Viêm tắc tia sữa và cách chữa trị

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi nguyentrunghoa, 2/10/2008.

1. nguyentrunghoa

nguyentrunghoa Thành viên rất tích cực

Viêm tắc tia sữa là quá trình bế tắc, ứ đọng sữa và tạo mủ cấp tính. Bệnh thường phát sinh vào thời kỳ cho con bú, đặc biệt ở bà mẹ sinh con đầu lòng. Triệu chứng điển hình là bầu vú sưng nóng, đau, toàn thân sốt, sợ rét, đau mình
    .
    Một số nguyên nhân gây viêm tắc tia sữa:

- Không day đều bầu sữa để thông tia sữa ngay sau khi sinh.

- Không vắt bỏ sữa thừa khi trẻ bú không hết. Sữa đọng lại lâu ngày gây ôi, tắc và ung nhũ.

- Cảm nhiễm hàn tà, làm cho sữa khó lưu thông.

- Tinh thần không thư thái làm can khí uất, ảnh hưởng đến chức năng vận hóa của tỳ, sữa ứ đọng hóa hỏa sinh nhũ ung.

- Ăn uống thất thường gây tổn thương tỳ vị, vị nhiệt ủng trệ, nhiệt tích tại nhũ lạc, gây sưng đau vú.

- Cơ thể sau sinh chính khí suy.

- Sau khi cho trẻ bú không vệ sinh lau rửa đầu vú sạch.

Các bài thuốc chữa viêm tuyến vú:

Giai đoạn nhũ thống - sữa ứ trệ:

- Triệu chứng: vú sưng đau, sữa ra không đều, không thông, sắc da đỏ nhẹ hoặc không đỏ, có hoặc không có hòn cục, sốt, sợ lạnh, đau đầu, đau mình mẩy, ngực tức. Rêu lưỡi trắng mỏng hoặc hơi vàng.

- Bài thuốc gồm: qua lâu 12 g, ngưu bàng tử 12 g, sài hồ 12 g, hoàng cầm 10 g, liên kiều 8 g, sơn chi tử 10 g, thiên hoa phấn 16 g, tạo giác thích 8 g, kim ngân hoa 12 g, trần bì 10 g, thanh bì 12 g, cam thảo 6 g. Sắc uống ngày một thang.

Giai đoạn ung - làm mủ:

- Triệu chứng: bầu vú sưng to, da đỏ nóng từng đám hoặc cả vú, đau tăng, sốt cao, người bứt rứt khó chịu, miệng khát muốn uống, lưỡi đỏ rêu vàng, mạch huyền sác.

- Bài thuốc gồm: hoàng liên 10 g, hoàng cầm 12 g, liên kiều 10 g, ơn chi tử 12 g, cát cánh 12 g, đại hoàng 10 g, đương quy 12 g, bạch thược 12 g, đinh lang 10 g, bạc hà 8 g, mộc hương 8 g, thăng ma 10 g, hoàng kỳ 12 g, bạch chỉ 12 g, xuyên sơn giáp 6 g, tạo giác thích 6 g, cam thảo 6 g. Sắc uống ngày một thang.

Giai đoạn vỡ mủ:

- Triệu chứng: do mủ tự vỡ hoặc chích rạch tháo mủ, thân nhiệt hạ, sưng đau giảm. Nếu mủ đã vỡ mà vẫn không giảm sưng đau, thân nhiệt cao, chứng tỏ nhiệt độc còn thịnh, làm mủ lan sang các nhũ lạc khác hình thành truyền nang nhũ ung.

-Bài thuốc gồm: nhân sâm 10 g, bạch truật 12 g, xuyên sơn giáp 6 g, bạch chỉ 12 g, thăng ma 10 g, đương quy 12 g, hoàng kỳ 12 g, tạo giác thích 6 g, cam thảo 6 g, thanh bì 12 g. Sắc uống ngày một thang.

Bác sĩ Trần Văn Bản, Sức Khỏe & Đời Sống

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyentrunghoa
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

đúng là tắc tia sữa thường xảy ra với các mẹ đang cho con bú, nhất là các bà mẹ mới sinh con đầu lòng.
    Em cũng có một chút kinh nghiệm trong chuyện này. xin chia sẻ cùng các mẹ.
    Tắc tia sữa rồi mới dẫn đến viêm. Trước khi dẫn đến bị viêm(trường hợp này coi như nặng rùi) các mẹ nên lưu ý ngay khi cảm thấy bị tắc sữa nhé. Đồng thời có biện pháp xử lý luôn.
    cách xử lý của em thì đơn giản thôi. Dùng xôi nóng(hoặc cho nước nóng vào bình sữa của con) hay bất cứ thứ gì nóng để chườm. Vừa chườm nóng vừa dùng tay xoa bóp nhẹ từ trên xuống.
    Thường khi bị nhẹ, em làm cách đơn giản trên là khỏi. Có lần bị nặng, sốt li bì mấy ngày liền em phải đi lấy cỏ bợ về rửa sạch, phơi khô rồi đun kỹ để uống, kết hợp với chườm nóng cũng thấy khỏi đấy các bác ạ.

3. Rua&In

Rua&In Thành viên rất tích cực

Mình cũng bị tắc tia sữa 2 lần rồi, sợ quá! Làm đủ mọi cách rồi đến nhà bác sĩ chiếu đèn hồng ngoại, phải uống cả kháng sinh... vẫn k khỏi. Cuối cùng thì vào khoa vật lý trị liệu (phục hồi chức năng) của bệnh viện Bưu điện chạy máy 3 buổi, mỗi buổi khoảng 1 tiếng thì khỏi hẳn (máy từ trường). BS ở đó nói nếu mới bị mà vào luôn thì chỉ 1 buổi là khỏi thôi, đây mình bị 5 ngày rồi mới vào.

4. lemai

lemai Thành viên tích cực

Mình cũng bị tắc tia sữa từ ngay trong bệnh viện hôm đầu tiên sau khi mổ đẻ , cả đêm sốt và ko thở đc ko nằm được nữa , sáng hôm sau mẹ chồng mình vào vắt như vắt sữa bò ấy .... mình đau khóc um lên còn gào "mẹ ác thế " ... hi hi thế là sữa ra ko tắc nữa , đồng thời chồng mình cũng đi mua túi cao su về dồn nước nóng vào và chườm cũng đỡ hơn . Nhưng ra viện về nhà vẫn bị tắc mấy tia , mình lại bị sốt và phải đi châm cứu ... mất một tuần châm cứu vú mới thông hoàn toàn đấy ... sau đó vì sữa mình nhiều nên cứ thỉnh thoảng cương lên và sốt là phải vắt sữa bỏ đi ngay ko tiếc ..... sữa mình tốt con trai mình to khỏe tháng nào cũng tăng ít nhất 1kg mà chẳng cần đến sữa ngoài , vắt sữa bỏ đi ai cũng tiếc

5. babubi2002

babubi2002 Thành viên tập sự

Ðề: Viêm tắc tia sữa và cách chữa trị

Sao hôm mình vào viện họ bắt mình mua phiếu 4 ngày cho 8 buổi nhỉ, thấy mất thời gian quá nên qua Nghĩa Dũng làm một lần cho nhanh, chẳng biết thế nào nữa

6. muamaytinhcuhn

muamaytinhcuhn Thành viên rất tích cực

các mẹ có phương pháp nào phòng bị tắc sữa hiệu quả ko ạ?

7. tranthailinh206

tranthailinh206 Thành viên tập sự

làm ở nghĩa dũng giả dối hết, chọc KIM đau phải biết

8. Trau xinh xinh

Trau xinh xinh B.dày QuánGánh-0983985368

mình cũng nghe nhiều về tắc sữa thì kinh khủng lắm, hum trước có nguy cơ tắc vì ngực cương lên mà chẳng ra sữa, con mút mãi ko ra; thế là bóp nặn đa ơi là đau; rồi nhìn kĩ vài đầu ti thì thấy có hạt trắng trắng như là trứng cá ý, lựa lựa lậy mấy hạt ý ra thì sữa phun ra ào ào; có thể là mới bị sữa bít đông đặc bít tia sữa thôi chưa nặng nề lắm; mẹ nào thấy ngực cương thì cũng thử kiểm tra đầu ti như mình xem sao nhé

9. tunglam0983

tunglam0983 a

chẹp, các mẹ làm gì phải khổ thế, thử vài phương pháp cổ điển xem nào, trên diễn đàn có hết đấy. Vừa không mất tiền lại không bị chọc ngoáy gì hết à.
    1. Hâm nóng bình sữa: Dùng 9 cái lá mít hơ nóng lên rồi áp vào ti và vuốt xuôi xuống/ hoặc Lấy một nắm tóc rối đặt lên đó, lấy lược chải xuôi xuống hoặc Lấy khăn ấm trườm / Hoặc lấy nắm xôi trườm.
    2. Khuấy sữa: Sau khi hơ nóng rồi thì nặn mạnh tay một chút tại những cục cứng và ép dần ra phía đầu ti
    3. Thông sữa: Check lại như mẹ trên nói xem có cái trứng cá nào nó làm tắc tia sữa không. Sau đó là cho con bú thường xuyên trong ngày. :). Có thể nhờ bố nó thông hộ nhưng mà bảo bố nó quan sát cách con bú nhá, không phải cứ mút không là được đâu mà phải đặt môi cho chuẩn. Xong rồi nhớ vệ sinh sạch sẽ không có con lại bị lây bệnh thì khổ. ^ ^.
    Sau khi dùng các công đoạn dân gian này mà không ăn thua thì lúc đó mới phải dùng đến máy chiếu của bệnh viện. Không khuyến khích đi làm bệnh viện tư nhân nhé. Vừa đắt vừa đau vừa không an tâm. :)

10. Me_moka

Me_moka

Trc mình cũng bị tắc phải đi matxa,tắm phải xịt vòi hoa sen nc ấm nào để kích hích tuyến sữa ,đắp nọ đắp kia mới thấy đỡ đấy

11. thành kaka vh1

thành kaka vh1 Thành viên chính thức

Em đây ạ, mới sinh được hơn tháng. Cũng tắc 1 bên. đau lắm. Thuê bên dịch vụ vào masage với đắp men rượu rồi ủ nóng. Lúc massage đau oằn người luôn ạ. Càng kêu đau nta càng bóp càng nắn. em sợ lắm rồi

12. mekiencoi

mekiencoi Thành viên chính thức

Khổ thân mẹ nó quá, nhưng em bị đau như thế là các tia sữa đang bị tắc ở trong. Phải mạnh tay một chút nó mới bật ra. Kết hợp ủ men cũng đúng rồi đấy. Mình cũng không còn từ nào để diễn tả hết nỗi niềm của tắc tia sữa. Ngực cương to lên, phát sốt phát rét. Như kiểu là chỉ còn một tiếng nữa là về đến tổ tiên ý

13. thành kaka vh1

thành kaka vh1 Thành viên chính thức

huhu. lúc nta làm, em đau như lúc đau đẻ ý ạ. lúc một lại xin cho em nghỉ 1 tí. Bây giờ em dùng máy hút. ti xong em hút 1 lúc nữa mới thôi. nên đỡ rồi. em sợ lắm thôi

14. mekiencoi

Vậy hả, mình thì lại không thấy đau mấy. Lúc mới đầu thì hơi đau tí, sau sữa ra thì hết đau. chắc tại em bị tắc căng cứng quá rồi. Nhưng giờ đỡ rồi là may. em tích cực cho con bú liên tục là hết thôi

15. mekiencoi

Thật á mẹ nó ơi. Liệu em mình sắp sinh họ có đến kiểm tra không nhỉ? Chi phí thế nào cho mình biết với nhé. Con em mình đang là sinh viên mà có bầu cũng sắp sinh rồi và muốn xem như thế nào liệu có tắc không? Mình sẽ bảo nó gọi số 0915941618. Cảm ơn mọi người rất nhiều

16. lacongai

lacongai Thành viên mới

Mình cũng đã tưng qua sử lý ở trung tâm này, dịch vụ và mọi thứ đều ổn. Cảm ơn mẹ bé nhé

17. onapthanh

onapthanh Thành viên chính thức

Lúc mới sinh có thể không ra sữa sau đo khi có sữa lại hay bị tắc tia. Nhà tớ vẫn dùng cách truyền thống là lấy tay xoa đề chỗ sưng, kết hợp cho bố cháu bú để tạo lục thông tia tắc.

18. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

mình có bé em cũng thử nhiều cách rồi mà vẫn chưa khỏi :((

19. minhcuonghuong

minhcuonghuong Muốn thấy cầu vồng phải chấp nhận cơn mưa

em cũng bị bé t2 tắc tia sữa mà rõ sữa nhiều phải dùng miếng lót thấm , đau phát sốt đủ cách chườm nóng chả ăn thua , cuối cùng phải gọi ngta qua thông 2 lần mới được sợ hết hồn , bà chị dâu em chủ quan để thành áp xe luôn đi chọc bn mủ

20. TP_Bank

TP_Bank Thành viên đạt chuẩn

ngày trước mình phải khổ sở vị cái vấn đề này