Thông tin: có mẹ nào cho con đi đục lỗ tai để đặt ống khí vào tai chưa

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi xjtrumxjpo, 23/6/2014.

1. xjtrumxjpo

xjtrumxjpo Bắt đầu tích cực

Cho mình hỏi có mẹ nào biết về bệnh viêm tai giữa của bé mà đi khám bác sĩ bảo phải đục lỗ ở màng nhĩ rồi nhét ống khí vào trong tai k? Bé nhà mình trước bị chảy mủ ở tai, chữa khỏi rồi mà có 1 đợt lạnh bé bị sổ mũi và ho lâu nên nó chạy lên tai, đi khám bác sĩ bảo phải đặt ống khí vào. Đợt đấy gần tết, nhiều người khuyên k làm vì tết bác sĩ muốn kiếm tiền nên nói vậy. Mình khám ở phòng khám tư, mình cho con đi khám lại ở trong viện thì bác sĩ lại bảo k sao. Từ hồi đó đến giờ k thấy con có hiện tượng gì nhưng vừa rồi về quê ông bà k cho ngoáy tai, bé lại bắt đầu hay gãi tai lại, giờ muốn cho con đi khám lại mà k biết nên khám ở đâu đáng tin. Việc đặt ống vào tai là tốt hay k tốt cho bé ???

Xem thêm các chủ đề tạo bởi xjtrumxjpo
    Đang tải...

2. nguyenvu

nguyenvu Bắt đầu tích cực

Ðề: có mẹ nào cho con đi đục lỗ tai để đặt ống khí vào tai chưa

tớ đây, tớ đã cho con đặt ống thông khí từ tháng 10/2013 đến giờ là 8 tháng rồi. Bạn nhà tớ bị viêm tai, cả 2 tai luôn, khám ở gần nhà thì bs chữa mãi ko khỏi, cuối cùng kê thuốc bảo tớ đưa con ra bv gần đấy tiêm, nếu ko đc thì phải đặt ống thông khí, nhưng tớ sợ nhỡ sốc thuốc ko ai chịu trách nhiệm vì 1 người kê lại 1 người tiêm chả liên quan đến nhau. Thế nên tớ đưa sang BV Hồng Ngọc, đo nhĩ lực thì xẹp hẳn rồi, con ko nghe thấy gì nữa, bs soi tai bảo dịch mủ bên trong tai đặc hết lại rồi, có tiêm cũng ko loãng ra để mà hút đc nên chỉ có cách đặt ống thôi. Đặt ống tức là bs sẽ rạch 1 lỗ nhỏ ở màng nhĩ của con, đặt vào đấy cái ống nhựa hay silicon gì đấy rồi hút hết dịch ở bên trong ra. Làm nhanh lắm, chỉ 15 phút là xong, con cũng ko cần phải ở bên viện theo dõi mà đc về luôn, cũng ko ốm sốt gì cả. Trộm vía bạn nhà tớ trc mãi ko biết nói, hóa ra là ko nghe thấy gì, sau khi đặt ống thì bắt đầu nghe đc và bắt đầu hót như chim luôn. Trường hợp của bạn nhà tớ là ko phải nạo VA nên chi phí hết khoảng 5tr, còn trường hợp hay viêm, VA quá phát phải nạo thì phải nằm viện để nạo và theo dõi 1-2 hôm thì phải (con của chị làm cùng tớ vừa nạo VA vừa đặt ống chi phí hết khoảng mười mấy triệu).
    Thỉnh thoảng tớ có cho con đi kiểm tra tai (soi tai mũi họng), đợt gần nhất là màng nhĩ bên phải đang liền dần và đẩy cái ống ra nên con khó chịu, hay cho tay vào bịt tai. Dự kiến khoảng 1-2 tháng nữa bên phải màng nhĩ liền hẳn là có thể gắp ống ra, còn bên trái chậm hơn, đang bắt đầu có dấu hiệu tái tạo màng nhĩ. Bs bảo thông thường màng nhĩ sẽ tự lành, còn nếu ko tự lành thì bs sẽ phải vá lại màng nhĩ cho con.
    Trong quá trình đặt ống phải giữ tuyệt đối ko để nước vào tai con bạn nhé.
    À, tớ chọn làm bs Pisy (người Campuchia) nhé, bs nhẹ nhàng, giải thích rõ ràng, tớ chọn vì chị làm cùng trc cũng cho con làm bs đấy.

Sửa lần cuối: 24/6/2014
    xjtrumxjpo thích bài này.
  3. xjtrumxjpo

xjtrumxjpo Bắt đầu tích cực

Chết, e cứ nghĩ bác sĩ nói vậy để kiếm tiền thôi. Con nhà e cũng bị viêm 2 tai, bé nhà c đặt ống khí là hồi đấy bé bao tuổi vậy c. Đặt xong là nó tự đẩy ống khí ra ngoài chứ k phải mình đặt cả đời ạ. E cứ lo phải đặt cả đời với lại rạch màng nhĩ sẽ ảnh hưởng k tốt cho tai sau này
    Bệnh viện hồng ngọc chuyên tai mũi họng hả c ơi, khám ở viện nhi trung ương có tốt k c, e k biết nên khám ở đâu vì khám 2 chỗ 2 kết quả khác nhau nên e băn khoăn. Giờ e cũng muốn đi đo nhĩ lực cho con thử thì đo ở đâu ạ

4. me_bin_bon

me_bin_bon

lần đàu tiên mình nghe thấy vụ này, mẹ chủ topic cho đến hồng ngọc như mẹ ở trên làm cho yên tâm

5. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

bé nhà mình hồi hơn 1 tuổi cũng bị VTG, đi khám bs bào phải đặt ống, nhưng mình ngại nên ko đặt cho con. Hàng ngày mình làm vệ sinh tai sạch sẽ cho con thôi, đến giờ bé 2 tuổi rồi, nói như đài, tai thi thoảng có gỉ ướt lau là sạch thôi chứ ko thấy có gì bất thường hơn cả

6. diepbui1506

diepbui1506 Thành viên tập sự

Phải đă

7. diepbui1506

Bạn nên đưa con đi khám và đặt OTK cho con. Hôm rồi mình có làm cho bé nhà mình. Mình làm ở bệnh viện An Việt ở 1E Trường trinh do bác sĩ Tuấn Hùng khoa tai mũi họng bệnh viện Bạch mai làm bác rất cẩn thận và tận tình. Bạn có thể tham khảo bác ấy sdt của bác ấy:0932.328.328. Chúc con mau khoẻ

8. diepbui1506

Bạn nên đưa con đi khám và đặt OTK cho con. Hôm rồi mình có làm cho bé nhà mình. Mình làm ở bệnh viện An Việt ở 1E Trường trinh do bác sĩ Tuấn Hùng khoa tai mũi họng bệnh viện Bạch mai làm bác rất cẩn thận và tận tình. Bạn có thể tham khảo bác ấy sdt của bác ấy:0932.328.328. Chúc con mau khoẻ

9. huonghamisa

huonghamisa Thành viên mới

Chết, e cứ nghĩ bác sĩ nói vậy để kiếm tiền thôi. Con nhà e cũng bị viêm 2 tai, bé nhà c đặt ống khí là hồi đấy bé bao tuổi vậy mn

hoangngoctrang312 thích bài này.
  10. hoangngoctrang312

hoangngoctrang312 Thành viên đạt chuẩn

mình chưa bao jo thử cái này cả

11. thuyhdong

thuyhdong Bắt đầu nổi tiếng

con nhà tớ đây,sáng mai làm. 6tuoi, phải đặt ống để dịch trong tai chảy ra vì uống thuốc mãi ko hết dịch. bắt buộc phải làm. con nhà tớ phải nạo cả VA nữa. chi phí tầm 12tr-13tr. con nhà tớ làm trong taimuihong trung ương. ko ai muốn can thiệp dao kéo hay thuốc men gây tê gây mê vào người con làm gì cả bất đắc dĩ mới phải làm thôi. :((

12. TTMSSG.Nguyenkim

TTMSSG.Nguyenkim Thành viên tích cực

Thương các con quá

13. brightmoon_189

brightmoon_189 Hội rắn 89

hic, cu nhà e bị tái phát VTG lần này là lần thứu 3, nhưng lần này lâu quá, lần trc dùng kháng sinh triệt đc, nhưng giờ dùng kháng sinh mãi k hết, xong trích hút mủ các kiểu, để vỡ tự nhiên r hút, làm đủ rồi mà vẫn tái lại, đến nay là 8 tuần, dừng kháng sinh từ hôm thứ 2, mà hôm qua lại thấy mũi,, ng hơi sốt, đêm trằn trọc, chắc lại ứ dịch rồi. bác sĩ bảo nếu k đáp ứng kháng sinh, kéo dài quá 3 tháng là bắt buộc phải đặt ống. e liều cho con dùng thuốc Đông Y của bsi Đống, vì mấy chị bạn làm cùng em và chồng đều cho con dùng, con các chị ấy khỏi mà con em chả có dấu hiệu đỡ. e kiên trì dùng đến hết tuần sau nữa mà k khỏi thì đành phải đặt ống đây. buồn suốt từ hôm qua đến nay, chán quá đi mất. c cho e hỏi sau mấy năm thì tình hình bé nhà c thế nào r ạ

Mol Pi thích bài này.
  14. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

lần đâfu mình nghe phải đục màng nhĩ để đặt ống ở lỗ tai đó, @@

15. bag121984

bag121984 Valy keo,tui xach gia re.

lần đầu mình nghe hic

16. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

mình chưa bh sd biện pháp này b ạ

17. Mol Pi

Mol Pi Thành viên tập sự

Mom ơi cho em hỏi. Con nhà Mom uống thuốc nhà bsi Đống thế nào ạ. Con em cũng bị tái đi tái lại 3 4 lần rồi. Giờ đang dùng thuốc của bác sĩ Đống mà nay 3 tuần r lại thấy bé sốt và quấy khóc chắc lại VTG rồi. Nghĩ thương con quá Mom ạ, sót con nữa. Mom có thể cho em số hoặc zalo để em hỏi thêm ít thông tin không ạ. Nhà Mom sau uống thuốc BS Đống có khỏi không hay lại phải đi đặt ống ạ ?

Sửa lần cuối: 21/11/2019
    Mẹ Tôm Mỡ thích bài này.
  18. brightmoon_189

bsi ĐỐng là 5 lọ chả khỏi, lại quay về tây y. về sau cũng khỏi, nhưng chỉ khỏi tai k khỏi mũi, mũi vẫn lai rai bị, đợt đó khỏi đc 6 tháng, đến cách đây hơn tháng lại bị lại, dùng augmentin đỡ xíu xong lại bùng lên phải kết hợp với klacid mà chỉ khỏi tai, mũi vẫn bị mủ vàng, thứ 2 vừa rồi vừa vào Nhi làm kháng sinh đồ, đag đợi kết quả. bạn add zalo mình: 0987412696

19. Mẹ Kem iu

Mẹ Kem iu Bắt đầu nổi tiếng

Nghe mn hỏi mà giật hết cả mình. Nghe đục là thấy sợ rồi. Viêm tai giữa mình thấy có nhiều bs mát tay mà nên mẹ nó tham khảo thêm nhé! Chúc bé nhanh khỏi!!!

20. brightmoon_189

nghe vậy thôi chứ nó là tiểu phẫu, làm nhẹ nhàng và nhanh mà ạ