Cần giúp: Kinh Nghiệm Cấy Ốc Tai Điện Tử Cho Bé Bị Điếc

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tochat2409, 9/5/2018.

1. lanhoatim

lanhoatim Thành viên đạt chuẩn

Các mẹ ơi, chẳng là hôm vừa rồi mình ngớ ngẩn cho con ăn bún riêu ở nhà mà quên đưa đũa, đưa mỗi cái thìa con hay dùng ăn cháo. Xong rồi quay qua quay lại dọn đồ, ai dè cu cậu nhà mình nhìn mẹ có vẻ ức chế lắm rồi mới bảo mẹ ơi đũa đưa con, quả thật là mình bất ngờ lắm. Vì trướcc đó con mình cực lười nói, nghe thì có nghe mà khi nào thích thì nói ko thì cứ nhìn lại vậy thôi đó. điều này làm mình suy nghĩ đến việc hay là mình cứ cố tình quên này quên kia để ép con phải lên tiếng có khi lại hay đấy :). THế là ngày hôm sau đưa con đi công viên chơi, mình mới lấy cái mũ lưỡi trai của bố cho con đội, rồi cái mũ của con thì mình cất tít ở trên kệ tủ trên cao, rồicu cậu cầm mũ xong nhìn mình. THế là mình cũng tỉnh bơ nhìn lại bảo đi chơi thôi, thế là con mới bảo ko phải mũ con, rồi nhất quyết ko đi. Mình mới hỏi vậy giờ con muốn j. 2mẹ con đứng nhìn nhau mãi thế là cu con mới chịu bảo mẹ tìm mũ, cái này ko phải. Ôi thế là mình vui cả ngày hôm đấy luôn ấy, ko biết có mẹ nào cũng dạy con nói như thế này ko :)

Đang tải...

2. mexuanxit

mexuanxit Thành viên chính thức

Nghe chuyện hai mẹ con hài quá,, bé nhà e k có bị lười nói nên e chưa đến mức phải áp dụg cách này,, nhưg e có nghe nói đây là cách đặt con vào nhữg tình huốg bất thườg để con phải lên tiếng,,cách của mẹ đúg là điển hình luôn ấy,, Bên cạnh đó mẹ có thể đưa con đi tắm mà mag nhầm q.áo,, hay là đi jày của bé # cho con,, lsao để con thấy kg ưng và phải lên tiếg nhắc nhở hay là thanh minh ,,

lanhoatim thích bài này.
  3. embenhoxiu

embenhoxiu Thành viên chính thức

Bé nhà mẹ lanhoatim lười nói cũng hơi mệt ha. Mình thì lại ít khi sử dụng cách này. Thường thì mình hay đặt câu hỏi về đồ dùng trong nhà để khuyến khích con nói như trên bàn ăn có những gì, áo của con có những màu gì, hay ở có những món đồ nào đang được đặt cạnh TV..... Thế là con cũng nhận diện đồ vật nhanh, lại biết nhiều từ vựng nữa. Tuy nhiên, bmẹ cần kiên nhẫn và lặp đi lặp lại nhiều lần các câu hỏi để con ghi nhớ.

lanhoatimtronniemvu thích.
  4. tronniemvu

tronniemvu Thành viên chính thức

Cách đặt con vào nhũng tình huống khác bình thường sẽ giúp kích thích con nói nhiều hơn, tuy nhiên cần lựa chọn tình huống làm sao hợp với tính cách của con vì không phải đứa trẻ nào cũng giống nhau để có thể áp dụng chung một cách. Mình nghĩ mẹ thử áp dụng thêm nhiều bí kíp khác xem thế nào, đặc biệt là trò chuyện thường xuyên nhưng với lời nói lên bẩm xuống trầm, người bình thường nghe thì có thể nói là sao nói sến thế, kịch thế, nhưng đối với các bé cấy ốc tai điện tử thì âm thanh có giai điệu sẽ kích thích các con, nghe sẽ thấy hào húng hơn, tiếng nói có cảm xúc hơn thì con cũng chú ý nhiều hơn đấy. Ko biết bé nhà mẹ cấy bên hãng nào?

embenhoxiulanhoatim thích.
  5. lanhoatim

Mình cho con cấy ab dòng harmony, bé nhà mẹ tiến triển như thế nào rồi

tronniemvu thích bài này.
  6. batien

batien Thành viên đạt chuẩn

Ôi. Giờ mình mới biết thread này.
    Con mình dùng máy trợ thính điếc mức trung binh tai phải 80db - tai trái '95db. Cháu đáp ứng máy TT tương đối tốt.
    Cháu đc 6.5 tuổi rồi. Năm nay cháu vào lớp 1 đấy ạ. chậm 1 năm. Cháu đang háo hức vào lớp 1 lắm ý.
    Cháu tương đối hợp tác với bố mẹ nên Ngôn ngữ cháu tương đối rồi.
    Mẹ cháu có ít kinh nghiệm dạy cháu nên bố mẹ nào cần trao đổi thì cứ inbox cho mẹ cháu nhá. Mẹ cháu sẽ chia sẻ nhiệt tình ạ.

link fb của mẹ cháu: https://facebook.com/nguyen.hien1212

Sửa lần cuối: 5/7/2018
  7. nhuquynh3011

nhuquynh3011 Thành viên tập sự

cho mình xin địa chỉ vợi

8. hoangbin1105

hoangbin1105 Thành viên chính thức

Mẹ ơi, 14 tháng tuổi vẫn là trong độ tuổi vàng mà, sao lại là quá muộn ạ? Mẹ có lấn cấn điều gì ko cứ chia sẻ để mình xem có giúp đc gì ko

lanhoatim thích bài này.
  9. lanhoatim

cám ơn mexuanxit và mẹ embenhoxiu nhé, e cũng có áp dụng cách đặt câu hỏi này nọ với con, về đồ đạc trong nhà, mà khổ cái như e chia sẻ đấy, đã lười nói là có cạy miệng ra cũng ko chịu nói đâu, khi nào bắt trúng dc ý là con thích truyện cổ tích đó hay là cái món ăn đó là mới chịu tương tác lại với em

10. tronniemvu

tronniemvu Thành viên chính thức

Bé nhà mình nghe nói tốt, con bắt chước theo ngữ điệu của mẹ nên cũng nói lên bổng xuống trầm đc. Tuy ko phải lúc nào cũng nhấn nhá đúng như người bt nhưng như vậy là cũng ko bị nói ngang rồi. mà về việc bé nhà mẹ lười nói, mẹ có đưa bé đi hỏi chuyên gia để đo lại độ thính lực chưa? lỡ đâu máy ko đáp ứng sức nghe nên con nghe không rõ rồi thấy chán nghe thi sao?

lanhoatim thích bài này.
  11. lanhoatim

Mình có đưa lên chuyên gia ab chỉnh máy thường xuyên thời gian đầu mới cấy để phù hợp với sức nghe của con. Con nhà mình hơi lười tí thì mình rèn dần dần

phuongnga19 thích bài này.
  12. batien

batien Thành viên đạt chuẩn

13. phuongnga19

phuongnga19 Thành viên đạt chuẩn

mình có đọc chia sẻ của chị lanhoatim , chị cố gắng nhé lên nhé . mình cũng có chú ý trò chuyện với con bằng giọng trầm bổng được cả năm nay rùi , hiện con đùng Cochlear, đến giờ nghe tốt . và mình nhận thấy con rất hứng thú khi nghe một giai điệu nào đó vui tai . nên mình nghĩ nếu có điều kiện gia đình nâng cấp máy tốt hơn cho con

14. embenhoxiu

Bé nhà mẹ lanhoatim sử dụng Harmony là dòng cơ bản nhất của AB nhưng chất lượng không kém những dòng máy cao cấp của AB chút nào đâu mẹ. Mình tìm hiểu rồi. Vì AB ứng dụng công nghệ 120 kênh vào tất cả các dòng máy để các bé nhà mình nghe đc âm thanh chất lượng nhất.

15. embenhoxiu

à về giọng nói trầm bổng như mẹ tronniemvu nói mình nghĩ hay mẹ lanhoatim dạy con đọc thơ xem thế nào, thử mấy bài thơ của Trần đăng khoa hồi xưa ấy, tìm bài nào hợp với bây g mà ngắn là dễ đọc lắm, mình thì xưa nhỏ hay đọc thơ bác này, giờ lớn rồi chẳng biết nhà thơ nào hay sáng tác thơ cho trẻ con như bác ấy cả

16. lanhoatim

Thơ thì mình chưa đọc vì mình cũng ko biết bài nào, mẹ embenhoxiu nhắc làm mình cũng nhớ là xưa mình có đọc thơ bác Khoa rồi. Mình có đọc truyện buổi tối đó mẹ, mà có vẻ như giọng mình ko đc hay cho lắm thì phải, ko đc trầm bổng đâu ^^. Để mình nghĩ cách xem, chắc là trên mạng có nhiều audio kể chn cho trẻ con

mexuanxit thích bài này.
  17. mexuanxit

mexuanxit Thành viên chính thức

Mẹ lanhoatim ơi thế còn mẹ có thườg xuyên giao tiếp = mắt với bé k?? nchug ng lớn khi trò chuyện với trẻ con thì nên sdụg ánh mắt để thể hiện thái độ,, tcảm và nhất quán để trẻ nhận biết đc cxúc của mình,, đây cũg là dấu hiệu bổ trợ thêm cho lời mình nói với trẻ,, Vd như con nói hay nói tốt thì hđó mẹ khen con,, r dùg ánh mắt khích lễ rạg rỡ nhìn con,, có thể con chưa thể hiện thái độ lúc đó nhưg con sẽ bị tác độg đó mẹ,, trẻ con mà,, mình cứ phải tcảm vào,, sến cũg dc, kiểu gì cũg chịu theo,,

lanhoatim thích bài này.
  18. heoconyeu

heoconyeu Thành viên sắp chính thức

batien là mẹ của bé nhỉ? nghe tình hình của bé vậy là tốt quá rồi, chúc mừng gia đình mẹ nhé. E chỉ mong sau con em cũng nghe tốt và đi học được như bé nhà mẹ. Em thấy topic này có nhiều ba mẹ có trẻ khiếm thính theo dõi. Mẹ có thể chia sẻ tại đây để mình cùng trao đổi kinh nghiệm đc ko? kinh nghiệm của những người đi trước thực sự quý báu đối với những người như e đấy ạ

Sửa lần cuối: 11/8/2018
    hoangbin1105 thích bài này.
  19. mecumit1103

mecumit1103 Thành viên đạt chuẩn

Chào chị, gia đình đã chuẩn bị gì cho con trước khi đi học hòa nhập chưa? Chị chia sẻ cho mình với nhé, gia đình có dạy cháu đọc câu trước ko hay là hướng dẫn mặt chữ và nghe nói trước

20. embenhoxiu

Mình nghe mà thấy vui lây, con nói tốt nghe tốt và chuẩn bị đi học được vậy thật sự quá mừng cho gia đình mẹ batien. chúc con luôn khỏe và học tập tốt để ba mẹ an tâm