Cần giúp: Có Nên Cắt Amidan Cho Bé 4 Tuổi Không ?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi conyeu8486, 10/8/2018.

1. conyeu8486

conyeu8486 Thành viên mới

Xin chào tất cả các mẹ thông thái, mình xin có 1 việc muốn hỏi tất cả ý kiến các mẹ trên diễn đàn. Chuyện là thế này : Hôm thứ 7 tuần vừa rồi mình có cho bé đi khám trên bệnh viên đa khoa Đức Giang vì cháu bị sốt và viêm họng, sau khi khám xong các bác sĩ ở đây bảo cháu bị viêm Amidan và đã chắn mất 2/3 ở họng vì thế chỉ cần thay đổi thời tiết hay ăn uống lạnh một chút là bị ngay, và bác sĩ khuyên là nên đi cắt Amidan cho cháu để đỡ phải tái phát nhiều. Mình rất băn khoăn vấn đề này, vì bé còn nhỏ quá, mình cũng đã hỏi bác sĩ liệu có biến chứng hay gì không thì bác sĩ bảo không thể nói trước được,hix.

Có mẹ thông thái nào bị trường hợp như này chưa, mình chưa muốn cho cháu mổ vì cháu mới được có 4 tuổi, mong tất cả các mẹ thông thái cho mình xin ý kiến và hướng giải quyết nhé. Mình cảm ơn các mẹ rất nhiều nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi conyeu8486
    Đang tải...

2. vivisk17

vivisk17 Thành viên sắp chính thức

Viêm nhiễm đường hô hấp ở trẻ dưới 5 tuổi là rất phổ biến nhiều trẻ bị tái đi tái lại nhiều lần đó cũng là chuyện bình thường vì đa số nguyên nhân do vi rút mà vi rút thì sẽ biến đổi thường xuyên nên không có vắc xin nào phòng được. Amidal là một hệ thống bạch huyết bảo vệ các tác nhân xâm nhập vào đường hô hấp nên rất hay bị viêm nhiễm . Hiện nay có 2 quan điểm khác nhau về việc có nên cắt Amindal hay không . Một quan điểm cho rằng nếu Amidal viêm nhiễm nhiều lần thì nên cắt để tránh gây biến chứng tim mạch khớp và cũng có quan điểm cho rằng không nên cắt Amidal vì nó là hàng rào bảo vệ đường hô hấp . Quan điểm của mình là bạn không cần cắt Amidal cho bé đâu vì có cắt thì vẫn bị viêm mũi họng, viêm phế quản, viêm thanh quản... Bạn nên khắc phục và theo dõi bé trong mỗi trường hợp nên cho bé đi khám uống thuốc phù hợp đủ liều đồng thời cho bé ăn uống đầy đủ các chất dinh dưỡng theo tháp dinh dưỡng và cho bé vận động thường xuyên để nâng cao sức đề kháng thì bé sẽ ít bị bệnh và nếu có bị cũng nhẹ và mau khỏi hơn bạn ạ.

conyeu8486 thích bài này.
  3. conyeu8486

conyeu8486 Thành viên mới

Cảm ơn mẹ nhiều nhé

4. vivisk17

vivisk17 Thành viên sắp chính thức

Mình thấy ứng dụng VieVie bữa mình đi khám được giới thiệu cũng có ích đấy, mấy bác sĩ ở đó trả lời cho mình nhanh lắm. Mẹ thử tải về sử dụng xem được không?

5. ™Đỗ Khắc Đạt™

™Đỗ Khắc Đạt™ Bắt đầu tích cực

còn bé thì nên cắt đi bạn ạ đến lúc lớn rồi cắt rất phức tạp và khó

6. khangdienreal

khangdienreal Thành viên sắp chính thức

Bạn có thể tham khảo ý kiến bác sĩ là chính xác nhất nha

7. Hoa Thủy Tiên 2010

Hoa Thủy Tiên 2010 Thành viên tập sự

Công nghệ hiện đại không sao đâu bạn

8. hoatrangnhung

hoatrangnhung Bắt đầu nổi tiếng

Tuyệt đối không nhé. Cháu còn bé đụng dao kéo rất khổ . bạn nên nghe lương y Ngô đức vượng nói về cắt amidan đi. Rất hay đó!

9. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Cố chờ thêm 1 -2 năm nữa xem có ổn k? Bé nhà mình đợt trước 4 tuổi cũng amidan suốt.
    Mình cũng định cho con đi cắt, bác sĩ cũng khuyên vậy. Nhưng rồi thương con, sợ con nhỏ nên k làm. Giờ con sang tuổi thứ 5 thì k bị nữa.

conyeu8486 thích bài này.