Có nên cho con đi học khiêu vũ?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi muathuhanoi2010, 23/11/2010.

1. muathuhanoi2010

muathuhanoi2010 Thành viên tập sự

Cháu nhà em được 6 tuổi, thấy cháu cứ nghe nhạc là thích nhảy nhót. Chị bạn em bảo hiện nay nhiều cha mẹ cho con đi học khiêu vũ vừa để cho cháu rèn luyện sức khỏe, làm cho cháu bạo dạn hơn và quan trọng nhất là phát huy sở trưởng của cháu. (có thể là lo xa) nhưng em sợ cứ gần gũi bạn khác giới sớm thế thì sau này cháu sẽ biết yêu sớm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi muathuhanoi2010
    Đang tải...

2. phuongedu

phuongedu

Ðề: Có nên cho con đi học khiêu vũ?

Nên chứ, đi học, thì bố mẹ cũng đi học cùng, cho các cháu giao lưu, học đúng , dạy kịp thời, dạy con nhận biết sự việc đúng thì mới tốt, chứ càng cấm, càng gây tò mò và trẻ mới càng dễ hư.
    Bạn phải tìm xem bộ phim gì đó ở Mỹ, 1 người thầy đã đấu tranh để đưa môn dace sport vào nhà trường, nhiều người phản đối, nhưng rồi họ đểu bị thuyết phục. Nếu con bạn cảm thấy ko tin tưởng người bạn dẫn, không bao giờ con bạn có thể nhảy hay phối hợp với tốt với người bạn nhảy đó.
    Hãy vững tin và đồng hành cùng con.

Bạn hãy đến thử 1 lớp học nhảy mà xem, học mệt lắm chứ ko phải là học nhảy là vào đôi như người lớn học đâu.

3. nguoi_me_doc_than

nguoi_me_doc_than Thành viên sắp chính thức

Đâu phải cứ học nhảy là biết yêu sớm mà không học nhảy thì không biết yêu sớm

Mẹ này cứ khéo lo

4. phuongedu

phuongedu

ơi, chữ ký của mẹ này thật là hấp dẫn và gây tò mò. hí hí, sao tôi thấy avatar quen quen.

5. BEPANDA

BEPANDA

Mình rất thích khiêu vũ và luôn nghĩ rằng khiêu vũ là môn giải trí lành mạnh và thật bổ ích .Nhưng nếu bé nhà mình thích nhảy, đặc biệt là bé gái, mình nhất định sẽ không cho học vì :

- Bé còn quá nhỏ , và khiêu vũ thể thao - theo mình là môn giải trí của người lớn thì đúng hơn .
    - Cách ăn mặc của các bé gái trong các chương trình giải trí quá hở hang .Nếu bé tham gia học, chắc sẽ có dịp chứng kiến những bạn cùng lớp khác nhảy và ăn mặc như vậy ---> phát sinh tâm lý đua đòi .
    -Trẻ em bây giờ dậy thì sớm, sự va chạm trong các động tác giữa hai phái sẽ làm cho những bé vốn lãng mạn lại càng dễ ...lãng đãng hơn .Mà những bé thích khiêu vũ thường lãng mạn .

6. katsumi

katsumi Thành viên rất tích cực

Nên cho bé đi học nhảy mẹ nó ơi. Quan trọng là tìm được những lớp học dành riêng cho các bé để có những bài tập phù hợp. Cũng có thể bắt đầu bằng lớp cơ bản như Body Movement (mình nghe nóilà ở HN có 1 chị người Úc hướng dẫn, dành cho bé từ 3 tuổi trở lên) để bé cảm nhận, làm quen dần. Mình thấy học nhảy rất nhiều lợi ích đấy chứ, cơ thể dẻo dai, nhanh nhẹn, hình thể đẹp, thư giãn, giúp bé thêm 1 lợi thế để tự tin khi tham gia các hoạt động xã hội hơn. Đâu phải bé nào được học nhảy cũng có thể trở thành những vũ công chuyên nghiệp được đâu mà mẹ nó lo xa thế. Ở nước ngoài họ coi như là 1 môn thể thao vận động, còn phổ cập rộng rãi đến cả các trường mẫu giáo cho các bé tập mà. Nói đâu xa, cứ rút kinh nghiệm từ bố mẹ ra đây này, nhiều khi xúng xính ăn mặc rõ đẹp đi tiệc tùng, chiêu đãi, hội hè, dân tình ào ào nhảy nhót vui vẻ còn mình thì cứ nghệt mặt ra, mặc dù cũng thích lắm mà chẳng dám tham gia vì tự ti "cái tội" không biết nhảy. Bé nhà mình chưa được 2 tuổi nhưng cũng thích món này lắm, có tiếng nhạc là lắc lắc, ngoáy ngoáy loạn lên. Chắc ngoài 3 tuổi cũng tìm lớp cho nàng ta tham gia xem tình hình thế nào :)

7. phuongedu

phuongedu

Ở HN, các bé tham gia lớp nhảy, mất tầm 6 tháng may ra mới nhảy được 1-2 điệu, hay nói đúng hơn là những bước cơ bản, còn lâu đã biểu diễn được như các bé trên tivi, nên bạn đừng quá lo lắng, phải đến nhìn các bé học, theo nó mới thấy chả đơn giản. Con bạn thích lắc lắc nhảy nhảy, nhưng những ngày đầu theo học, chưa chắc đã thích và theo học lâu dài được đâu nhé, chia sẻ với mẹ nó 1 tí để bớt ý nghĩ tiêu cực.
    Bé 6 tuổi có thể học được rồi. Quan điểm của tớ là giáo dục con để con nhận thức đúng chứ bạn cứ quy chụp là trẻ thích khiêu vũ là những đứa lãng mạn là ko đúng lắm đâu, hi hi.

8. Vietbuyer

Vietbuyer Thành viên mới

Hay quá đi chứ... đó là cs mà.. mình thấy mấy nhỏ nhảy hôm đi ăn cưới mà thật khâm phục...

9. BEPANDA

BEPANDA

Từ "quy chụp" nghe có vẻ đao to búa lớn quá.Mình chẳng quy chụp gì cả.Nhưng hậu quả của việc trẻ yêu đương sớm thì mình thấy nhiều rồi .Có thể mình hơi lo xa, nhưng theo mình thì cái gì đến đúng tuổi của nó mà làm thì tốt hơn .Con nít bây giờ dậy thì quá sớm, suy nghĩ cũng già dặn hơn xưa .Mình ở Sài Gòn, ở SG hầu như rất ít gia đình cho con trẻ theo khiêu vũ .Còn các mẹ ở ngoài Bắc thì khác, mình thấy phong trào khiêu vũ dành cho các bé ở ngoài này rộn ràng lắm .Cũng có thể hai miền có hai cách suy nghĩ khác nhau :)

10. caythongthom

caythongthom Banned

không nên chị ạ , bây h bọn trẻ con đua đòi sớm lắm , chị cho bé đi học khiêu vũ thì bé sẽ tiếp xúc và gần gũi với bạn trai nhiều hơn --> từ đó suy nghĩ của bé sẽ thoáng hơn . Sau này có thể sẽ yêu sớm hoặc làm 1 vài chuyện có thể là hơn nt :)

11. Tom &jerry

Tom &jerry Thành viên đạt chuẩn

Có chứ cứ để cháu phát huy hét khả năng của mình ,mình ngày trước thích học võ gần chết mà ko có điều kiên tới giờ vẫn tiếc.

12. boiboiyeu

boiboiyeu Thành viên mới

mình thấy việc cho bé đi học là đúng. Bởi vì khiêu vũ là một môn thể thao nghệ thuật. Dến với khiêu vũ bé không chỉ được vận động cơ thể, tiêu trừ được calo dư thừa mà còn làm cho tâm hồn của các bé thêm phần nhạy cảm. Các bé sẽ sớm nhận biết được điều đúng đắn hơn. Với lại việc các bé có phát triển sớm hay không thì còn phụ thuộc vào rất nhiều thứ. Cho nên không có lý do gì chúng ta lại ngăn cấm bé đi học hết. Nhưng nếu bé không thích thì bạn cũng đừng nên ép. Như vậy sẽ không tốt đâu

13. phuongedu

phuongedu

Phần bôi đỏ: là do tổng hòa của mọi yếu tố, môi trường sống, cách giáo dục của gia đình và nhà trường ko song hành, làm trẻ có nhu cầu nhưng ko được định hướng, hướng dẫn đi đúng hướng, về giới tính ấy, nên mới sảy ra những việc như vậy.
    Thời nay, 8x,9x vẫn có những người yêu nhau và giữ cho tới ngày cưới, những người như vậy họ cùng tìm đến nhau và họ ko lỗi thời.
    Bạn phải theo học 1 lớp học vũ quốc tế thực sự bạn mới thấy nó thế nào.
    Quan niệm vùng miền cũng khác bạn à, chưa kể, có thể con bạn còn nhỏ nên bạn chưa đứng vào vị trí 1 người mẹ như chủ top. Vì tớ đứng trên cương vị 1 người mẹ có con muốn đi học, thay vì cấm thì bạn nên tìm cho con 1 lớp học thích hợp, đúng nghĩa và làm bạn với con trong quá trình học. Chứ cấm con là tạo mâu thuẫn và con sẽ giấu mẹ để làm những việc mà người lớn ko ngờ đến đâu.

14. me3congai

me3congai ♥♥♥ Đồ cho bé yêu ♥♥♥

Các mẹ chia sẻ như vậy nhưng các mẹ đã bao giờ đến thử 1 lớp học khiêu vũ thể thao dành cho trẻ em chưa???
    Mình là 1 ng mẹ tuần nào cũng ròng rã 2 buổi ngồi 2 tiếng đồng hồ chờ 2 đứa con 1 đứa 8t và 1 đứa 6t theo học cùng 1 lớp dance sport ở CLB, thực sự các con học khá vất vả, thầy và trò đều học nghiêm túc vì bọn trẻ tỏ ra rất thích thú. Những lớp học này thực sự khủng hoảng thiếu nam theo học, 1 lớp 20 cháu chỉ có 2 bạn nam. Những bước cơ bản đều học độc lập, chỉ sau này khi có những động tác cần phối hợp các con mới cần thiết phải ghép đôi nam nữ. Vì thế theo quan điểm của mình, nếu muốn con có thêm sức khỏe, niềm yêu thích nghệ thuật và cảm thụ âm nhạc tốt thì chẳng có lí do j để nói là: ko nên cho con đi học khiêu vũ! Còn để đến lúc mà mình lo xa về những va chạm cơ thể khiến trẻ phát triển sớm này nọ ..... thì chắc chắn còn phải tùy thuộc nhiều yếu tố: liệu con bạn có đủ trình độ để tiến tới khiêu vũ chuyên nghiệp như vậy hay ko? Gia đình có đủ kiên trì và khả năng để cho con theo đuổi hay ko? Khó đấy, còn trước mắt mình vẫn ủng hộ con mình đi tập .... chỉ đơn giản chúng yêu thích và say mê môn thể thao này!

15. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Nên cho bé đi học, yêu sớm yêu muọn chả vấn đề gì, quan trọng là yêu như thế nào.

phuongedu thích bài này.
  16. ulucky

ulucky Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy cả hai quan điểm đều có lý ( ba phải nhỉ).Nhưng thật sự là mình "thích" cho con đi học.Thích thôi,vì như mẹ ngày xưa,khi đi làm rồi mới có điều kiện học,học say mê,mùa đông mà 5h sáng dậy phi xe xuống nhà thầy học,học xong về đi làm....Đấy là thích.Còn bây giờ đúc rút kinh nghiệm lại, bao giờ con "đủ thích",mẹ sẽ cho con đi,giống như mẹ ngày xưa,tự đi học erobic buổi sáng, tự học bơi, tự học cắm hoa...Chỉ đơn giản là "thích".Con bây giờ ở lớp học vẽ, múa,tiếng anh là OK rồi.Con mình năm nay vào lớp 1 đây,hôm nọ thổ lộ : "hè này mẹ cho con đi học.... bơi nhé".He..he....Mẹ cũng "thích" lắm.Cố gắng.Mình kể lể thế vì theo mình vấn đề nên hay không không quan trọng,quan trọng là các con có thích hay không,thích là sẽ đam mê, mà đam mê thì cả nhà cùng... thích(tóm lại mẹ này là mẹ "thích đủ thứ"):D

17. jessicah

jessicah Thành viên chính thức

em lại lôi cái topic này lên. dành cho mẹ nào quan tâm.
    hồi trước em cũng nghĩ khiêu vũ dễ nọ kia nhưng thực sự là khi cho con đi học, thấy hoàn toàn khác những gì mình nghĩ.
    Các con tập thì toàn tập đơn. các động tác thì khó và phức tạp hơn múa (bạn nào đã học múa rồi mà học khiêu vũ thì học nhanh lắm). Thi thoảng ghép đôi.
    Hồi học con nhà em còn nhỏ, lớp thì rất ít zai nên chắc chả có chuyện nó kia được. Có lần học bên Họa Mi lớp Trang dạy (em Trang này là em Chu Quỳnh Trang đã là giáo viên hướng dẫn dựng bài cho Bảo Ngọc-Đăng Quân trong VNGT ấy, ngoài ra em ấy mới thi so we think we can dance năm vừa rồi), em thấy Trang đang tập cùng bạn partner nhảy Waltz, cứ sát sàn sạt nhau mà ở cái tuổi cấp 3 nên hỏi mẹ Trang là Chị ơi nhảy với nhau thế này thì có sợ yêu nhau ko? chị ấy bảo, bọn nó nhảy là nhảy, coi đó là công việc và phải tập, phải hoàn thành với nhau chứ nhiều khi ghét nhau như chó mèo ấy!
    vậy nên chắc yêu đương hay không tùy người.
    em hâm mộ món này và em thấy con theo được sẽ có thể hình đẹp, sức khỏe thì Khỏe.
    sau khi sinh bé 2, ko đưa đón được nên em cho cún bỏ, giờ 2 năm rồi và em lại cho con đi học lại và tiếc vì sao trc ko cố cho con theo.
    http://giaykhieuvu.com.vn/Cho-be-hoc-khieu-vu-luc-nao-thi-phu-hop?_12_680.html

18. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Mình cũng thích học mà không có thời gian,

19. Trang Windy

Trang Windy Avriler

Thế các mẹ có ai nghĩ đến, ngoài học khiêu vũ ra còn những dạng học nhảy khác không? :)
    Ví dụ như FlashMob (dân vũ) này, hiện tại em thấy cũng khá khá trường, lớp, hay clb được mở ra rùi đấy, rồi các lớp nhảy khác, kiểu như Bolywood - là điệu nhảy Ấn Độ với các động tac uyển chuyển, kết hợp luân phiên, nhịp nhàng với các động tác mạnh mẽ ở tay, chân, cổ và vai của hiphop dance. 2 môn đều rất sôi động nên bé sẽ thấy thoải mái, vui vẻ và khỏe mạnh đó các mẹ. ;)

minhkirabongchua thích.
  20. draken

draken Thành viên chính thức

“Nếu trẻ không có môn học năng khiếu, thể thao yêu thích rất dễ bị bạn bè lôi kéo, sa đà vào quán Internet. Nếu trẻ ít hướng ngoại thì lại ru rú xó nhà làm bạn với tivi, máy tính…Khiêu vũ thể thao lành mạnh, ngoài việc tránh cho trẻ bớt sa vào môi trường độc hại và chơi bời, trẻ còn có hình thể đẹp, cân đối, có tai nghe nhạc, trí tuệ phát triển tốt, giảm stress dưới áp lực học hành hiện nay”