Cách Làm Món Chân Gà Ngâm Chua Ngọt Ăn Mãi Không Thấy Chán

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi iunauan, 7/8/2018.

1. iunauan

iunauan Thành viên rất tích cực

Những món ăn được chế biến từ chân gà luôn là món ăn khoái khẩu của mình, chế biến thành món ăn nào cũng thấy ngon ý. Trong bài viết ngày hum nay, mình sẽ chia sẻ tới các mẹ một món ăn rất rất ngon được chế biến từ chân gà, đó là món chân gà ngâm chua ngọt ngon tuyệt luôn ý. Chân gà được luộc chín, vẫn giữ được độ giòn ngon, rùi ngâm chua chua ngọt ngọt nên khi măm rất ngon và "đã miệng", nhâm nhi cùng bạn bè người thân thì "tuyệt cú mèo" lun ý. Còn chần chừ gì nữa nhỉ? Cùng tham khảo cách làm món chân gà ngâm chua ngọt mà mình chia sẻ ngay sau đây nhé[​IMG]
    Nguyên liệu cần chuẩn bị:
    • Chân gà: 500 gram
    • 6 củ sả, 6-8 quả quất, 2 củ tỏi, 5 quả ớt, 10 cái lá chanh, 1 củ gừng nhỏ
    • 500 ml nước, 10 thìa nước mắm ngon, 4 thìa đường, 10 thìa giấm, tỷ lệ có thể thay đổi theo khẩu vị người ăn)
    Phần thực hiện:
    • Bước 1: Nguyên liệu chân gà các mẹ nên chọn chân gà công nghiệp nhé, chân gà công nghiệp thường mập mạp, mũm mĩm khi măm mới "sướng miệng". Chân gà công nghiệp có độ giòn mềm vừa đủ, khi gặm không bị dai quá và teo tóp như chân gà ta. Chân gà công nghiệp các mẹ chọn khoảng 500 gram, mua về sơ chế sạch, dùng dao lọc bỏ lớp vàng vàng bên ngoài chân gà. Đặc biệt là phần bàn chân, các mẹ dùng dao gọt bỏ những phần bị chai của chân gà, xát muối giấm, rửa sạch nhiều lần với nước để loại bỏ mùi hôi và giúp chân gà được trắng trẻo hơn. Dùng dao chặt phần móng chân gà đi nhá. Gừng cạo vỏ, rửa sạch, thái lát. Cho gừng vào nồi cùng 1 thìa giấm, cho chân gà vào, trút nước xâm xấp chân gà, luộc chín
    • Bước 2: Khi nồi luộc chân gà sôi khoảng 4-5 phút thì vớt chân gà ra, cho ngay vào bát nước đá lạnh để chân gà được trắng và giòn nhé
    Tiếp đó, các mẹ vớt chân gà ra, cho vào đĩa bọc lại rồi để ngăn mát tủ lạnh chừng 2-4 tiếng. Bằng cách này chân gà của chúng mình sẽ trắng và giòn hơn ý các mẹ nhá
    • Bước 3: Tiếp đó, chúng mình cùng đi sơ chế các nguyên liệu nhá: sả bóc vỏ, rửa sạch, thái lát mỏng. Tỏi bóc vỏ, thái lát. Lá chanh rửa sạch, thái nhỏ. Quất rửa sạch, thái lát. Ớt bỏ hạt, thái nhỏ. Trong bài viết này, mình cho khoảng 5 quả ớt bỏ hạt, thái lát. Nếu thích măm cay hơn các mẹ có thể tăng lượng ớt nên hoặc bỏ qua ớt nếu không thích măm cay nhé
    • Bước 4: Các mẹ cho nồi lên bếp, cho 500 ml nước, thêm 10 thìa nước mắm, 4 thìa đường, 4 thìa giấm, khuấy đều cho các nguyên liệu hòa tan vào nhau. Lúc này chúng mình có thể nếm thử nhé, nếu thiếu vị gì, các mẹ cho tăng thêm vị ấy cho phù hợp với khẩu vị của cả nhà. Sau đó, cho nồi lên bếp, đun sôi hỗn hợp trên thì tắt bếp. Để hỗn hợp nước vừa đun thật nguội thì các mẹ cho sả, tỏi, lá chanh, ớt vào
    Cuối cùng, chúng mình chỉ việc xếp chân gà vào trong hộp, trút phần hỗn hợp nước vừa đun sôi để nguội ở bước 4 vào. Đậy nắp và cho vào ngăn mát tủ lạnh chừng 2-4 ngày để chân gà được ngấm đều gia vị là có thể măm được rùi. Khi măm, chân gà có vị giòn, chua ngọt đậm đà, dậy mùi sả tắc dễ ăn lắm lắm, ngồi lai rai món chân gà ngâm chua ngọt cùng cả nhà thì vui phải biết ý chứ. Cách làm món chân gà ngâm chua ngọt lại vô cùng đơn giản các mẹ nhỉ, đảm bảo thành công ngay từ lần đầu tiên ý. Chúc cả nhà thành công và ngon miệng nhé[​IMG]

Sưu tầm: Lai rai món chân gà ngâm chua ngọt ăn mãi không thấy chán !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi iunauan
    Đang tải...

2. NguyenMaiPhuong008

NguyenMaiPhuong008 Thành viên chính thức

mình thỉnh thoảng cũng làm thấy ngon ghê

3. meomeo2818

meomeo2818 Thành viên tập sự

ăn đồ muối ít thôi, k có sẽ tăng nguy cơ ung thư dạ dày