Cần giúp: Nên Cho Con Học Trường Công Hay Trường Tư

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Kasa Trần, 15/1/2019.

1. Kasa Trần

Kasa Trần Bắt đầu tích cực

Các bố mẹ ơi sang năm bạn nhà em bắt đầu vào lớp 1, thực sự em đang rất rối trí không biết nên lựa chọn cho con đi học trường công hay trường tư.
    Các bố mẹ có con đi học rồi cho em 500đ kinh nghiệm với ạ. Theo các bố các mẹ ưu và nhược điểm mỗi trường như thế nào?
    Em hơi lăn tăn trường tư ở khoản học phí nên nếu nhà mình có thông tin học phí các trường tư gần khu Gia Lâm thì cho em xin thông tin với ạ,

Em cảm ơn cả nhà mình,

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Kasa Trần
    Đang tải...

2. buithuthuy27

buithuthuy27 ĐỒ LÓT XUẤT KHẨU

Mình có 2 đứa con. Lớn học lớp 6, bé học lớp 3.
    Từ mầm non 2 con m đều học trường công.
    Bà chị m có 2 đứa đều học trường tư từ bé.
    Theo m mỗi kiểu có những ưu điểm khác nhau.
    Trường công:
    Nhược điểm: học nhiều, bài vở nặng, không gian ít, lớp đông.
    Ưu điểm: vì học nhiều nên các con thi lên 10 hay đại học uy tín không có gì khó cả. Học phí rẻ.
    Trường tư:
    Nhược điểm: học ít nên thi ra công lập 10 hay đại học khó, chỉ có thể tiếp tục học dân lập sau đó đi du học.
    Ưu điểm: không gian rộng rãi, lớp vắng, học ít, có kỹ năng hoặc có sự phát triển giao tiếp. Học phí cao.
    Gia lâm thì m không biết, chị m cho con học ở Everest Hoàng quốc Việt, có xe đưa đón. Học phí đâu tầm 8tr/ tháng. Cũng có 1 vài đóng góp khác nữa thì phải. Nhưng đối với gia đình đã xác định cho con đi học tư thì học phí chắc chắn là có chuẩn bị rồi ạ.
    Thân.

Kasa Trần thích bài này.
  3. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

Vinschool bên long biên cháu e đang học tầm 7 triệu/tháng, cũng có hệ đắt hơn. Nói chung là tốt, con thích học, phát triển kỹ năng, thầy cô tân tâm, môi trường tốt, v..v... K có gì phải chê, ngoài chuyện học phí cao và xác định học trường tư thì k về lại trường công

Kasa Trần thích bài này.
  4. Monkute

Monkute Thành viên tích cực

Trường công thì tùy trường học nhiều, học ít, như con mình mới lớp 2 thì hoc công nhưng là trường chuẩn quốc gia gần nhà thôi, ko phải trường tuyển đứng đầu quận ( nam thành công, nghĩa tân...) mình thấy học ít, so với trường tư thì học ít hơn nhiều, vì trường tư học cả tiếng anh khá nặng và toán cũng nâng cao hơn rõ. Nên mình thấy công cái được nhất là rẻ, chứ ko phải là bài vở nặng, hay học tốt hơn đâu.
    Như mình thấy là nếu có điều kiện và muốn con học nhiều ( cả văn hóa , tiếng anh, lẫn kỹ năng) cấp 1 thì nên học tư, chương trình của bộ giáo dục thì trường tư chả kém gì trường công, tiếng anh thì hơn hẳn, kỹ năng thì khỏi nói, và quan trọng chỉ mất thời gian trên lớp để nhồi tất cả những thứ đó, còn học công muốn nhồi tất cả như vậy thì sẽ phải mất thời gian đi học thêm vì đơn giản trên lớp nó chỉ có ngồi học toán và tiếng Việt, mà cũng chả nâng cao gì, vì lớp đông cô nhồi cho 60 đứa 1 kiến thức nên sẽ mất hết cả sáng lẫn chiều, lớp học ít học sinh nên ăn uống, chăm sóc tốt hơn, bọn trẻ con thì đúng là có hơi tự do, và sướng quá nên ko chịu nổi khổ, nhưng chắc cái đó thì bố mẹ nên uốn nắn thêm. Đến cấp 2 thì chả sợ bọn cấp 1 trường tư ko vào nổi trường công, vì chúng nó học đã nhiều hơn đa số các trường công rồi.
    Bọn học công sợ cô giáo, bon chen với đám bạn đủ thể loại, ngoan có, bậy có, ngốc có mà ranh mãnh cũng có, nói chung ko sướng nên sức chịu đựng được rèn luyện hơn và cái kiểu khôn ngoan thì nó hơn đấy. Có điều bố mẹ phải theo sát để kịp thời phân tích cho chúng nó cái đúng cái sai, con mình về chơi với em chửi bậy luôn, chửi còn chả biết ý nghĩa câu ấy là gì, mẹ phải phân tích ngay đấy.
    Có một điều quan trọng nữa mà mình thấy đó là cấp 1,2 trường tư tuyển đầu vào, còn công thì ko được thế, với việc tuyển đầu vào nghiễm nhiên trường tư có được 1 số lượng trẻ có tư chất nhất định, còn công thì nhạc gì cũng phải nhảy miễn đúng tuyến . Kinh nghiệm thực tế là con mình ko ôn luyện, khóc lóc nên trường tư ko nhận, nhận toàn đứa khá thôi.
    Đến cấp 2 thì mình chưa có trải nghiệm nên chưa thể viết đúng được, nhưng phân tích của mình thế này: Hiện tại càng học lên cấp cao số lượng các trường tư có chất lượng ít hơn so với cấp 1 rất nhiều, đăc biệt cấp 3 các trường công đều thi tuyển nên lấy được 1 số lượng học sinh có chất lượng khá, đến lúc đó trường công đạt được tiêu chí đầu vào được tuyển chọn, học phí rẻ --> Vậy thì quá ổn để chọn một trường công rồi
    Còn trường tư lúc đó thì đành vớt bèo, vợt cạn thôi, chất lượng đầu vào ko tốt , học phí đắt thì làm sao các bạn ý thi nổi đại học nên chọn con đường du học.
    Hy vọng bạn sẽ có lựa chọn chính xác cho con của mình, như mình là giờ con ko vào được tư đâu vì tiếng anh nó bị bỏ xa rồi. Cấp 1 nếu con bạn ổn, gia đình khá nên cho học tư, cấp 2 thì tư hay công tùy bạn và khả năng của nó.

loan157Kasa Trần thích.
  5. quyenngoc_vmp

quyenngoc_vmp Thành viên chính thức

trường tư thì đi với chi phí mắc còn trường công sẽ cho con mình nhiều áp lực. Nói chung nó phụ thuộc vào ví tiền của bạn

Kasa Trần thích bài này.
  6. cuccu1090

cuccu1090 Thành viên chính thức

nếu có đk cho con du học (học trường nước ngoài tại VN hoặc ra nước ngoài học) thì học tư, còn ko có đk du học thì học trường công thôi.

Kasa Trần thích bài này.
  7. Kasa Trần

Em cảm ơn các mẹ nhiều, một tuần ốm không online hôm nay mới đọc được comments của các mẹ. Vụ này cũng nan giải ra phết các mẹ nhỉ vì trường tư thì phải xác định đầu tư dài hơi tới tận ĐH mất huhu

8. mehoatrau0510

mehoatrau0510

e thấy trường công thì học nhiều, bài vở nặng, không gian ít, lớp đông nhưng con có tự lập hơn

Kasa Trần thích bài này.
  9. Monkute

Quái nhỉ, sao cứ bảo công học nặng, cấp 1 công học rất nhẹ nhàng. Con mình học công mà, so với tư học nhẹ hơn nhiều

10. cuccu1090

cuccu1090 Thành viên chính thức

À, vì tư họ khuyến khích nhiều môn sáng tạo, công chỉ tập trung toán tiếng việt và hay có vụ học thêm

11. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

về tự lập trường tư phát triển kỹ năng tư duy hơn nhưng để thi vào cấp 3 thì hơi khó

12. Thập Duy Khánh

Thập Duy Khánh Thành viên chính thức

nếu có điều kiện thì cho be học trương tư hay hơn

Kasa Trần thích bài này.
  13. Monkute

Thêm hay không là do bố mẹ, trên lớp cô ko dạy được hết 60 đứa nên mới sinh ra học thêm, ròi muốn con nâng cao nên tự bắt nó học thêm , chương trình thực tế chả có gì nặng , chả có gì nâng cao, cuối tuần chả có tý bài tập nào cả.

14. Kasa Trần

Em thấy mấy bạn bé cùng tòa nhà em đi học cứ khệ nệ toàn sách là vở mà về bố mẹ cũng toát mồ hôi hột học theo con mn ạ. Nghĩ tới viễn cảnh í mà hoảng.

15. wuwei

wuwei Thành viên chính thức

Em đang cho con học trường tư, cả xe đưa đón cũng 1x triệu 1 tháng.... Nói chung trường tư em chỉ cần học tiếng anh tốt là được thôi, còn đọc viết rồi sáng tạo hay kỹ năng sống thì cấp 1 bạn nào cũng giống nhau hết...Nhưng lớp 2 em đang định chuyển sang trường công học... Tại học trường tư có 1 số nhược điểm như sau: F1 nó không sợ giáo viên lắm, không tự giác học tập nhắc mỏi cả mồm, khản cả cổ. Phải dậy sớm do học xa nhà nên 6 rưỡi đã phải dậy để 7h kém 15 xe đến đón, lúc nào cũng thấy buồn ngủ nên hơi khổ thân con ( muốn tìm trường nào cho gần nhà, nó ngủ thêm được 15 phút buổi sáng thì tốt)... Đi học về lúc nào cũng kêu đói, chẳng hiểu ở trường nó ăn uống thế nào, con gái con đứa gì nhìn lúc nào cũng lôi thôi nhếch nhác....Ngoại khóa gì thì bơi không biết, vẽ thì xấu, cờ vua thì đánh kém =)) May được cái piano nó học ở ngoài từ 4 tuổi nên đánh cũng tàm tạm.... Từ ngày đi lớp 1 em ko cho học Apollo nữa thì cảm thấy tiếng anh nó chẳng lên là mấy, dù trường đấy giáo viên 1/2 là nước ngoài. Trường công học phí thì em không rõ là bao nhiêu, chắc chỉ = số lẻ của trường tư...Đổi trường thì mỗi tháng tiết kiệm được 10 triệu cho đi học thêm bên ngoài còn hơn ạ.

16. Monkute

Nghe bạn này nói thì thấy vấn đề nhỉ, tớ lại thấy con tớ học công chả có ý thức học gì cả, nhắc mỏi cả mồm,hết năm nay định cho vào tư để đỡ màn đi học tiếng anh ngoài, vì tớ nghĩ học tư ngày nào nó cũng học tiếng anh thì phải khá hơn 1 tuần học 1,2 buổi tiếng anh chứ. Thấy ở cơ quan mọi người toàn học tư về ca ngợi lăm, tiếng anh nó khá hơn học công rõ, và thấy thích đi học nên tự giác làm bài . Hay là cái bọn học giỏi thì trường nào nó cùng giỏi, còn bọn nhác học thì chả có trường nào chúng nó thích học nhỉ

17. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

Nếu mom có định hướng cho con đi du học thì cho nên cho bé học các trường tư mom ạ. Còn không thì vẫn cứ học trường công thôi để quy trình giáo dục của bé thống nhất từ cấp 1 cấp 2 cấp 3 mom ạ

18. ngoisaonhoxiu

ngoisaonhoxiu Thành viên rất tích cực

Tớ cũng đang băn khoăn như mẹ nó, mò đọc kinh nghiệm của các mẹ trên gg đến h vẫn chưa ngủ đc đây nè, hic