau (như m, b, t) nên đây cũng là 1 trong những thử thách khi dạy bé nghe nói.
    Tuy nhiên mình biết nhiều bé cấy ốc tai nói, đọc thơ, ca hát cực kì sõi chữ.. Nên mình nghĩ luyện tập luôn là chìa khóa dẫn đến thành công của các bé trong hành trình nghe nói này.. Nếu mẹ muốn tham khảo các bí kíp dạy con nghe nói sau khi cấy ốc tai, mình cũng có chia sẻ khá nhiều trong diên đàn.. Hoặc mẹ có thể đọc chia sẻ của rất nhiều mẹ khác đã có kinh nghiệm tại đây http://hanhtrinhnghenoi.com/

4. hoangbin1105

hoangbin1105 Thành viên chính thức

Đúng là trẻ đeo máy hay cấy ốc tai nói ngọng nhiều lắm, các bố mẹ cứ phải cbi tinh thần. Con nhà mình tgian trc khi cấy ốc tai điện tử có đc cho đeo máy trợ thính.L úc đấy con 2-3 tuổi nói đc nhưng lại bị ngọng, vd như ngọng n và ng ấy, cái muỗng thì con nói muỗn, bố về muộn thì nói bố về muộng. Tgian đấy bmẹ đi làm suốt có gửi con cho bà mà bà thì cũng mệt khg dạy cháu thg xuyên đc. Thành ra con chỉ có 1 vài tiếng với mẹ buổi tối thôi. Lúc đấy e tận dụng mỗi dịp có tgian thì nchuyện nh với con, lặp lại từ thg xuyên, sau cái đợt con cấy otdt thì tập trung rèn với bé. Giờ cũng đã bớt nói ngọng đi rồi, nhung phải nói từ từ. Thỉnh thoảng con nói nhanh hay liến thoắng là lại vấp váp rồi câu này xọ câu kia, buồn cười lắm.

embenhoxiu thích bài này.
  5. embenhoxiu

Do bé bị lẫn vì nhìn khẩu hình miệng nữa đấy mẹ.. Nhất là bé đeo máy thì dựa vào khẩu hình để phát âm theo khá nhiều.. Nên một cách dạy để con k ngọng nữa là phát âm thật chuẩn, to, rõ ràng cách đặt âm cách mở miệng để bé nhìn và học nói theo.. Mình xác định đc nguyên nhân rồi thì hướng sửa nói ngọng cho con nhanh lắm.. Lúc đọc truyện hay thơ cho con nghe, con còn nhỏ nên mẹ chọn chuyện nào đơn giản thôi để bé kịp theo dõi, mỗi lần có từ nào mới thì lặp đi lặp lại nhiều lần cho bé nghe đc

6. hoangbin1105

Đúng rồi, lúc mới bđầu thì mình toàn chọn truyện ngắn đơn giản lắm, kèm theo tranh ảnh minh họa cho sinh động, rồi dần dần mới nâng cao lên. Thỉnh thoảng 2 mẹ con còn chơi trò là nhìn hình ảnh trong sách xong rồi nghĩ ra một câu chuyện mới, bé nhà mình hào hứng với trò này lắm, con đc tự do sáng tạo lại đc dịp sử dụng tất cả vốn từ đã dc học nữa

duongnhaphuong thích bài này.
  7. duongnhaphuong

vâng c.ơn các mẹ đã chia sẻ. toàn n~ kinh nghiệm quý báu, m sẽ tham khảo thêm, gđình m thì 2 vc đều bận rộn, chắc chắn con cấy xong sẽ phải dành nhìu thời gian hơn vs con rồi nhg để sát sao hơn thì m cũng đang chưa biết sx tnao, nếu chỉ cho con theo học ở trung tâm hãng thì có đủ khg ạ, hay có cần p cho con đi học thêm ở đâu khg hả các mẹ

embenhoxiuhoangbin1105 thích.
  8. hoangbin1105

Mẹ duongnhaphuong ơi, mình có đưa bé đi học tại trung tâm hồi phục thính giác & ngôn ngữ của AB thì thấy con tiến bộ nhanh chóng mẹ ạ. Ngoài ra mình cũng có đký cho con học thêm với một cô giáo ở trung tâm dạy trẻ khiếm thính gần nhà, cô dựa vào giáo trình bên AB cung cấp và khả năng của con để luyện tập với con. Lúc ở nhà luyện thêm với con thì mình thấy bé học và tiếp thu nhanh lắm. Mình nghĩ mẹ tìm hiểu trung tâm thì cứ xem phương pháp dạy của các cô ở đấy như thế nào, đc học ở trung tâm mà của bên cấy ốc tai điện tử thì vẫn tốt vì bên đó sẽ theo dõi được tiến trình thay đổi của con, rồi còn có những điều chỉnh phủ hợp, mapping máy để con nghe tốt hơn nữa.

9. embenhoxiu

Mình nghĩ mẹ cũng có thể xin các bài học của trung tâm trị liệu nơi cấy cho bé, ròi tìm một trung tâm dạy trẻ khiếm thính gần nhà hoặc thuê cô dạy tại nhà, đưa giáo trình cho các cô dạy theo. Hàng tháng có thể lên trung tâm của hãng 1 lần để các cô kiểm tra khả năng phát triển của bé. Và mẹ nhớ ghi lại những đánh giá của cô ở đây, để mình biết con đã tiến bộ tới đâu và có thể trao đổi với giáo viên kèm ở nhà về các kết quả đó để bám sát hỗ trợ con thêm.

10. duongnhaphuong

Cám ơn các mẹ, chắc mình sẽ kiếm thêm trung tâm gần nhà rồi làm theo như các mẹ chỉ. Mẹ hoangbin1105 có thuê cô về dạy ko mẹ?

hoangbin1105 thích bài này.
  11. hoangbin1105

Mình ko thuê cô, tự dạy là chính mẹ nó à. Dù có thêm tiết với giáo viên thì ba mẹ cũng sẽ là người theo sát và dạy con hiệu quả nhất đấy mẹ. Mình có giáo viên mà không sát sao cùng con thì cũng không được. Công việc của mình cũng thu xếp về sớm đc nên mình hay về sớm rồi dành thời gian với con nhiều hơn. Nhg mình biết nhiều nhà neo người, lại bận rộn thì vẫn thuê cô về dạy, hoặc mẹ hỏi tại trường của con có tiết cá nhân không xem sao. Mẹ duongnhaphuong đã chốt ngày cấy cho con chưa?

duongnhaphuong thích bài này.
  12. duongnhaphuong

Vẫn đang làm thủ tục hồ sơ mẹ nó à, chắc cuối tháng 7 là con lên bàn mổ. Hu hu vừa mừng vừa lo quá. Mình đọc tìm hiểu qua về chuyện phẫu thuật, thấy bảo sau khi mổ con có thể có biểu hiện chảy dịch tai, thế có nguy hiểm ko các mẹ?

mexuanxit thích bài này.
  13. mexuanxit

mexuanxit Thành viên chính thức

mẹ đừg quá lo lắg nhé,, thời con mình mới mổ thì cũng có xuất hiện triệu chứg đó,, con phẫu thuật ság thì chiều có dịch kèm máu chảy ra,, Khỏi nói r chứ mình lo lắg lắm, hoảg loạn gọi bs liên tục để xin ý kiến con có làm sao kg,, bs cũg rất bình tĩnh jải thik với mình đấy là biểu hiện sau phẫu thuật cho trẻ,, Phụ huynh chú ý chăm sóc,, vệ sinh cho bé thì sẽ ks,, bs có nói vậy mà mình cũng vẫn rất lo,, Sau khoảg 10 ngày thì dịch này ngưg chảy,, mình chia sẻ đây để các mẹ an tâm, kg lo lắg quá ảnh hưởg đến việc chăm sóc con,, Mình là chỗ dựa cho con nêen phải bình tĩnh, phải cứg rắn,, Cảm ơn trời phật cũng đã qua hết r.

14. duongnhaphuong

ôi c.ơn mẹ đã chia sẻ, như vậy là m thì m cũng lo sốt vó lên đc, may mà con khg sao, con còn biểu hiện gì cần lưu ý nữa khg mẹ

15. mexuanxit

Ngoài cái đó ra thì mình thấy con mình hồi phục tốt,, kg vđề j mẹ ạ,, mẹ đừg lo,,khi đi khám sk cho bé,, các chuyen gia và bs sẽ tư vấn về điều phụ huynh cần lưu ý cũg như thôg báo các rủi ro khi phẫu thuật và cần phải làm j nếu xảy ra rủi ro,, điều này sẽ tùy thuộc vào thể trạg của mỗi bé,, mẹ cứ trao đổi kĩ với bs để yên tâm hơn nhé,, mẹ đã quyết định cấy bên nào chưa?

16. duongnhaphuong

ab có ưu đãi vs hỗ trợ phù hợp với gđ m nên m chọn ab rồi, giờ đang làm các thủ tục để cb cho phẫu thuật đấy mẹ nó, nghe và trò chuyện vs các mẹ cấy ab rồi nên m cũng yên tâm hơn

17. mexuanxit

Ôi, thế mẹ cũg cấy Ab à,, mẹ ở đâu?? để xem có hôm nào gặp gỡ jao lưu đc kg hihi

18. duongnhaphuong

m ở SG, để m gửi tin nhắn hộp thư cho mẹ cho tiện trao đổi nhé.

19. hoaquynhnomun

hoaquynhnomun Thành viên chính thức

Các mẹ ơi , cho e hỏi con cấy ốc tai điện tử thì có nghe điện thoại giống ng bình thường ko hay phải sử dụng phụ kiện khác vậy các mẹ ?

hoangbin1105 thích bài này.
  20. tochat2409

tochat2409 Thành viên mới

Theo e biết là phải nghe ở chỗ thu âm thanh, tức là cái mic ở đâu thì áp điện thoại ở đó đấy mẹ