Kinh nghiệm: Chia Sẻ Các Mẫu Câu Giao Tiếp Tiếng Anh Hằng Ngày Với Con.

Thảo luận trong 'Tiếng Anh cho con' bởi elingos, 9/1/2019.

1. elingos

elingos Thành viên tập sự

Chào cả nhà,

Mình chắc là đa số các bạn đang dành rất nhiều công sức và tiền bạc mong cho con học thật giỏi tiếng Anh. Mà để trở nên giỏi trong việc nào đó, chắc chắn là bạn phải có hứng thú với nó trước, và trẻ cũng vậy. Đa số ba mẹ giao phó hoàn toàn cho thầy cô trong trường, trong lớp học thêm, để giúp phát triển niềm đam mê tiếng Anh cho con mình. Cũng đúng thôi, đó là công việc của giáo viên mà. Nhưng ba mẹ ơi, có một cách hiệu quả hơn rất nhiều, góp phần không nhỏ giúp con học giỏi tiếng Anh mà lại không tốn tiền. Đó là, tạo cho con một môi trường tiếng Anh ngay tại nhà.

Tại sao nên tạo môi trường tiếng Anh tại nhà cho con?
    Có bao giờ bạn thấy những bạn đi du học nước ngoài, sau vài tháng đã nói tiếng Anh như gió không? Đó là vì những bạn ấy có 100% môi trường tiếng Anh để luyện tập 24/7. Dần dần, giao tiếp tiếng Anh đối với các bạn ấy là một việc làm bình thường hằng ngày, hết sức tự nhiên, không còn là một môn mà mình phải gồng lên để học nữa. Các bé ở Việt Nam hoàn toàn có thể xem sử dụng tiếng Anh là một việc bình thường đơn giản, nếu ba mẹ cũng có thể tạo một môi trường tiếng Anh tương tự như vậy. Học chung với con còn giúp các bé cảm thấy mình được động viên và dần dần trở nên yêu thích môn tiếng Anh. Khi có hứng thú rồi, chúng sẽ có thể tự học, tự tìm tòi một mình và giỏi tiếng Anh là điều đương nhiên.

Mục tiêu của việc tạo môi trường tiếng Anh tại nhà.
    Trước khi nói đến cách giúp ba mẹ tạo môi trường tiếng Anh cho con, chúng ta phải biết mục tiêu cuối của việc này là gì. Học giỏi tiếng Anh, ngoài đọc chuẩn, dùng từ và ngữ pháp chuẩn ra, còn có “sự lưu loát nữa!”. Lưu loát ở đây có nghĩa là trẻ sẽ có thể tự suy nghĩ bằng tiếng Anh và nói được những gì trẻ đang nghĩ một cách dễ dàng và tự nhiên. Trẻ nhỏ có thể không giỏi viết, từ vựng ngữ pháp còn hạn chế, nhưng một khi chúng có được sự lưu loát thì các kỹ năng còn lại chúng đều có thể tự hoàn thiện sau.

Ba mẹ không giỏi tiếng Anh có dạy được cho con không?
    Bạn không cần phải giỏi tiếng Anh. Công việc của bạn là tạo điều kiện, môi trường cho con, có thói quen sử dụng tiếng Anh mỗi ngày càng nhiều càng tốt. Tuy nhiên, bạn có thể hạn chế việc phát âm sai bằng việc dùng từ điển có audio để kiểm tra. Mình sẽ chia sẻ một số mẫu câu để bạn có thể dùng để giao tiếp hằng ngày với con. Bạn hãy chắc là mình phát âm tốt những câu đó. Dù trình độ tiếng Anh của bạn đang ở đâu, hãy quyết tâm tạo cho con một môi trường tiếng Anh ngay tại nhà, để các con cảm thấy là “À giao tiếp tiếng Anh là chuyện nhỏ, vì mình đã làm mỗi ngày như cơm bữa ở nhà với ba mẹ rồi". Đừng bất ngờ khi một ngày nào đó con bạn sẽ dạy lại bạn tiếng Anh nhé! Nếu bạn muốn cải thiện tiếng Anh của mình, thì việc học cùng con sẽ giúp việc học của bạn thú vị hơn đấy!

Làm cách nào để tạo môi trường tiếng Anh tại nhà?
    Ba mẹ có thể dụng 1 hoặc 2 cách dưới đây.
    Cách 1: Dành một khung giờ nhất định mỗi ngày để nói tiếng Anh với con. Đó có thể là khi các con chuẩn bị đồ ăn trong bếp cùng bạn hay trong bữa cơm tối gia đình. Trong khoảng thời gian đó, cả nhà sẽ chỉ giao tiếp với nhau bằng tiếng Anh.
    Cách 2: Nếu bạn có 2,3 bé đều đang học tiếng Anh, hãy "bắt" các bé phải nói chuyện nhau bằng tiếng Anh khi chơi cùng nhau (nếu không bạn sẽ "tịch thu" đồ chơi ).
    Cách 3: Nếu ba hoặc mẹ tiếng Anh khá, hãy phân chia nhau, 1 người sẽ chỉ giao tiếp tiếng Anh với con, người còn lại nói tiếng Việt.

Tips: Hãy dùng thật nhiều ngôn ngữ cơ thể để diễn tả, dù bạn biết hay không biết từ vựng để nói. Phương pháp đó gọi là "Total Physical Response - TPR" vô cùng hiệu quả, giúp các bé hiểu và ghi nhớ từ vựng lâu hơn.
    Hãy bắt đầu bằng những câu hỏi đơn giản mà bé có thể trả lời bằng 1-2 từ. Nếu bé không biết trả lời, hãy giúp bé, rồi bảo bé lặp lại cùng bạn. Dần dần, khuyến khích bé trả lời bằng một câu ngắn. Khi tiến bộ, bé sẽ biết cách nói ra suy nghĩ của mình bằng một câu hoàn chỉnh, và còn có thể kể những chuyện xảy ra trong ngày hôm đó, hôm qua hay ngày mai.

30 Mẫu câu giúp giao tiếp tiếng Anh hằng ngày với con dành cho ba mẹ
    1. It’s time for breakfast/lunch/dinner.
    2. It’s time to wake up/go to school/go to sleep.
    3. Please clean up your toys/room
    4. Have you brushed your teeth? Yes or No?
    5. Have you washed your hands? Yes or No?
    6. Have you done your homework?
    7. Today, do you feel happy or sad?
    8. Is the food yummy/nice/delicious?
    9. Is it sunny or rainy/windy today?
    10. Is it hot or cold today?
    11. Do you like ...?
    12. Do you know how to sing/dance/fry an egg?
    13. Let’s do this together!
    14. Do you like your classes today?
    15. Can you give me a pen/paper/dish?
    16. Can you help me with cooking/cleaning/washing?
    17. Can you pass me the food/bread/salt, please?
    18. Please finish your food/homework
    19. You should eat more food/rice/meat/vegetables
    20. You should drink more water/milk/juice
    21. What’s time is it?
    22. How’s the weather today?
    23. How’s your school today?
    24. What lessons did you have today?
    25. What did you learn in school today?
    26. What did you have for lunch today?
    27. Is there anything special or fun today?
    28. Remember to bring your jacket/helmet/water bottle
    29. Where do you want to go on the weekends?
    30. What do you want to do on the weekends?
    Có bản audio mp3 mình đọc mẫu những câu trên, ba mẹ có thể vào và tham khảo trên blog tại đây.

Các bạn hãy đóng góp và chia sẻ thêm nhiều mẫu câu giao tiếp với con tại nhà để chúng mình cùng học hỏi lẫn nhau nhé!

P/S: Tất cả các bài đăng trên diễn đàn lamchame đều do Elingos viết. Nếu bạn thấy thích và muốn chia sẻ với bạn bè, xin gửi cho họ link bài viết của mình. Xin đừng copy paste bài của Elingos mà chưa có sự đồng ý của Elingos nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi elingos
    Đang tải...

2. nhokboyk

nhokboyk Thành viên tập sự

năm mới rảnh rỗi đi ngồi xem bài , thấy bài hay đó bác , chuẩn chủ đề em đang cần , post này hay hhhha .....

3. letit

letit Thành viên đạt chuẩn

Cám ơn bác đã chia sẻ! :)

4. ThanhLanfood

ThanhLanfood 230n/kg Hạt Điều rang muối nguyên hạt loại 1 đây

Đúng chủ đề đang cần. Mình cũng nghĩ là muốn con nói tiếng anh tốt thì luyện phản xạ để con hình thành thói quen nghĩ và nói t/a là tốt nhất. Muốn vậy thì phải tạo môi trường t/a cho con kể cả khi ở nhà, chứ ko thể trông chờ vào một tuần có mấy tiếng ở trung tâm được.
    Nhưng có 30 mẫu câu trên thì ít quá. Chủ top tiếp tục post thêm được ko :)

5. Nhi89anh224

Nhi89anh224 Thành viên mới

bài viết rất hay ạ. cảm ơn chủ top. hy vọng sẽ đc chủ top cung cấp thêm

6. Dscenter

Dscenter Thành viên rất tích cực

7. ThanhLanfood

ThanhLanfood 230n/kg Hạt Điều rang muối nguyên hạt loại 1 đây

Bạn ơi hay quá. Bạn chia sẻ thêm đi. Mình muốn một số mẫu câu sử dụng trong sinh hoạt hàng ngày, ví dụ bảo con nhặt đồ lên, lấy cái này, lấy cái kia, phải ăn uống cho vệ sinh, ăn uống ko đc bỏ thừa... Đại loại thế. Rất mong bạn chia sẻ thêm.

8. wian

wian Thành viên tập sự

Mình cũng quan tâm cái này, chắc phải nói nhiều hơn vs con

9. me iu nghé

me iu nghé

đến bao giờ trẻ sẽ có thể tự suy nghĩ bằng tiếng Anh và nói được những gì trẻ đang nghĩ một cách dễ dàng và tự nhiên

10. ngocbich12

ngocbich12 Thành viên chính thức

hay quá e đọc thấy khá là bổ ích, cám ơn nhé

11. Hà Giản

Hà Giản Thành viên nổi tiếng

nhặt cái gì đó lên: pick something up
    lấy cái gì: take something
    nhắc con ăn uống vệ sinh thì e nghĩ dùng cách nói: Please keep clean around when you eat
    ăn hết là Eat up.

12. lyletrann12

lyletrann12 Thành viên mới

Mình cũng quan tâm, thấy chia sẻ của mn tâm huyết quá

13. muadongdieuki

muadongdieuki Thành viên tập sự

nhieefubanj nhỏ ngày nay giỏi lắm , có bạn nói tiếng anh như gió vậy