Cần giúp: Cho Bố Mẹ Đẻ Tiền Có Nên Nói Với Vợ/chồng?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi nguyenuyenminh03, 23/8/2018.

1. nguyenuyenminh03

nguyenuyenminh03 Thành viên tập sự

Em ức quá các tiền bối ạ. Mới lấy nhau có mấy tháng mà nhà bao nhiêu chuyện, cũng chỉ vì chuyện tiền nong chứ chẳng có gì cả :(. Cưới nhau xong chồng em tự nhiên nghỉ việc ở công ty về làm freelancer. Trước lương đều như vắt chanh là 15tr mà h bập bõm tháng nhiều tháng ít. Tháng vừa rồi sau khi trừ các khoản ông ý bỏ ra được 5 triệu. Hôm trước em thấy sao kê của ngân hàng có khoản trừ 2tr8 mà không biết ông ý tiêu gì nên em có hỏi. Chồng em khó chịu ra mặt bảo tiền chuyển khoản trả phí xăng xe cho ông anh từ hồi còn làm công ty cũ ><. Em cũng biết vậy nên thôi. Nhưng hôm trước tình cờ vào laptop của ông ý vào hòm mail lại thấy cái vé máy bay đi Nha Trang cho mẹ chồng. Lúc ấy mới vỡ lẽ là ông ấy nói dối em. Em bực mình quá vì tháng vừa rồi được có 5tr, đưa mẹ chồng 4 triệu sinh hoạt phí của 2 vợ chồng rồi :(((. Em nhắn tin hỏi ông ấy về vụ này thì ông ấy lồng lộn lên nói em tham lam với cả bố mẹ, rồi nói lần trước em mua cho bố mẹ em điện thoại mà có nói với anh đâu (kì thực là em mua hộ mẹ em, chứ không cho mẹ đồng nào, nói thế mà thương mẹ mình đứt ruột ). Cũng chỉ vì chuyện đó mà ông chồng em bỏ đi chơi cả đêm qua chưa về. Em chỉ bực vì ông ấy cho bố mẹ mà không nói với em chứ không có ý gì khác cả. Các tiền bối cho em xin lời khuyên với? các anh ở đây có chia sẻ với vợ chuyện cho bố mẹ tiền không hay tại em nghĩ quá?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyenuyenminh03
    Đang tải...

2. kutehehe

kutehehe Thành viên chính thức

Thế bạn nói với chồng là mua hộ mẹ mà chồng không tin à? Thực ra thì chuyện tài chính gia đình thì hai vợ chồng đều phải thống nhất với nhau không phải là xin phép cũng không phải thấy vậy là sợ nhau hay đơn thuần là thể hiện sự tôn trọng nhau mà phải làm vậy mới quản lý tốt được tiền nong trong nhà.
    Ví như nhà chưa có lò vi sóng cả hai đều có ý định mua mà không nói với nhau câu nào, một ngày đẹp trời cả hai mỗi người vác một cái về nhà rồi nhìn nhau với gương mặt méo xệch. Hay ví như tháng này nhà tiêu nhiều khoản quá rồi, vợ biết là chỉ còn được chút tiền ăn trông ngóng vào tiền chồng đưa là đủ (lấy ví dụ là vợ vì chả có mấy ông chồng nào quan tâm là tháng này nhà có bao nhiêu tiền ăn) thế rồi ông chồng lại hứng chí lên nhận lương mua ngay con tivi màn hình to thay cho cái bé ở nhà để xem bóng đá cho sướng để cả nhà đói nhăn răng nhìn nhau.
    Ví dụ đơn giản vậy chứ cuộc sống phức tạp hơn nhiều, bởi vậy cần sự thống nhất của hai vợ chồng. Vợ chồng cãi nhau cũng 2 chữ tình và tiền, bỏ nhau cũng không ngoài 2 chữ này

braveheartkkTH993991 thích.
  3. braveheartkk

braveheartkk Thành viên mới

Vợ chồng mình được cái cho ai cái gì đều nói chuyện với nhau. Chồng mình cũng khá tâm lý để mình quản lý hết tài chính trong nhà. Nêú mình vào hoàn cảnh của bạn chắc cho ông ấy đi luôn, kê

4. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

Nếu biếu bố mẹ bằng tiền chung thì vc mình có nói với nhau.
    Tiền riêng thì k cần. Mình k nói, cũng chả quan tâm ông ấy biếu bn. Kệ. Ông ấy cũng thế. :D

5. braveheartkk

Chuẩn bạn!!!

6. braveheartkk

Số hưởng rồi!!! Nghe nhiều bạn than chồng quỹ nọ quỹ kia mà cũng thấy sợ í

7. thanhnhan95

thanhnhan95 Thành viên sắp chính thức

Tiêu gì thì cũng nên nói cho nhau, nói rõ ràng minh bạch thì mới ko cãi nhau đc. Chứ cứ giấu giấu giếm giếm, tự cho mình là đúng thế nào cũng xảy ra chuyện

8. hoahuongduong246

hoahuongduong246 Thành viên sắp chính thức

ui , chị thì chả nghĩ nhiều, miễn ảnh lo cho vợ con đầy đủ, cho mẹ cũng là báo hiếu mà

9. Hồ Minh Anh

Hồ Minh Anh Thành viên tập sự

thiệt ra chị nghĩ chồng cũng có lí do riêng đó em, sợ em nghxi này nọ, hơn nữa ck cho mẹ chứ có đem cho gái đâu chứ, nghxi nhiều chị

10. Mẹ Bin Sâu

Mẹ Bin Sâu Thành viên sắp chính thức

ủa thì mẹ người ta thì người ta cho chứ em, sao mình quản được, miễn sao ck có trách nhiệm với vợ con được rồi. Chả lẽ em lại đi lấy một người ck mà tới mẹ mình mà cũng keo kiệt thì còn gì nữa

11. Hồ Minh Anh

Hồ Minh Anh Thành viên tập sự

khổ thân, anh ck xử lí chưa khéo léo nên để cho vợ buồn nè, chị nghĩ hai vk ck nên ngồi lại với nhau nói chuyện rõ ràng, khúc mắc của nhau á \

12. braveheartkk

nhiều người vẫn cho mẹ trong im lặng đó em, như chị nghĩ con cái có cho tiền bố mẹ thì cũng bình thường mà, ck k nói chắc sợ em buồn hoặc nghĩ ngợi này nọ thôi

13. braveheartkk

mình khéo léo chút em ạ, bảo ck lần sau có muốn cho thì nói em một câu em đưa biếu mẹ có phải là được tiếng dâu con biết điều không?

14. braveheartkk

thực ra đối với thằng đàn ông nào thfi mẹ họ vẫn là nhất mà em ơi, nên thôi mình cũng chả cần hơn thua gì với ck ở đây hết nè

15. anhu1

anhu1 Thành viên tập sự

kể ra nếu là chị thì chị cũng tủi thân lắm ý, nhưng em phải nói chuyện với chồng rõ ràng là " của chồng công vợ" có muốn cho cũng nên thông qua vợ chút cho ấm êm nhà cửa chứ làm ầm lên thì chả giải quyết dc gì

16. anhu1

anhu1 Thành viên tập sự

hình như nhiều anh cũng muốn cho mẹ tiền mà k muốn để vợ biết như này hay sao á mn \

17. anhu1

anhu1 Thành viên tập sự

nếu là ck mình thì mình cũng buồn thiệt á, nhưng mà đem tiền cho mẹ chứ k phải cho ai khác nên cũng yên tâm nè, ahihi

18. anhnhu1

anhnhu1 Thành viên tập sự

ôi dào, ck kiếm ra tiền có cho bố mẹ thfi mặc kệ á, chỉ cần có trách nhiệm với vợ con là được á

19. Mẹ Bin Sâu

Mẹ Bin Sâu Thành viên sắp chính thức

nói vậy chứ ck mà làm vậy cũng quá đáng đi á, gì cũng phải thông qua vợ 1 câu chứ, làm vợ nhưu người thừa

20. thùyA

thùyA Thành viên tập sự

cứ kiểu giấu giếm vậy dễ mất tình cảm và lòng tin ở nhau lắm luôn á, nếu ck mà bt nghĩ thì nhờ vợ đưa có phải là đẹp mặt cả vk lẫn ck không?