Cần giúp: Đón Con Lên Sau 2 Năm Ở Quê Với Ông Bà Gặp Khó Khăn Gì?

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi Dungxinhgai, 16/1/2019.

1. Dungxinhgai

Dungxinhgai Thành viên chính thức

Chào các mẹ,

Con gái em được 2 tuổi rưỡi. Từ hồi cháu 7 tháng em đã mang con về quê gửi ông bà. Em làm ở trên Hà Nội, con em uống sữa ngoài nên cũng không bám mẹ. Giờ em đang chuẩn bị đón con lên ở cùng và cho con đi học. Em không biết con có khóc và ốm đi không vì giờ hỏi con có lên Hà Nội với mẹ không, con toàn bảo không thích thôi.

Hồi đó, vì hoàn cảnh gia đình em đành để con ở nhà cho ông bà trông. Con được cái trộm vía, ngoan ngoãn ăn tốt nhưng sợ lên Hà Nội không thích nghi, lại nhớ bạn bè ông bà ở quê nữa. Có mẹ nào hoàn cảnh giống em không ạ. Các mẹ có thể cho em xin ít kinh nghiệm khi đón con lên không?
    Em xin cảm ơn ạ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Dungxinhgai
    Đang tải...

2. Hải sản sạch - Quang Vân

Hải sản sạch - Quang Vân Thành viên rất tích cực

có em. lúc đầu cho con ra HN con chán cứ đòi đi về, giờ con toàn đòi đi với mẹ. E đang bận con nhỏ vẫn cho đứa lớn ở quê đi học. con e ở nhà ko ốm mà bắt đầu đi học cũng ốm mất tháng đầu. Con sẽ nhớ ô bà thời gian đầu đấy nhưng nếu có trẻ con chơi cùng con sẽ vui mẹ nó ạ.

3. Dungxinhgai

Dungxinhgai Thành viên chính thức

Lên Hà Nội không có ai chơi luôn mn ạ. Em có khi còn phải xin nghỉ dài dài ở nhà với con ý. Em lo lắm :( Đúng là không ai muốn để con ở quê vì hoàn cảnh nên mình phải làm như vậy.

4. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

Ở đâu quen đó mn cho con thời gian thích nghi là đc

Dungxinhgai thích bài này.
  5. Hải sản sạch - Quang Vân

Hải sản sạch - Quang Vân Thành viên rất tích cực

6. dunghien16

dunghien16 Thành viên đạt chuẩn

Bé nhà mình cũng về quê từ 14 tháng, được 24 tháng thì cho lên đi học
    Thời gian đầu cũng vất vả lắm, con sợ đi học, chỉ đòi về. Đi học về thì cáu gắt, đánh bố mẹ... Phải mất khoảng 3-4 tháng mới bình thường trở lại

7. Tung2612

Tung2612 Thành viên tích cực

Mình cũng cho con ở quê khi con 2 tuổi, ở quê 2 năm đến 4 tuổi mới cho lên HN, chỉ mất 1 tuần đầu con phải thích nghi với thay đổi sinh hoạt vì bố mẹ đón ở lớp về muộn chứ ko sớm như ông bà ở nhà, nhưng sau khi thích nghi đc rồi thì con lại bám bố mẹ lắm. Ở cùng bố mẹ dạy con được nhiều thứ. Con cũng thích nghi nhanh vì mình ở chung cư, hàng xóm nhà nào cũng có bạn same tuổi nên con vui lắm.
    Mình cũng thấy mình đúng khi cho con ở quê với ông bà lúc con còn nhỏ, vì con được hoạt động nhiều, được hít nắng gió nên đề kháng tốt lắm, mình cũng hướng ông bà tìm hiểu các phương thức để dạy cháu nên thấy may mắn vì có ông bà đỡ cho ^^

8. quyenngoc_vmp

quyenngoc_vmp Thành viên chính thức

chắc chị phải cho bé thích nghi từ từ thôi, giai đoạn đầu chị đưa bé đi chơi vòng vòng cho quen dần với không khí. Sau đó bé sẽ hơi buồn và thiếu thích nghi khi xa ông bà và bạn bè dưới quê đó. Cũng là một khoảng thời gian khó khăn với bé khi bé còn nhỏ quả. Người Việt mình khó di chuyển đây đó do sống tình cảm nhĩ

9. daohoadt

daohoadt Bắt đầu nổi tiếng

nhà mình thì ngược lại. vất vả mấy cũng ko muốn để con xa mẹ. Ngày xưa mình phải sống xa mẹ rồi nên giờ chấp nhận lg thấp để được ở với con chứ không cho con về được mn ạ. :)

10. cuccu1090

cuccu1090 Thành viên chính thức

chắc chắn sẽ có khó khăn về sức khỏe: môi trường kém tốt hơn hơn ở quê, dễ ốm; tâm lý bé khi xa môi trường quen thuộc, nên đón bà ra ở cùng một thời gian.

11. Nhim & Bo

Nhim & Bo Phụ kiện sinh nhật AloParty

2.5 tuổi thì bé cũng có thể đi học nhà trẻ được rồi mà. Tất nhiên là khi mới đi học bé sẽ khóc và cũng có khả năng sẽ ốm. Nhưng thời gian ngắn là bé có thể vượt qua được mà. Mẹ sẽ hơi vất vả thời gian đầu này 1 chút. Cuối tuần mẹ được nghỉ tranh thủ cho con đi chơi lấy lại tinh thần, động viên con sang tuần mới lại tiếp tục đi học ngoan, cuối tuần mẹ lại thưởng cho đi chơi là bé sẽ phấn khởi lắm. Hai mẹ con cố gắng lên nhé ! Không gì bằng con được ở gần mẹ đâu :)

Dungxinhgaicuccu1090 thích.
  12. BapBiShark

BapBiShark Thành viên chính thức

Dần dần con sẽ quen thôi mom ah!

13. chilove1512

chilove1512 Mẹ bỉm sữa lần thứ 3

Không sao đâu bạn, bé nào cũng vậy ah, sau 1 thời gian cố gắng kiên trì, yêu thương chăm sóc con là con lại quấn lấy mẹ ngay.

14. chimri2017

chimri2017 Bắt đầu nổi tiếng

Bé lớn nhà mình trước 10 tháng đã phải cho về quê ở với ôb rồi vì mẹ lại có bầu em bé. Thời gian đầu nhớ và xót con kinh khủng,cứ cuối tuần nghỉ làm là lại nhẩy xe khách về với con ngay. Mãi sau bầu bí tháng cuối với lại chăm con bé nên phải chịu kg về với con thường xuyên được nữa. Con mình còn đi học mẫu giáo ở quê rồi cơ. Ck mình còn định để học tiểu học luôn ở quê phần vì bà cháu cũng quấn nhau phần vì sợ cũng ngại khó ngại khổ vì con quen ở quê rồi. Tấm lòng người mẹ thì không bao giờ chịu xa con nếu không bần cùng bất đắc dĩ. Nhớ đợt 30/4 năm ý con lên 4 rồi đón lên chơi với bố mẹ và em mà nó khóc nhất định đòi về quê ở với ôb. Đành phải đứt ruột gửi con về ôb chăm tiếp. Hè năm sau mình lại đón lên, không hiểu tại lớn hơn biết so sánh trên này có nhiều chỗ vui chơi hơn hay sao ý mà con không khóc đòi về quê như năm trước nữa. Và khi mình hỏi ý kiến con ở đây đi học cùng em là con đồng ý luôn,mừng lắm mn a. Bà thì xót cháu thương con cứ khóc đòi cho về quê học. Cũng phải gian nan mất thời gian đầu từ từ uốn nắn để con học cách chấp nhận thích nghi vì dù sao ôb cũng chiều hơn bố mẹ nhiều lắm. Mới đó mà đã 5 năm con ở cùng bố mẹ rồi,1 chặng đường nhỏ trên đường đời của con nhưng đánh dấu 1 bước ngoặt lớn mn a. Tận năm ngoái con nhà mình vẫn còn bảo "hồi bé con tưởng bà nội là mẹ của con" đã đủ biết con gắn bó với bà đến mức nào rồi mn nhỉ. Nên mn hãy cố gắng lên,mình cứ uốn nắn dần dần là con sẽ thích nghi và quen dần thôi. Chúc gia đình mn luôn vui vẻ và đầm ấm bên cạnh nhau nhé.

15. duclam1088

duclam1088 Giường Ngủ Đẹp shop

Rồi các bạn cũng sẽ quen bố mẹ thôi. 2 bé nhà mình gửi ở nhà ông bà 1 năm, đến khi lên trên HN chỉ mất khoảng 2 tuần là không muốn về quê rồi.

16. mehoatrau0510

mehoatrau0510

em thì quyết tâm k bao giờ cho con về quê với ông bà, cố gắng gần con càng nhiều càng tốt

17. doanhung3050

doanhung3050 Thành viên đạt chuẩn

Mỗi người một hoàn cảnh, bạn thì không còn cách nào khác mới xa con, có thể hiểu cho bạn. Bây giờ muốn đón con lên thì hay cứng rắn lên, đừng sợ bé nhớ ông bà, vì đó là con của mình, giọt máu không thể xa mình được. Lúc đầu bé sẽ không quen, nhưng về sau sẽ dần dần lấy lại cảm giác của mẹ con thôi . Chúc bạn gần con hơn

18. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

nhờ bà lên cũng là 1 ý hay

19. Hoa Quỳ Tử

Hoa Quỳ Tử Thành viên chính thức

Cũng bình thường thôi chị ạ, cũng tốn khoảng vài tháng đứa bé sẽ nhớ quê, nhớ ông bà. Nhưng đâu cũng vào đó thôi

20. botbiennho

botbiennho Thành viên tập sự

trẻ con hay quên lắm mom, thời gian đầu thôi