Khi Con Bướng Bỉnh Cha Mẹ Phải Làm Gì?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi mecutit1828, 29/4/2018.

?

Khi con bướng bỉnh cha mẹ phải làm gì?

1. cần phải nhẹ nhàng nói chuyện với con

0 phiếu
    0.0%
  2. Khi con bướng bỉnh không nghe lời bố mẹ không nên quát mắng

0 phiếu
    0.0%
  1. mecutit1828

mecutit1828 Thành viên tập sự

Giữ bình tĩnh là yếu tố quan trọng nhất khi nuôi dạy con. Bạn không nên hà khắc và lập tức nổi nóng với trẻ vì con không lắng nghe hay làm theo những điều bạn muốn. Bởi vì có thể việc bạn muốn lại là việc bất khả thi hoặc gây phiền hà cho con.

Ở những tình huống như vậy, bạn cần phải kiên nhẫn và hiểu con của mình. Hãy khiến con hiểu rằng việc bạn làm là muốn tốt cho con và con cần phải tôn trọng ý kiến của mình. Tuyệt đối không nên nổi nóng, đánh mắng con. Bởi như vậy sẽ chỉ khiến trẻ có ác cảm với cha mẹ và trở nên bướng bỉnh hơn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi mecutit1828
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Rốt cuộc là phải làm thế nào? Nhiều khi con bướng quá làm mất hết cả sự kiên nhẫn của bố mẹ thì phải làm sao!

3. webchuabenhtri

webchuabenhtri phòng khám thái hà

khi con bạn bướng không nên quoát mắng hoẵ đánh trẻ vì làm như vậy con bạn sẽ không sợ. Vậy nên bạn nahwsc nhở con nhẹ nhàng huấn luyện cho con bỏ thói quen bướng bỉnh

4. mecutit1828

Nhiều khi con bướng quá làm mất hết cả sự kiên nhẫn của bố mẹ thì phải làm sao? cái chính là bố mẹ phải giữ được bình tĩnh thì mới dạy con được mẹ nguyenbaochau ạ.
    Lúc con bướng quá, tốt nhất mình không nên gần con nữa, hay đi và làm việc khác. Khi con và bố mẹ không đối mặt trực tiếp với nhau nữa chính là lúc để bố mẹ nguôi cơn giận. Sau đó, mọi hành động và lời nói mới có thể ôn hòa được mẹ ạ.

5. Dattran91

Dattran91 Thành viên mới

Em chỉ biets là k nên đánh
    càng đánh càng lì đòn, càng bướng bỉnh

mecutit1828HangAnby thích.
  6. mecutit1828

Em cũng vậy mẹ ạ. Khi con bướng thì mình ko nên nói quá nhiều hay dùng vũ lực, vì cả 2 điều này ko dạy đc con mà còn làm mọi việc thêm tiêu cực.

7. tạ tiềm

tạ tiềm Thành viên đạt chuẩn

bé nhà mình cũng vậy , nản lắm luôn

8. giang 2020

giang 2020 Thành viên mới

Rất muốn làm theo, nhưng dôi khi mọi việc lại ko như sách vở chỉ dẫn,

9. hoainam1993

hoainam1993 Thành viên mới

Theo mình, khi trẻ bướng bỉnh. Mình cần tìm ra cái mồi câu gì đó mà bé thích rồi dẫn dụ làm theo ý mình. Nhưng hạn chế đồ chơi, có thể 1 buổi đi chơi thú nhúng thì càng tốt. Con bạn dưới 5 tuổi sẽ làm theo. Nhưng gặp trẻ bướng quá thì phải dữ lên 1 tí xíu

10. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

Mình nghĩ trẻ em bướng bỉnh mình phải dữ lên như chị trên nói, sau đó bé nghe theo mình thì mình nhỏ nhẹ lại với bé, nhiều bé bướng bỉnh lắm nên nhiều khi các mẹ hiền quá bé ỷ y lấn tới, và mình chia sẻ với bé nhiều hơn về những cái nên và không nên. Nói rõ bé nghe nếu bé làm những việc không nên sẽ bị gì chẳng hạn như sẽ không được quà của ông noel sẽ bị cấm di chơi vào cuối tuần,..

11. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

bình tĩnh, bình tĩnh hơn

12. linhluong1206

linhluong1206 Thành viên chính thức

Tuỳ vào trường hợp mà mom:D Ví dụ như khẩu trang của bé nhà mình treo ở cầu thang và hơi khó lấy :D Cháu giằng mấy cái k lấy được sinh ra khó chịu rồi quát ầm lên. Oki con cứ quát và sẽ k đc đi chơi thôi :D Con k biết làm hãy bình tĩnh và hỏi ba mẹ nhé! Rồi cháu cũng hỏi và mình chỉ cháu cách lấy, rồi cho cháu làm lại lần nữa. Lần thứ 2 cháu làm được cháu rất vui :D Tất nhiên mình phải khen cháu rồi :D

Hãy tôn trọng bé và coi bé như bạn của mình :D Hãy thử tượng tượng 1 xíu là mình bị quát mắng như vậy, liệu mình có làm hay nghe k :D Hãy hướng dẫn uốn nắn cháu từ những điều nhỏ nhất, trẻ em là những chuỗi hành động sai lầm :D Đôi khi là những hành động hoặc biểu lộ cảm xúc k đúng nhưng vì trẻ con nên cháu chưa biết biểu lộ ntn cho chính xác và cháu chưa được hướng dẫn nữa :D

1 điều k thể bàn cãi đó là cháu là bản cao của bố mẹ, vì vậy người làm bố làm mẹ hãy làm gương cho con và bình tĩnh dậy con. Đừng quát mắng cháu quá nhiều và rồi 1 ngày bạn thấy con bạn quát mắng bạn hay người khác thì lúc đó hơi muộn để sửa :(

13. boyanhkhoa

boyanhkhoa Thành viên mới

nhiều khi con bướng nóng lên đánh cho mấy cái, nhưng đánh xong thấy có lỗi với con. kìm nén cảm xúc lúc này rất cần các mum ạ

14. LuuHuuHoang

LuuHuuHoang Thành viên tập sự

15. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

các mẹ thử tìm hiểu phương pháp dạy trẻ trên mạng xem sao, em tìm hiểu và thấy hiệu quả

mamtomvanconuong thích bài này.
  16. baonam2018

baonam2018 Thành viên mới

Đang trong tình trạng này rất cần sự giúp đỡ cũng biết là đánh con ko mang lại lợi ích gì ngược lại làm cho con thêm lì đòn nhưng mà con quá lì và bướng ko biết giải quyết thế nào dùng lời lẽ ko được khi mà con ko hợp tác phải làm sao đây???

17. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Nếu cứ đánh đòn hay quát mắng trẻ thì theo thời gian bé cũng sẽ quen và nhờn thôi, tốt nhất là nên giữ bình tĩnh và kiên nhẫn, khi bé làm tốt thì thưởng cho bé và khuyến khích bé làm thế nhiều hơn, khi bé phạm lỗi thì cho bé thấy hậu quả của mình rồi cho thấy mức độ nghiêm trọng của việc bé làm, đồng thời thống nhất với bé 1 số quy tắc ứng xử làm tốt được thưởng, làm sai thì chịu phạt, với thời gian thì mọi việc sẽ khá lên thôi. Mình nói lại câu lúc đầu, điều cốt yếu và quan trọng nhất để mom giải quyết vấn đề là kiên nhẫn, không kiên nhẫn không làm được đâu

18. mamtomvanconuong

mamtomvanconuong mamvanconuong

Trẻ từ 1 đến 3 tuổi chưa hiểu được quy luật nhân quả,nên có đánh chúng cũng không biết sợ chỉ làm đau tội con thôi chị ạ, nhiều gia đình cho con cầm ly,cốc,chén vô tình con đánh rơi làm bể là đánh con liền.đứa trẻ không hiểu lý do tại sao nó bị đánh thế và cứ tái diễn hành động đó.Nên nói cho con hiểu rằng con cầm vỡ là mẹ đánh đòn nghe. Luôn trò chuyện với con nhiều hơn giống như người bạn

19. Ga_Rut_Xuong

Ga_Rut_Xuong Thành viên thích chân gà

trưa qua, con em - đến giờ cơm thì cũng có trận, mệt mỏi quá, nhiều lúc khủng hoảng quá, em biết là cần phải bình tĩnh, phải giải thích cho con, không nóng không quát - nhưng làm thực tế ra sao, giải pháp nào là hiệu quả cho cha mẹ - đau đầu lắm ạ

20. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Nếu bạn thấy không thể giữ bình tĩnh thì vô phòng vệ sinh điều chỉnh cảm xúc của mình, chỉ cần 2 3 phút thôi, mình thử rồi rất hiệu quả. Để điều chỉnh cảm xúc thì bạn vào đó hít thở thật sâu 3 lần nhé. Sau khi điều chỉnh xong thì mom có thể suy nghĩ điều mình định nói với con. Hơn nữa như mình nói ở trên, MOm thời gian buổi tối có thể bàn bạc chồng mình 1 bộ quy tắc ứng xử với con cái. Con làm tốt thì thưởng gì, khen gì; con làm sai thì phạt gì, trách bé ra sao ? Có sự chuẩn bị tốt thì khi gặp phải trường hợp thực tế mình mới đối phó được. Lập quy tắc không phải chỉ 1 ngày 2 ngày nên MOm không cần vội vã, thực chất chỉ cần dành 10 15 phút bàn với chồng mỗi ngày về 1 vấn đề của bé thôi. Chúc mom thành công

Ga_Rut_Xuong thích bài này.