Cần giúp: Con gái còi, biếng ăn. Giúp mình với...HELP HELP!!!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi me.tenten, 18/9/2010.

1. me.tenten

me.tenten Thành viên tích cực

Ðề: Con gái còi, biếng ăn. Giúp mình với...HELP HELP!!!

Cháo nàng nấu như bình thường nhé. Đến khi chín thì bỏ vào máy xay nhuyễn. Mình cẩn thận lại đun sôi thêm lần nữa, chờ nguội rồi bỏ sữa vào. Đừng để cháo còn nóng quá mà bỏ sữa vào sữa sẽ bị vón!
    Nghe lời mẹ nhím cho ăn mấy bữa rồi, trộm vía đêm ko đái dầm nữa, mà ăn chắc bụng lắm! Thanks mẹ nhím nha...

Đang tải...

2. Me_Nhim_Xinh

Me_Nhim_Xinh Thành viên chính thức

Con gái ăn ngoan là tốt rồi. Mẹ tenten yên tâm nhé!

3. chich 1b

chich 1b Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ tenten cho con ăn nhiều đạm quá, và uống sữa hơi ít. Cứ nghĩ con nhỏ cho ăn nhiều thịt các để con tăng cân là sai lầm, và mình cũng đã mắc phải, kết quả con mình tăng cân rất chậm và từ tháng thứ 9 trở đi thì bỏ ko thèm cháo bột thịt gì nữa. Cũng stress lắm vì vốn dĩ nó đã còi mà.
    Về sau khi nghe nhiều người nói đừng ép con ăn, phần vì có nấu nó cũng chẳng ăn nên mình bỏ bê luôn. Mình chả ép con ăn bao h, con lắc đầu gạt tay là tờ stop ngay. Đến bậy h con mình 14,5 tháng, vẫn ăn rất ít (bữa lưng bát múc mắm, hôm nào khủng thì hết 1 bát) cộng với 800-900ml sữa hàng ngày, bé tăng cân rất tốt, vượt cả các bạn ngày 4 bát cháo nhà bên. Mình nghĩ con vui vẻ thì mới hấp thụ thức ăn được.
    Sữa mình pha với nước gạo lứt, bạn thử xem.

4. thuydungtmv

thuydungtmv Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó ơi, nên nhớ rằng cho con ăn ít chất quá hay nhiều chất quá đều ko tăng cân. 11 tháng 1 ngày 3 bữa cháo chỉ ăn 1lạng thịt hay 1 con lươn nhỏ. 1 bữa bạn cho 1 con nhiều đạm ko tiêu được đâu. 3 tháng ko tăng cân là báo động rồi. con tớ dạo 9 tháng đến 11 tháng tăng ít là tớ điều chỉnh ngay, trộm vía tháng sau tăng 1,2kg nhé.
    giờ giấc ăn như sau;
    6giờ dậy
    - 7g: 1 bát cháo đầy đủ 4 nhóm tp
    - 9g ngủ ăn 150ml sũa Công thức có pha thêm sữa non goodhealth
    - 11g dậy ăn 1/3 quả chuối hoặc 1/2 bánh trứng
    - 12g30 or 1g ăn cháo
    - 3g uống 150ml sữa
    - 5g ăn 1hộp sữa chua or váng sữa
    - 7g ăn cháo
    - 9g đi ngủ ăn 120ml sữa
    - đêm cho ăn 120ml nữa
    dạo bé tăng ít cân BS khuyên cho uống men neopeptine nhỏ giọt giúp tiêu hóa thứcăn vaà hấp thụ tốt
    Trộm vía tháng sau tăng hơn 1kg.
    bạn thử thực hiện xem có gì pm trao đổi nhé. thks đã đọc

5. me.tenten

Mẹ nó ơi, nàng có cho bé bú nữa ko? Mình cứ khi nào cho bú lại thôi ko uống sữa, nhưng mà sữa mình thì ít, tính ra chả đủ đc 150ml... Hiz

6. hoasencan

hoasencan Thành viên mới

Mách bạn loại men acid acimin rất tốt . MÌnh mách cho mẹ nào dùng thử cho các bé lười ăn chậm lớn cũng đạt kết quả ngoài mong đợi . Nhà thuốc tây nào cũng bán , 110.000 một hộp mình ko nhớ là mấy gói , bạn thử xem nhé

7. me.tenten

Ko nhớ tên cụ thể hả bạn, mình ra hiệu thuốc hỏi họ ko bít hixxx

8. me.tenten

cảm ơn mọi người nha................................

9. metengcha

metengcha 094-508-7070

hic con nhà em còn lười an kinh khủng hơn têntn nhà chị nữa.bé ko chịu uống sữa ct từ bé vì ép được 1 ngày 50ml là hạnh phúc lắm.còn bây giờ ko uống nữa mà chỉ ty mẹ thui vì em chưa đi làm.tengcha nhà em sinh 20/10 bây giờ gần được 11kg,ngày 2-3 bữa cháo mối bữa lưng bát ăn cơm thôi,ngoài ra cho ăn thêm váng sữa,phô mai,còn hquả thỉnh thoảng mới ăn.cách đây 2 tuần con gái bị ốm lười ăn quá,có hôm cả ngày chỉ ty mẹ ma f ko ăn j cả,trông bé gầy tọp đi mà ko làm j được.em thay đởi bữa thường xuyên cho con,làm đủ mọi cách mà con vẫn lười ăn.nếu con ko tự nguyện ăn mà ép là conphun ra bằng hết.sữa ngoài cũng ko uống làm em lo con ko đủ chất.em định cho bé dùng kid grow cho bé lười ăn xem có cải thiện j ko nhưng ko bít có hquả ko nữa.nghe các mẹ kể các con ăn được mà thèm quá hic hic.em đang stress chuyện ăn uống của con nặng đây nên các mẹ tư vấn giúp em nhé,cám ơn các mẹ nhìu ah

10. libra82

libra82 Thành viên kỳ cựu

Hic,con nhà tớ 3 tuổi mà ngày càng còi dí dị,tớ cũng đang chán quá đây. Nó lười ăn,mà cơ bản là ko chịu ăn thịt,cá mấy,huhu.. toàn ăn tí cơm với nước canh,đi lớp thì các cô cứ bảo bé vẫn ăn hết khẩu phần,chả hiểu có tin được ko nữa.Nhìn con ngày càng còi,xương cứ dơ hết cả ra....xót quá!!!

11. akikumoko

akikumoko Thành viên sắp chính thức

Các Mẹ ơi, Bé nhà mình bây giờ được 15 tháng rồi. Con lười ăn kinh khủng, có một chị bán vitamin tư vấn uống thuốc dành cho trẻ lười ăn Incremin -Úc. Mình mua cho con uống thử. Con cũng chỉ mới uống được 5 ngày thôi. Nhưng con nhà mình thay đổi hoàn toàn. Trộm vía bé ăn ngoan lắm, còn biết đòi ăn. Mẹ thổi thìa cháo nóng, mà con còn túm cả thìa để đưa vào mồm. Ngày trước hôm nào ăn được hết 200ml cháo Mẹ đã hạnh phúc lắm rồi, thế mà bây giờ cứ phải 2/3 bát ô tô. Sữa uống vèo cái là hết. Mình chia sẻ với các Mẹ. Các Mẹ thử xem nha.

12. me.tenten

Theo mình thì tùy cơ địa của mỗi đứa trẻ đấy các mẹ ạ, đợt vừa rồi tenten nhà mình biếng ăn quá. Hai vợ chồng lóc cóc đi mua sách dinh dưỡng về đọc thì mình rút ra 2 vấn đề như thế này:
    1- Trẻ có thời kỳ biếng ăn sinh lý (có thể nằm trong giai đoạn cuối thời kỳ ăn bột)
    2- Do thường xuyên nấu ăn cho trẻ các vị thức ăn lặp đi lặp lại nên vị giác của trẻ ko thấy ngon miệng nữa

Ngay tối hôm đó, vợ chồng mình thực hành ngay món ăn mới cho bé, từ ăn bột sang ăn cháo xay nhuyễn. Bình thường ko cho tenten ăn nấm bao giờ, hôm nay nấu nấm rơm với gà xé cho tenten măm thử...
    Trộm vía các mẹ ạ, ten ăn ngon lành, ăn miếng nào hết miếng đó! Chưa đầy 5ph hết veo bát cháo to đùng...
    Từ hôm đó, mình thường xuyên áp dung các món ăn mới trong sách để thay đổi khẩu vị cho tenten. Trộm vía lắm, bây giờ ten ăn bột tốt, uống sữa tốt, nói bi bô suốt, đi vèo vèo...(13 tháng rồi mừ)

Em cũng đi khám dinh dưỡng thấy bác sỹ kê thêm cho tenten uống lọ canxi Daycal. Em thấy rẻ mà uống tốt lắm. Xin mách mọi ng...

13. Mẹ Tít tò

Mẹ Tít tò Thành viên chính thức

Sáng nay lại mắng con tả tơi 1 trận vì ăn sáng quá lâu và lười ăn, vừa ăn vừa đờ ra xem ca nhạc, mà ko cho xem thì khóc mếu, đến khổ. Tức điên người.