Tranh luận: Đặt Ra Kế Hoạch Tài Chính Năm 2019 Liệu Có Sớm

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thanhhhoa2605, 12/11/2018.

1. Phật tại Tâm

Phật tại Tâm Giải đáp bảo hiểm sức khỏe, bảo hiểm nhân thọ

Có quy tắc 6 cái lọ của T. Harv Eker quá nổi tiếng về lập kế hoạch tài chính rồi đó ạ, nhưng nếu ai thấy không theo được vì quá nhiều cái lọ thì các bạn có thể áp dụng quy tắc 50/20/30 tinh gọn hơn :
    50% dành cho chi phí thiết yếu
    20% dành cho Tiết kiệm & Đầu tư
    30% dành cho chi tiêu cá nhân

Dù theo cách nào thì cũng nên chi tiêu theo cách "Thu nhập - Tiết kiệm = Chi phí"

Đang tải...

2. Mechimun

Mechimun Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ @MinhThuy18 nhé. Nhà mình đang mong về nhà mới đây. Cạnh nhà có cái hồ, hai vợ chồng hì hụi đi đo, chu vi gần 2km, suốt ngày bảo nhau là khi nào về nhà mới tối nào cũng đi bộ 2 vòng hồ.hihi

3. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

same same nhà mình, nhà mình cũng tầm trên dưới nhà mn này, cưới nhau đến h là gần 3 năm, có 1 con nhỏ và 1 cục nợ hơn 600tr, mới hoàn thiện thô (chưa sơn, chưa nội thất) 1 căn nhà nho nhỏ, nói chung là phải liều mn ạ.

4. MinhThuy18

MinhThuy18 Thành viên sắp chính thức

@Mechimun ơi mong là khi nào chuyển vào ở thật rồi vẫn giữ nguyên tinh thần đi bộ như bây giờ :) Chúc mn ăn cư lập nghiệp nhé.

5. Mechimun

Mechimun Thành viên tập sự

Cảm ơn mẹ @MinhThuy18 nhé. Tận tháng 10 năm sau mới nhận nhà cơ, mong phết mẹ nó ạ

6. Lê Thanh Triều

Lê Thanh Triều Thành viên mới

Bạn dự đinh mua nhà sau bao lâu tích lũy.

7. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

thay quy tac nay hay a

Phật tại Tâm thích bài này.
  8. Mesg

Mesg Thành viên tập sự

Đa số các bác khuyên mình liều, nên mình đã cho ra thêm một nhóc con, vậy là càng xa giấc mơ có nhà.
    Giờ thu nhập 2 vợ chồng đã lên được 30Tr, nhưng chi tiêu + con cái đi học đã hơn hai mấy triệu, rồi chi đủ thứ cũng không thấy dư đồng nào hết ạ.

9. Sansan233

Sansan233 Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy thu nhập 2 VC tầm 20 tr vẫn có thể mua được nhà đất, tất nhiên là ko đủ mua trong nội thành thì các mẹ có thể chịu khó mua các khu ngoại thành như Đông Anh, thạch thất.. cả nhà và đất tầm 1.2 tỷ,
    Còn về mặt chi tiêu trong gđ, có câu nói khéo ăn thì no khéo co thì ấm, tùy vào mức thu nhập mà mình lựa chọn mức sống phù hợp.
    Ví dụ: Thu nhập 25 tr.
    + Chi phí sinh hoạt thiết yếu: 10tr (40%): Tiền ăn, tiền học 1 con, điện nước, xăng xe, ....
    + Tiết kiệm: 10 tr (40%): giai đoạn mua đất, xây nhà nên cố gắng tiết kiệm khoảng 40%
    + Bảo hiểm: 2 tr ( 7%): mình mua bảo hiểm vì với tư tưởng của 1 ng học tài chính, mình nghĩ đây là 1 hình thức đảm bảo dự phòng rủi ro nên thực hiện cho gia đình
    + Học tập: 1 tr (5%): khoản này tích lũy, hàng tháng mình dành tiền mua sách hoặc mua các khóa học online, học tiếng anh, học lái xe... học tất cả những gì muốn học
    + Khác: 2 Tr: gọi là tự do tài chính cho một số khoản phát sinh bên ngoài.
    ........
    Phần tiết kiệm 10tr/tháng mình để 1 khoản 200 tr gửi Tk kỳ hạn 3 tháng , nhằm mục đích phòng trừ các khoản chi phí đột xuất phát sinh. còn lại cứ để tích lũy mua đất, mua nhà mua xe
    Đó là cho các khoản cố định, ngoài ra các khoản thưởng hoặc doanh thu phát sinh, được trích 1 phần để vào quỹ du lịch (1 năm đi nc ngoài 1 lần, trong nc 1 lần), còn lãi cũng cho vào tiết kiệm hoặc mua sắm vật tư nâng cao đời sống.
    Một phần vốn cố định dùng để đầu tư sinh lời: phần này lãi mình gộp vào gốc để đầu tư liên tục (bán hàng ol...., coi như khoản để đầu tư mình ko rút vốn ở đây ~100tr).
    Nhìn chung còn mấy khoản bbes bé nữa ko kể ra, nhưng nhì chung các mục chính là vậy, mình thấy việc quản lý tài chính tốt giúp mình luôn dư dả, dù có đi vay t cũng biết được kế hoạch trả và nguồn trả rõ ràng :)
    Tất nhiên quan trọng nhất vẫn là kiếm thêm nguồn thu nhập, tích lũy dần kiến thức sẽ khiến cho thu nhập tăng dần và mức sống tăng dần lên, còn việc hạn chế chi tiêu (phí sinh hoạt thiết yếu) sẽ chỉ làm đời sống gò bó thêm, khó phát triển đc hơn). Đó là kinh nghiệm quản lý và sử ụng tài chính gia đình mình đang áp dụng, và thấy khá ổn,

10. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình thấy
    lập ra như vậy nhưng vẫn bị những khoản phát sinh khác ngoài dự kiến

11. minipanda

minipanda Bắt đầu nổi tiếng

tương đối thôi chứ bảo y xì đúc thì ko được.