Tâm sự Các Mẹ Trả Lời Thế Nào Khi Bố Chồng Bảo Đi: "nhổ Lông Vịt" Ạ?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi HoaPhuongthang8, 7/9/2018.

1. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Hôm 2.9, vợ chồng tớ cho lũ trẻ về chơi với ông bà nội.
    Buổi sáng, giữa chợ, bố chồng tớ tung tăng xách về 2 con vịt và bảo: H ơi, hôm nay ăn thịt vịt nhé. Vịt ngon lắm. Ăn 1 con, 1 con cho chúng mày mang đi.
    Tớ tỉnh queo trả lời là: con ko nhặt lông vịt đâu. Ăn j chả được, bớt ăn đi đỡ phải làm bố ạ.
    Bố chồng tớ bảo: thế bố bảo bịn nó (chắc người bán vịt) làm hộ rồi tí mang vào nhà mình vậy...
    Mẹ chồng tớ thì bảo: ông buồn cười thật, nó bảo ko ăn lại cứ ép. Ông ăn thì ông cứ mua, nó ăn j thì tí nó chạy ra mua...
    Mọi người xung quanh tròn mắt thì thầm: con dâu j mà như thế. Có mà "mẹ dâu" thì có. Lại có loại con dâu mà bc bảo làm thịt vịt lại trả lời là: con ko.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi HoaPhuongthang8
    Đang tải...

2. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

T cũng chịu mẹ nó thật, đọc đến đoạn giữa thì cũng hơi sốc khi nghe câu bốp phát thế
    T thì cũng ko phài dạng cam chịu, nhưng t cũng ko trả lời bộp 1 phát như thế
    Nếu là t thì t bảo vâng, bố cứ để đấy: có 2 phương án
    1. gọi ck ra làm
    2. mang ra thuê người ta làm
    Vì nếu làm để ăn, thì dù mình ko ăn, nhưng còn bme, ck, con cái ăn, ko phải chỉ nghĩ 1 mình mình đc
    Với ông nghĩ cho con cháu, muốn con cháu ăn nên ông mới mua thôi.
    P/s: Nhà t thì chỉ cần t bảo t thích ăn cái gì, là bố ck đi mua về tự làm tự nấu cho ăn luôn, cũng chả chê con dâu bao giờ.
    T cũng vụng lắm, thịt gà thịt vịt là ko biết làm, đc anh ck mấy cái đó là làm nhanh nên cũng chả p đụng vào bao giờ, :D

3. trangtrungnmh

trangtrungnmh Thành viên mới

em cụng ạ chị nên học lại cách ăn nói đi thôi chứ k xấu mặt chồng vs bố mẹ lắm

4. evaland6868

evaland6868 http://zokada.com

bố chồng bạn có lòng mà, nếu không muốn làm bạn cũng có cách nói khác hay hơn

5. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Mình thấy bố mẹ ck bạn quá hiền đó.
    Nói vậy mà chưa bị chởi thì may cho bạn rồi.
    Mình cũng k biết làm mấy cái đó nhưng toàn ngồi cạnh để ck làm.
    Mẹ ck với bố ck mình biết sau toàn làm hộ, nhưng mình k giám nói lại vậy.

6. bephuonguyen

bephuonguyen Thành viên rất tích cực

Hic, bạn làm mình nghĩ về chuyện hồi đầu về nhà ck mình cũng có lần được mẹ ck giao làm cá. Mình cũng 'vâng', nhưng vẫn thêm câu 'tý a .. (ck mình) về con bảo a làm cùng vì con ko biết cách giết cá chết, con biết nấu thôi'.
    mẹ ck m vẫn cố 'lấy cái chày đập đập mất lần ...' hihi, nhưng m vẫn kiên quyết nói 'thôi con đợi"
    hihi sau đó chẳng bg 'được' giao làm nữa
    Cũng may mà lần đó mình nói thẳng ý ko chắc phải làm suốt ngày, vì nhà ck mình hay mua cá sống ở quê lên nhưng chiều mình đi làm về thì thấy món cá đã xong xuôi, chắc ở nhà b.m ck làm rồi. Cũng thấy áy náy nên ăn hơi ít :):):)
    Mình cũng ko biết mình có 'láo' ko nữa, nhưng vì tính mình vậy ko khác được.
    Với lại ở trước mình ở nhà với b.m cũng ko làm bg nên ko biết thật. Ck thì làm nhiều nên biết nhưng b.m ck lại thương con zai nên toàn tự làm.

7. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

mình nghĩ lời nói không mất tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau. Bạn từ chối ko sai chỉ là cách thể hiện câu nói chưa đúng mà thôi. cố gắng cải thiện là dc ạ

Hamypham thích bài này.
  8. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Hic, nghe các mẹ góp ý mà tớ thấy phải xem lại mình thật.
    Tớ làm dâu đến nay là 10 năm rồi, vẫn... giả nhời bmc y như thế, với các chị chồng y như vậy. Ko thấy mọi người trong nhà nói j. Chỉ là lần đầu trả lời bc như thế ở ngoài chợ bị dân làng ném đá thôi.
    Chỉ là, tớ ko thấy mình sai khi từ chối, tớ chỉ thấy sai về cách diễn đạt thôi.
    Tớ ko thích ăn, và cũng ko muốn làm thật, thì tớ trình bày quan điểm để bmc biết thôi mà

9. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Rút kinh nghiêm lần sau uốn lưỡi 7 lần trước khi nói