Cần giúp: Làm Mẹ Đơn Thân Chưa Bao Giờ Là Dễ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi thammy66, 12/7/2018.

1. thammy66

thammy66 Thành viên mới

Do hoàn cảnh xô đẩy mà tạm thời mình sẽ không kể ở đây nhưng mình đã làm mẹ đơn nhiều năm nay. Thực sự khi mới li dị chồng mình rất tự tin khi nhận nuôi con 1 mình. Mình có kinh tế dư giả để nuôi dạy con tốt. Nhưng mọi chuyện thực sự không đơn giản như mình nghĩ. Bé nhà mình là con trai, năm nay lên lớp 9. Từ đầu năm nay con đã lớn rất nhanh và cũng thay đổi tính tình nhiều. Không biết do con đang tuổi lớn hay do chơi với đám bạn xấu mà con lười học, ham chơi và không nghe lời mình nữa.

Công việc áp lực, cuộc sống ganh đua lại phải 1 mình lo lắng cho con trai. Mình cảm thấy áp lực vô cùng. Đặc biệt là con đã lên lớp 9, sang năm thi lên cấp 3 rồi. Với tính hình này con không đỗ cấp 3 thì mình thực sự không biết làm sao. Nếu trượt ĐH thì còn có thể có đường đi kiếm việc khác. Nhưng thực sự trượt cấp 3 thì con sẽ không còn tương lai nữa. Mình rất lo lắng.

Mẹ nào đã tưng trải qua gia đoạn con đang học lớp 9 thì tư vấn giúp mình với. Hoặc có lớp học nào dạy kiến thức từ đầu ôn luyện vào cấp 3 tốt ở HN chỉ cho em với.

Chấm giúp em để đỡ trôi bài ạ ☹

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thammy66
    Đang tải...

2. Minh_Nhat123

Minh_Nhat123 Thành viên tích cực

vậy làm bố có dễ không ạ?

Nguyễn Trần Khôi Nguyên thích bài này.
  3. thammy66

thammy66 Thành viên mới

Làm bố đơn thâm cũng khó nhỉ? Nhưng phụ nữ thì vất vả hơn chứ phải không các mẹ? Đủ thứ vất vả

4. Tấm tường Acotec Xuâm Mai

Tấm tường Acotec Xuâm Mai Sàn bê tông nhẹ

Nhà mình có đủ đôi mà nhiều lúc cũng khó khăn. Chồng đi làm xây dựng biền biệt luôn có ở nhà mấy khi đâu. Một mình ở nhà lo con cái học hành, đối nội đối ngoại cũng vất vả.

5. Nguyễn Trần Khôi Nguyên

Nguyễn Trần Khôi Nguyên Thành viên tập sự

Chồng mà đi làm xây dựng biền biệt thì vợ ở nhà vất vả rồi

6. bobabop

bobabop Thành viên chính thức

Làm cha hay làm mẹ đơn thân gì thì cũng khó hết mẹ ạ, mẹ phải cố gắng hơn nhiều thôi, vì là hoàn cảnh đơn thân nên ai cũng cần gồng lên để hoàn thành tốt cả vai trò làm bố và làm mẹ cho trẻ. Khó khăn nhất là giai đoạn vị thành niên còn gọi là giai đoạn ổi ương với bé nên mẹ cần mềm mỏng và lắng nghe con nhé, thời gian này cần nhẫn nại nhiều với con nha​

thammy66 thích bài này.
  7. grenade.kill

grenade.kill Thành viên kỳ cựu

tuổi này nó vậy chị ơi, lỡ cỡ từ bé sang lớn, ko bé hẳn, cũng chưa lớn hẳn, nên rất khó nghe lời của mẹ là đương nhiên ạ, nhưng đúng là tuổi này cần sự quan tâm động viên của người cha nhiều hơn, vì có những thứ ví dụ khi cháu trưởng thành hơn thì lại ko thích tâm sự với mẹ nữa. cho em hỏi hiện chị muốn bổ sung kiến thức cho cháu ở những môn nào ạ? em biết thì em giới thiệu ạ? và lực học hiện tại của cháu ra sao? nhà mình ở khu vực nào? như thế sẽ dễ hơn trong việc tư vấn giúp chị ạ

thammy66 thích bài này.
  8. Tonynhat

Tonynhat Thành viên chính thức

Nhưng vẫn là có chồng, có người chia sẻ con cái cho bạn, k phải lo kinh tế chỉ thiếu sự hiện diện của ck, còn người ta li dị r con cái có suy nghĩ thiếu bố thiếu mẹ, k có sự chia sẻ của người ck người bố, hai hoàn cảnh khác nhau hoàn toàn

thammy66 thích bài này.
  9. Minh_Nhat123

Minh_Nhat123 Thành viên tích cực

phụ nữ phải gắn bó với nhà cửa, bếp núc nhiều hơn, cũng vất vả

thammy66 thích bài này.
  10. Tấm tường Acotec Xuâm Mai

Tấm tường Acotec Xuâm Mai Sàn bê tông nhẹ

Bây giờ con lớn học lớp 8-9 là đau đầu rồi, không quản lý đc là con sa ngã, hỏng ngay. Mà đâu phải lúc nào cũng quản lý được. Thời buổi bây giờ thế giới phẳng rồi đâu cũng có mạng nên con rất dễ sa ngã. sểnh ra là điện thoại lướt mạng rồi. Ở nhà thì hay 1 mình chui vào 1 góc ôm điện thoại

thammy66 thích bài này.
  11. Ankeo88

Ankeo88 Thành viên sắp chính thức

tuy vất vả nhưng nếu hp vs người kia k trọn vẹn thì nên chia tay ạ

thammy66 thích bài này.
  12. thammy66

thammy66 Thành viên mới

Vâng, vất vả quá bạn à, một thân một mình vừa lo kinh tế vừa lo chuyên học hành của con, nhiều lúc thấy nản chỉ muốn ngủ một giấc dài luôn

13. Tonynhat

Tonynhat Thành viên chính thức

Chẳng lẽ di làm kinh tế thay đàn ông ạ,

thammy66 thích bài này.
  14. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

M.n ơi, cho con đi học cao hay thấp, cũng chỉ mong con có 1 kiến thức vừa đủ để bước vào đời. Nếu bé nhà m.n học lực ko tốt, hay bé ko có hứng thú trong học tập, có thể hướng bé đến những lớp bổ tục nghề, hình như ở đó họ vừa dạy văn hóa, lại vừa học nghề
    Thời buổi bây giờ cứ có cái nghề trong tay cái đã. Trước hay là sau, bé cũng phải tự mình đứng trông trọi với đời thôi. Khác là khi nhỏ có bố mẹ kèm vậy thôi

thammy66 thích bài này.
  15. hoangyen2486

hoangyen2486 Bắt đầu tích cực

có vợ có chồng còn khó khăn chứ nói gì là đơn thân rồi lại lời qua tiếng lại từ hàng xóm, gia đình đồng nghiệp mệt mỏi lắm.
    Mong mom sẽ vượt qua và luôn hay phúc với gia đỉnh nhỏ của mình

thammy66 thích bài này.
  16. vinhvns

vinhvns Thành viên tập sự

Cha mẹ sinh con trời sinh tính bạn ạ. Mình cũng có con trai năm nay lên lớp 9. Nhưng cháu thay đổi tính nết từ năm lớp 4 rùi chứ không phải đến tận bây giờ. Nói chung xếp vào dạng khó bảo, bất trị thì hơi quá. Đấy là mình còn là bố và luôn đe nẹt kìm hãm bớt những thói hư tật xấu của cháu đấy. Vả lại mình cũng còn át vía được con nên cháu còn sợ. Giờ tuổi này chúng đang thay đổi tâm sinh lí nên dạy dỗ sẽ vô cùng khó khăn, phải đứa tính nết thuần thì không sao, đứa khác tính khác nết sẽ mệt vô cùng. Quan điểm của mình chơi với bạn tốt thành người tốt chơi với bạn xấu sẽ xấu. Môi trường học và sống quan trọng lắm. Không nên nuông chiều con, kỉ luật sẽ là tốt hơn, nhưng cũng phải mềm mỏng. Bạn lại chỉ có 1 mình có lẽ điều đó cũng ảnh hưởng đến tâm lí con cái. Con trai cũng như con gái dạy con khó lắm bạn ạ. Mình lúc nào cũng chỉ mong 2 con trưởng thành, thành người có đức có tài thôi. Chúc 2 mẹ con bạn luôn sức khoẻ may mắn và hoà hợp.

thammy66 thích bài này.
  17. vunhattrang

vunhattrang Thành viên chính thức

1 mình nuôi con là khổ rồi chưa nói đến làm mẹ hay làm bố. cả tài chính và tinh thần đều rất khó khăn

thammy66 thích bài này.
  18. demimore

demimore Thành viên đạt chuẩn

Cố gắng lên mn, mình cũng có con giai nên mình hiểu, nuôi dạy 1 bé trai sẽ vất vả bằng 2 bé gái đấy.

thammy66 thích bài này.
  19. thammy66

thammy66 Thành viên mới

Cảm ơn mon, một hướng đi cho con cũng khá lý thú. Thời buổi bây giờ đúng là thừa thầy thiếu thợ.

20. thammy66

thammy66 Thành viên mới

Bé trai đúng là rất nghịch ngợm, bé gái tính tình sẽ hiện và ngon hơn rất nhiều