làm thế nào để trẻ ăn ngon miệng

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi hoangngoctu2212, 19/11/2010.

1. hoangngoctu2212

hoangngoctu2212 Thành viên tập sự

chào các mẹ,các mẹ ơi mình đang gặp chút rắc rối với thằng cu nhà mình.cháu đc 11thang tuổi rồi nhưng dạo này cháu ăn kém lắm toàn ngậm thôi.ăn có 1 bát cháo nhỏ mà tận 2 tiếng mới xong.các mẹ có cách nào chỉ giúp mình với?cám ơn các mẹ nhiều nha

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hoangngoctu2212
    Đang tải...

2. mrsAnna98

mrsAnna98 Thành viên tập sự

Ðề: làm thế nào để trẻ ăn ngon miệng

Bạn thử thay đổi khẩu vị cho bé bằng các thực đơn phong phú hơn (trên diễn đàn các mẹ đã liệt kê rất nhiều, mà trên mạng cũng nhìu nữa)... Nếu bé đang ăn nhạt thì thử nêm thêm nước mắm xem. Nhìu người băn khoăn vì việc nêm nước mắm hay muối nhưng mình nghĩ nước mắm vẫn dễ ăn, có nhiều chất canxi và protein vì được chưng cất từ cá mà, lại có mùi thơm nên nêm nước mắm tốt hơn :). Tiện mình cũng mún gth về nước mắm Ngư Nhi của Trung Thành, giầu protein mà lại thơm ngon nữa. Bạn thử xem :D

3. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Nước mắn dành cho trẻ con a mẹ nó, giá cả có mắc không!?

4. mrsAnna98

mrsAnna98 Thành viên tập sự

Uh, loại này của Trung Thành mới ra, cũng ko rẻ :p, khoảng 31k/chai 150ml. Mỗi lần ăn mẹ chỉ cần nêm vài giọt là dậy mùi mà ko bị mặn, lại đủ chất nữa. Mỗi chai mình dùng cũng được vài tháng, được cái nước mắm để lâu ko lo hỏng, chỉ cần mẹ bảo quản nơi sạch sẽ, thoáng mát là ok rùi :)

5. Me_cuBi

Me_cuBi Thành viên chính thức

con em ngày trước cũng thế đấy, bà nội thấy em cho con ăn mất mấy tiếng, sốt ruột lắm, phàn nàn suốt, nhưng 1 thời gian cháu lại ăn đc, thi thoảng lại giở chứng lười ăn, rồi ngậm, dù thay đổi vị luôn.
    Mấy hôm nay con ốm lo quá, nhất là khoản ăn. cháu cứ thấy bát chào là sợ, thấy mẹ cầm thìa xúc cho ăn là nôn. hic... nhọc quá! phải lừa mãi mới ăn cho vài thìa. có ai có cách gì giúp cháu thèm ăn ko ạ ? cháu vẫn uống men tiêu hóa mà cũng là thuốc chống nôn, vậy mà ko ăn thua.

6. metengcha

metengcha 094-508-7070

con gái em 13 tháng cũng lười ăn lắm,vừa ăn vừa đi dong,một người bế 1 người đút khắp xóm mà được có chục miếng là ko ăn nữa.em đang đinh mua siro kid grow cho bé dùng thử xem có khá khẩm hơn ko vì thấy có chị bạn bảo con chị ấy dùng ăn tốt hẳn lên,nhưng phải là KG bio mới ra cơ mà em đi tìm mấy hiệu thuốc rùi ko có.các mẹ ui có nên cho con uống thử ko nhỉ?

7. GauBien2010

GauBien2010 Thành viên tích cực

Chào các mẹ. Mình cũng vừa trải qua giai đoạn lười ăn - chán ăn của thằng con (lần này là lần thứ 2 của cu từ khi sinh tới giờ). Bản thân mình cũng rất hiểu tâm lý của các mẹ khi thấy con biếng ăn: sốt ruột - thương con- stress với bà nội (hic...) - lo lắng - tức giận. Tóm lại là rất chán đời khi con ko ăn được. Sau 2 lần đó thì mình nhận thấy thế này:

1. Phải bình tĩnh quan sát và tìm hiểu được nguyên nhân dẫn dến tình trạng biếng ăn.
    2. Khi tìm được nguyên nhân rồi thì tìm cách giải quyết.
    3. Nếu ko rõ nguyên nhân thì thử thay đổi mọi cách từ cách nấu, người cho ăn, địa điểm ăn, đổi món đổi vị... tóm lại là phải thay đổi tất cả những cái bình thường nhưng với 1 nguyên tắc là chỉ thay đổi 1 thứ trong 1 lần (mục đích là để biết cái gì đã gây ra chứng biếng ăn đó)
    4. Trường hợp xấu nữa khi đã thử mọi cách mà con vẫn ko chịu ăn thì ( cách này nghe có vẻ nhẫn tâm tuỳ vào quan điểm mỗi người): bỏ đói - mặc kệ nó. Tất nhiên là chỉ bỏ 1 bữa để xem thái độ bữa sau thế nào. Hoặc bỏ hẳn bữa bột không ăn trong 1- 2 ngày và thay bằng sữa, bánh, hoa quả, rau củ v.v... tóm lại là bất cứ thứ gì mà trẻ thích nhưng nên duy trì lượng sữa tối thiểu.
    5. Kết hợp uống bổ sung các loại men vi sinh
    6. Cái này là cực kỳ quan trọng: đối xử nhẹ nhàng và thật bình tĩnh! (Nhiều lúc nhìn cảnh con ko chịu ăn là sốt ruột rồi tức phát điên lên í lại cộng thêm người ngoài nói ra nói vào, đổ tại, trách cứ mình lại càng điên) Tại sao mình nó quan trọng vì giai đoạn này sẽ quyết định là bé sẽ biếng ăn nhất thời hay sẽ trở thành biếng ăn tâm lý. Mà theo các bsĩ nói, chữa biếng ăn tâm lý là khó nhất. Lúc con ăn được, mình thường ép ăn thêm 1 ít nữa với phương châm "dạ dầy to" nhưng lúc nó biếng ăn chỉ cần khóc và ngậm là cất bát đi ngay.

Con mình sau khi áp dụng cách thứ 4 thì đã bắt đầu ăn uống lại (mặc dù vẫn chưa phải là hoàn toàn ngoan). Lúc này mình bắt đầu đổi nhiều món lạ, tẩm bổ vừa phải và dần dần (mình nghi là đợt vừa rồi mình ép ăn nhiều quá nên cơ thể nó thừa chất nó ko tiếp thu được nữa) Cho ăn thêm hoa quả và uống vitamin tổng hợp (mình ko khoái cho uống mấy loại men vi sinh lắm) Hy vọng là sẽ có bữa ăn hứng khởi cho con!

Các mẹ ah, mình quan niệm thế này. Trẻ con nó cũng giống như người lớn. Khi đã mệt mỏi không muốn ăn hoặc đã ngấy thịt ngấy cá ngấy mọi thứ thì cho dù là nấu có ngon đến mấy thì cũng chả thấy thích nữa. Có nhịn vài bữa bột thì cũng ko ảnh hưởng gì nhiều đến sức khoẻ. Sau này con ăn được trở lại thì tẩm bổ bù sau là được.

Một vài chia sẻ cùng các mẹ. Chúc các bé đều ăn ngoan cho mẹ vui lòng!

Sửa lần cuối: 29/11/2010
    CuTin2010thuydungtmv thích.
  8. CuTin2010

CuTin2010 Thành viên đạt chuẩn

@Gaubien2010: con mình nó chỉ uống sữa, không ăn cháo thì làm thế nào bạn ơi. Mình cho nó nhịn cháo mà cho nó uống sữa nó càng khoái (bé 11th rồi).

9. cualuoi

cualuoi Bắt đầu nổi tiếng

Chứ theo kiểu cho con ăn như Bố Cún, thấy tội nghiệp con nhưng, thấy con ăn cũng thấy sướng! Giận mà cũng yêu!!!!!!!!!!!!11