Cần giúp: Kinh Nghiệm Cấy Ốc Tai Điện Tử Cho Bé Bị Điếc

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tochat2409, 9/5/2018.

1. hoangbin1105

hoangbin1105 Thành viên chính thức

Như chồng mình và mình trc đây ktra 6 âm linh cho con bằng cách mẹ lấy 1 viên bi trg hộp lên đặt tai, con bắt chc làm theo y hệt. Bố ngồi cạnh che miệng đọc từng âm ling một. Con nghe thấy âm nào sẽ bắt chc lại âm thanh và bỏ viên bi lại vào hộp. Cách này là học theo các cô ở t.tâm đấy ạ. Ngoài ra việc ktra 6 âm ling cũng là cách xem tình hình nghe nói của con đến đâu. Nếu rèn con đọc đc đúng các âm ling này, chứng tỏ là con nghe tốt. Mà để con nghe tốt nghe rõ, như trc giờ mình vẫn chia sẻ, âm thanh của ốc tai điện tử rất qtrọng. Vậy nên đến giờ thấy con ptriển tốt, mình lại càng thấy gđình đã đúng đắn khi lựa chọn AB cho con.

Đang tải...

2. yenthanhmh

yenthanhmh Thành viên mới

Chào bố Mon, bé nhà em cấy ốc tai Harmony của AB ạ, giá máy cấy của con cả trong cả ngoài hết khoảng 380 triệu. Bé nhà anh tình trạng tnào? Con được can thiệp gì chưa anh?

3. hoaquynhnomun

hoaquynhnomun Thành viên chính thức

Cám ơn chia sẻ của các mẹ . Quả thật càng đọc lại càng thấy có nhiều thứ phải lo lắng và chuẩn bị cho con trước khi cấy . Giờ cả nhà lo được cho con khoảng 4-500 tr nên cũng đang xem xét các hãng. Vs tầm tiền đó cấy bên nào được ạ các mẹ ?

4. hoangbin1105

Tầm đó mẹ có thể cấy bộ Harmony của AB cho con được rồi. Con nhà mình cấy dòng cao hơn. Nhưng các mẹ có con cấy Harmony chia sẻ dù là dòng cơ bản nhưng con nghe tốt lắm. Mẹ có thể vào đọc thêm thông tin các mẹ AB chia sẻ tại đây: https://hanhtrinhnghenoi.com/discussions

mexuanxit thích bài này.
  5. mexuanxit

mexuanxit Thành viên chính thức

Con e cũg cấy AB như bé nhà mẹ @hoangbin1105,, về việc chọn cấy bên nào thì mẹ cần cân nhác kĩ lưỡg nhé,, Vì cấy r là máy theo con cả đời,, Cphí là 1 chuyện mà quan trọg là máy phải đáp ứng tốt,, âm thanh chuẩn để con nghe rõ nói rõ,, Với 4-5 trăm triệu mẹ hoàn toàn có thể lựa chọn ốc tai tốt cho con như bên AB r,, Nếu cố gắg thêm 1 chút nữa thì có thể cấy loại tốt nhất hiện nay là q90,,

6. embenhoxiu

embenhoxiu Thành viên chính thức

Mình nghĩ với mức chi phí đó, gia đình có thể chọn 1 trong 2 phương án sau: 1 là cấy cho con bộ cơ bản, sau này nâng cấp lên các bộ cao hơn.. Hoặc 2 là cấy cho con bộ cao hơn theo diện trả góp.. Hi vọng ý kiến có thể giúp đc gia đình

7. hoaquynhnomun

Dạ , em cám ơn các mẹ . Nhân đây em cũng nhờ các mẹ giúp em vụ này với. K bít các mẹ có ai trải qua như gia đình em k nữa . Chuyện là em và chồng đồng lòng cho con đi cấy từ khá lâu rồi , nhưng khi nói chuyện với bên ông bà nội ngoại thì nhận đc phản ứng khá mạnh mẽ . Ông bà k đồng ý , ông bà lo sợ cháu còn nhỏ mà phải đi phẫu thuật , dù em đã giải thik rất nhiều rồi , cho ông bà xem cả vi deo của các bé được cấy ốc tai điện tử nghe nói tốt nữa. Nhưng ông bà vẫn rất gay gắt với chuyện này , em thì mong con đc cấy sớm rồi đc sự ủng hộ của gia đình thì k khí sẽ thoải mái hơn thay vì bayh mỗi người một ý . Dù j thì cũng phải cấy cho con nhưng em cũng k muốn làm phật ý và làm ông bà buồn , mong các mẹ chia sẻ giúp em nên nói với ông bà cháu ntn nhé .

mexuanxithoangbin1105 thích.
  8. hoangbin1105

Quả thực là việc ông bà lo lắng cho cháu là điều dễ hiểu. Bmẹ mình ít tiếp xúc với các thiết bị cnghệ, nên khi nghe đến việc cháu còn bé mà phải phẫu thuật cấy một thiết bị đtử vào trong đầu thì thật sự là hoảng luôn. Ban đầu mình nghe đến cũng vậy, nhưng sau khi tìm hiểu rằng đâu là phương pháp tốt nhất để giúp con tiếp cận được với âm thanh, rồi đọc thêm các tài liệu và chia sẻ từ chuyên gia thì mới hiểu đc. Còn ông bà thì ko có cơ hội tiếp xúc với nguồn thông tin như thế nên vẫn giữ trong mình quan điểm bài trừ những gì nguy hiểm. Mình nghĩ mẹ thử chọn 1 ng mà dễ lay động nhất rồi cùng ông hoặc bà đưa con đến trung tâm trợ thính uy tín để nghe các bsĩ chia sẻ và tác động thêm. Thậm chí là gặp gỡ và nchuyện với các bé đã cấy thành công, nghe nói tốt để ông bà thấy ng thật việc thật

9. Bố Mon 2016

Bố Mon 2016 Thành viên tập sự

Con nhà em gần như điếc trắng bên trái. Bên phải là 105. Giờ mượn trợ thính để đeo cho con cần đặt cọc 50tr. Cộng chụp MRI và CT cũng hết 4 đến 5trieu. Muốn can thiệp sớm cho con mà chưa xoay xở đc. Nghĩ thương con nhưng bất lực quá các mẹ à.

10. Bố Mon 2016

Tổng chi phí hết bao nhiêu hả mẹ.? Hình như loại 380tr của AB đó ko tắm mưa và tắm biển đc phải ko ạ.?

11. yenthanhmh

yenthanhmh Thành viên mới

Tính cả phẫu thuật và chi phí nằm viện các thứ nữa thì cũng gần 430 triệu đấy a. Nếu gia đình chưa có đủ tài chính thì có thể cấy cho con theo diện trả góp. Bên AB có hỗ trợ trả góp, a gọi lên hỏi hãng xem, biết đâu ra đc 1 phương án phù hợp. Nhiều gia đình chọn cấy trả góp vì quan trọng là con được nghe sớm, can thiệp cho con càng sớm càng tốt a à. Loại Harmony con nhà e cấy là dòng cơ bản, không dùng được hộp chống nước. Tắm thì e vẫn tháo ra cho cháu. E với chồng cũng dự tính gom góp rồi đổi cho con lên mấy dòng cao hơn như dòng Q thì dùng đc hộp chống nước cho con tắm rửa, học bơi đi biển thoải mái, hay đi đường cũng không lo trời mưa phải tháo máy cho con

Bố Mon 2016 thích bài này.
  12. mexuanxit

Nge mẹ @Hoaquynhnomuon chia sẻ e mới nhớ thời cách đây 3 năm trc,, Bà ngoại của Bông nhà e còn bảo e là để ôg bà nuôi con cho,, đừg đưa con đi phẫu thuật tội nó lắm,, để ôg bà nuôi hết,, Đợt đó con còn đeo máy trợ thính,, ôg bà cứ nhất quyết khôg cho cấy,, bảo đeo máy trợ thính là đc r,, Nhưg ôg bà khôg hiểu đc là vs độ điếc của con thì máy trợ thính khôg đáp ứg đc,, Đợt đó vợ chồg e đau đầu lắm,, làm côg tác tư tưởg và thuyết phục mãi,, Cho đến hôm e bảo bà đi kiểm tra máy cho con cùg e,, bà gặp & nch vs 1 chị phụ huynh đag đưa con đến trug tâm học trị liệu,, Sau đó bà mới dần thay đổi cái nhìn về việc cấy ốc tai điện tử,, hđó con chị ấy chào bà rất là mạch lạc,, tuy chưa nói đc quá nhìu nhưg bé vui vẻ lắm,, thế là bà cũng dần dần xuôi theo,,

13. Bố Mon 2016

Vâng. Em cũng đang tham khảo rồi ạ. Cám ơn mẹ nhé.!

14. hoaquynhnomun

Quả thực em thì sốt ruột . Đã đưa con đi khám sớm rồi , giờ mong sao hoàn thành giấy tờ cần thiết , cấy rồi còn học ngôn ngữ nữa . Chi phí trả máy thì xoay mòng mòng , chỉ cần gia đình mọi người ủng hộ là đã thấy hạnh phúc lắm rồi . Cám ơn các mẹ đã chia sẻ câu chuyện cho em . Bữa trc em có qua bên trung tâm connect hearing của ab phonak ấy thì các anh chị bên đấy cũng nhiệt tình . Bảo em đưa người nhà lên để họ trao đổi và phân tích cho ông bà hiểu . Em cũng k chắc lắm là họ sẽ thuyết phục dc . Nhưng này nghe các mẹ chia sẻ cũng đã trải qua trường hợp như thế thì em thấy yên tâm hơn hẳn . Em sẽ đưa bố mình qua vì ông có tư tưởng cởi mở hon , chỉ là nghe mẹ em nói ra vào nhều nên cứ sợ cho cháu :(

mexuanxit thích bài này.
  15. mexuanxit

Mẹ @hoaquynhnomun nhờ các cô chú bên trug tâm tư vấn là phải rồi,, nhìu khi mình nói cũg như thế mà ôg bà khôg chịu nghe,, Qa đó mẹ hẹn gặp cô Hươg để cô tư vấn và nch vs ôg bà xem sao,, Ôg bà cũg chỉ vì lo lắg qá cho cháu thôi mà,, ja đình cố lên nhé,, đủ ktế cấy điện cực cho con là tốt lắm rồi,,

16. hoangbin1105

Ba Mon ơi, cả nhà cố gắng nhé! Thương con lắm! Mẹ @yenthanhmh nói đúng đấy ạ, gđình nên xem xét việc trả góp để con được can thiệp sớm. Có thắc mắc gì ba cứ chia sẻ tại đây để các mẹ cùng giúp đỡ nhé

17. hoangbin1105

Con mình cấy dòng Q có kèm bộ chống nc cũng tiện lắm. Con học bơi xuống nước vẫn nghe được tiếng mẹ trên bờ gọi ấy

Sửa lần cuối: 1/10/2018
  18. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

b có tìm được bp chưa ạ? bé hàng xóm chỗ mìn bị cái này mà chưa có bp chữa ạ

19. hoangbin1105

Bạn ơi bé hàng xóm nhà bạn tình trạng thế nào bạn biết ko? Các mẹ ở đây thì có những mẹ đã can thiệp cho con, như con mình đã cấy ốc tai điện tử. Con 1 số mẹ khác cũng đã cấy hoặc đeo máy trợ thính. Bạn chuyển tới gia đình bé topic này để các mẹ ở đây có thể chia sẻ hỗ trợ bé và gia đình nha bạn ơi

20. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

Mong cháu sớm khỏe lại.