Thông tin: Những Mũi Tiêm Cần Thiết Trước Khi Có Ý Định Mang Bầu

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi Mommyoi, 11/10/2018.

1. Mommyoi

Mommyoi Thành viên đạt chuẩn

Giai đoạn mang thai là giai đoạn rất nhạy cảm, sức đề kháng của các Mẹ bầu kém đi, rất dễ nhiễm các loại bệnh mà lúc bình thường thì không hề hấn gì, nhưng khi đang mang thai thì lại ảnh hưởng rất nghiêm trọng. Thế nhưng, khi đang mang thai lại không được uống thuốc gì cả, cho nên để bảo vệ tốt sức khoẻ của cả Mẹ và thai nhi, phụ nữ có kế hoạch sinh con được khuyến cáo nên tiêm vắc xin một số loại bệnh. Bài viết này sẽ giới thiệu một số mũi tiêm được xem là cần thiết nhất:

:h:Rubella
    Rubella là một bệnh cực kì nguy hiểm cho mẹ bầu do những biến chứng mà căn bệnh này gây ra với thai nhi trong vòng 12 tuần đầu tiên của thai kỳ: phá huỷ hoặc làm chậm sự phát triển của phôi thai, gây thai chết lưu hoặc các khuyết tật ở não, tim, tai, mắt. Do đó, phụ nữ nên tiêm phòng Rubella trước khi mang thai 3 tháng.

:h:Thuỷ đậu
    Theo các thống kê cho thấy, tỉ lệ phụ nữ mang thai bị tử vong do thuỷ đậu cao nhất trong số các trường hợp bình thường khác mặc bệnh thuỷ đậu. Bởi vậy, phụ nữ nên tiêm ngừa thuỷ đậu ít nhất 1 tháng trước khi mang thai để tránh các biến chứng cho Mẹ và bé.

:h:Viêm gan B
    Viêm gan siêu vi B dễ lây qua đường máu và dịch cơ thể nên dễ lây từ Mẹ sang con trong quá trình mang thai hoặc khi sinh nở. Do đó, để phòng ngừa viêm gan siêu vi B bẩm sinh cho bé, cả Bố lẫn Mẹ cần tiêm ngừa 9 tháng trước khi mang thai để cơ thể tạo đầy đủ kháng thể.

:h:Cúm
    Cúm là bệnh khá thường gặp nhưng lại đặc biệt nguy hiểm cho Mẹ bầu vì dễ gây dị tật thai nhi bẩm sinh, đặc biệt là 3 tháng đầu thai kỳ. Do đó, Mẹ bầu nên tiêm phòng cúm trước khi mang thai để an tâm hơn nhé.

Ngoài ra, các Mẹ có thể đến các bệnh viện để được bác sĩ thăm khám và tư vấn tiêm đầy đủ các loại vắc xin cần thiết trước khi mang bầu nhé. Chúc các Mẹ luôn khoẻ mạnh.

Nguồn: Sách “Sổ tay Mẹ bầu” của Ngọc Ánh – Xuân Lê.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mommyoi
    Đang tải...

2. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

cảm ơn MOm về bài viết rất hay

Mommyoi thích bài này.
  3. Mommyoi

cảm ơn bạn nhé ! Mình mong muốn có thể chia sẽ những gì mình đã tìm tòi, nghiên cứu và đã học được từ những khóa học dạy làm mẹ để giúp cho các bà mẹ trong tương lai trang bị được những điều cần thiết chào đón những thiên thần bé bỏng của chúng ta. :h:

Vũ Thị Bích Liên thích bài này.
  4. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Cứ tiếp tục vậy nhé

5. YENLTHVT

YENLTHVT Thành viên tích cực

Bên em có sản phẩm bh thai sản với thời gian chờ chỉ 270 ngày, hạn mức chi trả 100tr nội trú và 50tr đẻ mổ với chi phí chỉ 4tr8. Mẹ nào chuẩn bị có em bé thì tham gia luôn rất lợi đấy ạ. Các mẹ cần ib em nhé. Zalo em là O985.936.963. Bên cạnh đó em còn có sp bảo vệ ung thư mệnh giá 500tr với mức phí tối thiểu chỉ 490k/ năm ạ. Cực cực rẻ và hữu ích các mẹ nhé! Các mẹ cứ yên tâm mua bảo vệ cả nhà mà không lo về phí ạ!

Sửa lần cuối: 28/10/2018
  6. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

bài viết rất hữu ích. cảm ơn chủ thớt

7. Mommyoi

cảm ơn bạn Phuong nhé!::)