Tầm 1,3 Tỷ Thì Nên Mua Chung Cư Hay Mua Đất

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi tuba, 31/5/2018.

1. tuba

tuba Thành viên đạt chuẩn

Vợ chồng em có 1.3 tỷ nên đang phân vân không biết nên mua đất hay chung cư ở Hà Nội. Tất nhiên em biết nếu mua đất phải mua xa xa một chút và có lẽ cũng phải vay mượn thêm. Hiện tại thu nhập bọn em chỉ khoảng 13 triệu/tháng. Nhà ba người (vợ, chồng và con trai 8 tháng tuổi).
    Nếu mua chung cư: Thì có lẽ không phải vay mượn nhiều. Cuộc sống ổn định hơn. Không phải chi trả chi phí thuê nhà hàng tháng. Chỉ đi làm rồi tích góp thôi.
    Nếu mua nhà đất: Vợ chồng em vẫn phải ở nhà thuê, vay thêm tiền ngân hàng vì giá đất xa trung tâm chắc cũng khoảng 1.8 tỷ (lãi trả hàng tháng khoảng 6 triệu). Cuộc sống vẫn chưa ổn định được, lại phải cày cuốc thêm. Mà biết bao giờ mới có tiền mà xây nhà chứ.

Các anh/chị chỉ giáo giúp ạ. Em phân vân quá.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tuba
    Đang tải...

2. nguyenbaochau

nguyenbaochau Thành viên nổi tiếng

Trước mắt mua chung cư cho ổn định cuộc sống. Vài năm sau, tích lũy được thì đổi chung cư xuống nhà đất bạn ạ.

3. thành kaka vh1

thành kaka vh1 Thành viên chính thức

1.3 tỉ thì mua căn hộ khu vực hà đông, hoặc xa xa ngoại thành, những huyện mới xác nhập thì sẽ có không gian tầm đủ rộng. Nhưng đâu cũng đi xa, mua luôn nhà đất chị ạ.
    Chị cung công ty em mua nhà ở tả thanh oai, nhà riêng xây thô, 4 tầng 1.2 tỉ ạ

4. mephamquynh

mephamquynh Thành viên đạt chuẩn

Như mình thì mình ở chung cư. Đường xá, an ninh tốt, lại có những khu tiện ích như công viên, hồ bơi cho con.

Nguyendat12345 thích bài này.
  5. minhthu0209

minhthu0209 Thành viên mới

Theo mình bạn nên mua chung cư đi, ở gần vẫn thuận tiện hơn cho việc đi làm, con cái. Nếu sau này con cái lớn chút, bạn muốn có nhà thì có thể bán chung cư đi, mua đất mua nhà cũng k muộn.

6. Nguyendat12345

Nguyendat12345 Thành viên tập sự

Mua chung cư anh ạ. Khi mình có nhu cầu nào trước mình phải thỏa mãn nhu cầu đó trước. Nhà đất khoảng hơn 1 tỷ gần trung tâm thì ngõ ngách, ... chung cư thì sẽ tốt hơn.

7. minipanda

minipanda Bắt đầu nổi tiếng

uh mua chung cư đi mn, hoặc tiền đó gửi TK, chơi CK, sau đó thuê nhà ở 4-5tr/ tháng vô tư

8. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

mình nghĩ nên mua chung cư, vừa an ninh lại sáng sủa, nhà mặt đất thì liên quan đến nhà nc nhiều lắm chị ạ

9. dinhnn

dinhnn Thành viên đạt chuẩn

Nếu bạn làm khu vực Cầu Giấy, Mỹ đình, Trung kính thì có thể mua Chung cư khu Vân Canh, đi làm cũng ko xa lắm mà giá rẻ.
    Sau vài năm lương tăng thì có thể bán đi mua nhà đất.
    Mình đang có căn CC Vân canh 90m 1ti2 nha

10. phonganga

phonganga Sale chả cá, chả mực Hải phòng; nõn đuôi dồn thịt

Mua đất thì quá khó chỉ về vùng sâu vùng xa ở quê thôi ạ. Còn mua chung cư cũng phải kiếm khu xa xa trung tâm

11. trần văn ty

trần văn ty Sống Là Phải Cho Nhau Nhiều Giá Trị

Em có ý kiến như thế này chị xem xét và tham khảo như thế nào nhé.
    - Giữa mua nhà - đất hoặc chung cư thì đa phần ai cũng muốn có nhà riêng hết, vừa thoải mái, rộng rãi, tự do. Còn chung cư thì được cái đầy đủ tiện ích nội khu, nhưng lại bất tiện về không gian, sống trong 1 chung cư với rất nhiều hộ gia đình, diện tích tầm 50 - 60m2, ký hợp đồng tối đa 80 năm, giá trị chung cư càng về sau lại càng mất giá.
    - An ninh ở chung cư chỉ cần 1 hộ ko tuân thủ quy định sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến các hộ lân cận, phải đóng tiền chi phí phát sinh trong thời gian dài, tính ra số tiền khá lớn
    Vd: cháy chung cư trong thời gian qua báo chí lên án rất nhiều.
    - Mà muốn mua nhà hoặc đất thì tài chính hiện tại không cho phép, giá đất tăng lên vùn vụt.
    - 1 bài toán rất khó để quyết định, muốn mua nhà hoặc đất gần thành phố để thuận tiện đi lại trong công việc, rồi gia đình 2 bên thì tài chính cũng ít nhất là 2 tỷ 5.
    - Mua đất cất nhà mà quỹ đất trong tp đã cạn kiệt chỉ có thể mua ở vùng ven cách trung tam tp tầm 15 - 20km giá cả phù hợp túi tiền. Diện tích ít nhất cũng 80m2 trở lên. Xây luôn nhà hoàn thiện tầm 1 tỷ 5. Xung quanh đầy đủ tiện ích cũng ko thua kém gì mấy khi ở trong tp.
    - Đổi lại phải đi xa hơn tí, nhưng được cái không khí trong lành, không ồn ào, tấp nập, kẹt xe, mưa thì ngập, nước bốc mùi hôi, ô nhiễm môi trường, ảnh hưởng đến sức khỏe của con em anh chị.
    - Nếu tài chính gia đình không cho phép thì có thể vay ngân hàng, rồi trả dần dần cũng không sao cả.
    - Đổi lại chị sẽ có lợi rất nhiều thứ về sau này.
    Nếu chị có xem tin tức thời sự, đọc báo chí thì cũng biết được nhà nước đang có chính sách khuyến khích dãn dân ra vùng ven.
    - Những tiện ích nghìn tỷ quốc gia như các đường cao tốc, ga metro, các cụm KCN... Đều tập trung ra vùng ven để giảm tải cho trung tâm thành phố.
    Chị tham khảo rồi quyết định cho mình chị nhé. Cái nào cũng có ưu điểm và nhược điểm cả. Chủ yếu lac tương lai con em sau này thôi chị.
    Em Tên Ty, chị có thắc mắc vấn đề gì cần em tư vấn dùm thì alo em chị nhé
    0938 37 1882

thinhhung thích bài này.
  12. benthuonghai

benthuonghai Mẹ Tít

13. Bùi Hoakt

Bùi Hoakt Thành viên đạt chuẩn

14. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

mua chung cư ạ, em thích ở chung cư vì an ninh, phòng rộng rãi thoải mái, 1 tỉ 3 bây giờ hơi khó mua nhà, có mua cũng xa trung tâm và không rộng bằng

15. Duy Mèo

Duy Mèo 0906673557 BĐS Vietcomreal

Theo mình nghĩ nếu đã mua thì cái nào cũng tốt cả!
    Mua chung cư thì ko phải xây sửa và đc hưởng những tiện ích, nhưng phải đóng các khoản phí này nọ.(nói là sở hữu vĩnh viễn nhưng ko phải đâu nhé).
    Mua đất hoặc nhà phố thì mình phải xây dựng lại và ko có những tiện ích free như chung cư nhưng đất vĩnh viễn là của mình.
    Cái nào cũng có cái lợi và cái hại cả. Nếu nhà nước giải tỏa thì đều đền bù cả 2 phương án trên nhé
    Bây h quan trọng là bạn cảm thấy hợp túi tiền và tiện việc đi lại cho gđ thì cứ thế mà triển khai thôi

16. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

mua chung cư bạn ở được luôn, còn mua đất thì phải xây dựng nhưng về lâu dài vẫn thích mua đất hơn

17. MeGiangkhai

MeGiangkhai Bắt đầu nổi tiếng

Mình thì nghĩ nên mua chung cư, tầm 1 tỷ mua dc chung cư mini ở trung tâm rồi. Ko biết bạn ở khu vực nào của Hà Nội nhỉ.
    Mình thấy ở chung cư an tâm về mặt an ninh, có không gian cho con chơi. Tiện đủ đường.

18. Min Mốc

Min Mốc Bắt đầu tích cực

e vote cho ở chung cư ạ.
    Nhà em 4 năm trước cũng mua nhà đất ở ngoại thành.
    Lúc đầu hí hửng vì có căn nhà của riêng mình.
    Nhưng sau đi làm 10km thấy oải quá.
    nên năm nay nhà e đổi sang chung cư cho gần trung tâm, đi lại và tiện ích đầy đủ rồi ạ.

19. Doandungdatxanh

Doandungdatxanh Bắt đầu tích cực

EM cũng đồng ý ít tiền như vậy thì mua chung cư hợp hơn. Đỡ áp lực tài chính, sau này thoải mái kinh doanh, ổm định đời sống.