3 tháng đầu: Mang thai có được đi đám ma ko?

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi nusigiangho87, 28/8/2014.

1. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Ðề: Mang thai có được đi đám ma ko?

Hôm nay mình lại phải đi đám bốc mộ.Hic! Ko đi ko được mà đi thì ko yên tâm.

Đang tải...

2. huongvanhung

huongvanhung Thành viên mới

Nếu người thân trong nhà thì phải đi, chứ không thân lắm thì theo minhg bạn không nên đi

3. myky_01

myky_01 Thành viên tập sự

Mình nghĩ là ko nên đi vì đã từng chứng kiế một mẹ bầu bị ngất trong đám tang rồi

4. chekhoaimon

chekhoaimon TẬN TÂM-THIỆN Ý

chỗ mình cũng kiêng bà bầu ko đến đám ma, nghe kinh nghiệm các mẹ ở trên đây cũng rất là hữu ích

5. trangtottinh

trangtottinh Bắt đầu nổi tiếng

mình nghĩ ko sao đâu bạn ạ :) các cụ cứ kiêng thế thôi

6. ngophuongan

ngophuongan ĐỒ SƠ SINH CHỈ TỪ 3K

ko nên bạn à

7. nhantranda196

nhantranda196

Chuyện bà bầu đi đám tang mà đứa trẻ trong bụng bị “ma bắt” là hoàn toàn phản khoa học; tuy vậy bà bầu cũng nên hạn chế dự đám tang vì những lý do khác.
    Có quan niệm cho rằng, giai đoạn bào thai là thời kỳ thai đang “hấp thụ tinh hoa của trời đất” nên việc bạn dự đám tang (đám ma) sẽ tạo ra âm khí, có ảnh hưởng không tốt đến tương lai của đứa trẻ sau này.

Thậm chí, còn có quan niệm rằng nếu mẹ đi viếng đám ma thì em bé trong bụng sẽ bị “ma ám” vì người chết vẫn còn quanh quẩn bên cạnh nên bào thai là nơi yếu đuối nhất nên dễ bị “ám’.

Những quan niệm trên chỉ là đồn đoán, truyền miệng mà không có căn cứ khoa học. Bà bầu không nên hoảng sợ hoặc lo lắng không cần thiết sẽ không tốt cho chính sức khỏe của mình và đứa trẻ trong bụng.

Nếu đi đám tang về rồi mới biết mình mang bầu thì bà bầu cũng đừng lo thai nhi sẽ bị “ma bắt” như đồn đoán nhé.

Tuy vậy bà bầu cũng nên hạn chế đi dự đám tang.Như đã nói, chuyện bà bầu đi đám tang mà đứa trẻ trong bụng bị ma “bắt” là hoàn toàn sai khoa học. Nhưng xét về mặt khoa học thì bà bầu vẫn nên hạn chế dự đám tan, và nguyên nhân không liên quan gì tới chuyện “ma ám” hay “ma bắt” mà có căn cứ đáng tin cậy từ các bác sĩ, đó là: hơi lạnh từ người chết có thể ảnh hưởng tới sức khoẻ của phụ nữ mang thai. Người mới mất thường lạnh hơn rất nhiều so với người bình thường và môi trường xung quanh. Không chỉ với bà bầu, nhiều người có sức khoẻ kém, đang bị bệnh về huyết áp, phong thấp… cũng có thể bị ốm sau khi đi dự đám tang về.

“Vía lạnh” ở đây xét về mặt khoa học chính là môi trường bị nhiễm khuẩn do vi khuẩn phân tán từ thi thể người chết. “Có kiêng có lành”, phụ nữ mang bầu, trẻ nhỏ… cũng cần tránh đứng (ngồi) cạnh người đã mất để hạn chế bị nhiễm lạnh vào người.

Lý do khác bà bầu nên hạn chế đến đám tang là vì đám tang là nơi đau buồn. Nếu đi dự đám tang, bà bầu cũng sẽ bị tâm trạng đau buồn ảnh hưởng, thậm chí bà bầu còn bị sốc vì nỗi đau mất mát… dẫn tới các nguy cơ sảy thai (trong 3 tháng đầu) hoặc sinh non (trong 3 tháng cuối).

Đám tang cũng là nơi tập trung đông người. Những nơi đông người là địa điểm dễ reo rắc những bệnh lây truyền như bệnh về hô hấp… nên bà bầu có thể bị lây nhiễm bệnh.

Tìm giải pháp thay thế nào khi không thể đi dự đám ma khi mang bầu?Bà bầu cần kiêng đám ma vì sợ nhiễm phải hơi lạnh, khí lạnh từ người chết. Điều này thì ai cũng có thể hiểu và thông cảm được nên bà bầu nếu không thể đi đám ma được thì cũng không có gì quá áy náy. Bà bầu có thể thể hiện tình cảm “nghĩa tử là nghĩa tận” vào dịp 49 ngày của người đã mất, đồng thời gọi điện thăm hỏi, động viên gia đình có người đã mất…

Trong trường hợp không thể không đi dự đám ma thì bà bầu cũng không cần lo lắng quá. Khi đi đám ma, bà bầu cần lưu ý không đứng ở chỗ gần người đã mất để tránh bị hơi lạnh nhiễm vào người. Bà bầu cũng cần ổn định tinh thần, chớ có đau buồn quá mức kẻo ảnh hưởng tới bào thai trong bụng. Ngoài ra, có một số mẹo dân gian để trừ lạnh, bà bầu có thể tham khảo, như: ngậm gừng sống, sau khi đi đám tang về, hơ tay với lửa đốt bằng vỏ bưởi khô hoặc bồ kết…

http://mecon.vn/me-bau/thuc-hu-quan-niem-ba-bau-phai-kieng-di-dam-tang/

8. Vietanh126

Vietanh126 Thành viên đạt chuẩn

Cứ kinh nghiệm của các cụ là đốt bồ kết thui mn

9. bebaoanh

bebaoanh Bắt đầu nổi tiếng

mn này giống em hời mang bầu bé đầu cũng mới mang thai thì anh rể mất nên ko thể nào ko đi đc nên vẫn đi nhưng em chỉ ở ngoài sân thôi mọi người ko cho vào nhà nhất là gần chỗ người mất sẽ lanhj lẽo ảnh hưởng đến bé nếu mẹ nó đi mà ko đến gần quan tài thì cũng ko sao cả khi về chỉ cần đốt lửa hơ rồi bức qua là đc

10. tpcn69

tpcn69 Thành viên đạt chuẩn

chuyện ma quỷ thì mình không tin, có điều người có thai thì nên ở nhà, thứ nhất đi lại bất tiện, thứ hai nơi chốn đông người bà bầu dễ gặp vấn đề. Ở nhà cho an toàn các mẹ ạ!

11. minhbaby1711

minhbaby1711 Thành viên rất tích cực

Mình cũng nghĩ giống b này, thường thì bầu bí nên kiêng chút, ng ta cũng ko để ý mình đâu mà. :)

12. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

ko đi là tốt nhất mn ạ.

13. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mình nghĩ đi đc ko sao cả, ví dụ ko may người nhà mất lúc mh mang thai thì phải tránh ah? tránh sao đc

14. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

ko nên đi ạ. e 7 tháng đi đám đầy năm về còn bị nói nữa là. e chả biết sao phải kiêng nữa.

15. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

mình nghĩ là ko việc gì bạn à, chắc ko sao đâu

16. talasieunhan001

talasieunhan001 Thành viên tập sự

Hầu hết các chị em phụ nữ khi đang mang bầu đều được khuyên là không nên tới những đám ma. Đây là một điều kiêng kỵ trong dân gian bao lâu nay. Gạt bỏ những suy nghĩ về yếu tố về tâm linh thì sau đây chúng ta sẽ cùng nhân phân tích về vấn đề này để bạn đọc có thể hiểu rõ.

Về yếu tố sức khỏe của thai phụ và thai nhi
    Trong giai đoạn người phụ nữ mang thai thì đây chính là những khoảng thời gian quan trọng để thai nhi hình thành và phát triển hoàn thiện. Vì vậy những yếu tố tác động từ bên ngoài môi trường có thể ảnh hưởng trực tiếp tới thai nhi nhất là trong 3 tháng đầu và 3 tháng cuối. Vì vậy trong thời gian này người mẹ cần phải giữ gìn sức khỏe cẩn thận và tránh mắc phải những căn bệnh truyền nhiễm.

Ngoài ra giai đoạn phụ nữ mang thai cũng chính là khoảng thời gian mà hệ miễn dịch của phụ nữ trở nên kém đi, các chị em rất dễ mắc các bệnh thông thường như cảm cúm, sốt, những căn bệnh này sẽ ảnh hưởng không tốt tới sự phát triển của thai nhi.

Môi trường ở đám ma tiềm ẩn rất nhiều nguy hiểm đối với phụ nữ mang thai
    Đầu tiên có thể nói đến đó là ở đám ma sẽ có hơi lạnh từ người chết phát ra, điều này có thể ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe của thai phụ và cả thai nhi. Theo nghiên cứu thì khi con người chết đi từ thi thể sẽ bốc ra một loại hàn khí rất dễ sẽ gây cảm lạnh. Bởi vậy mà phụ nữ mang bầu cần lưu ý để tránh tới những đám ma để giữ sức khỏe và không làm ảnh hưởng tới thai nhi.

Mặt khác thì ở đám ma thường có rất đông người, bởi vậy đây cũng chính là nơi có môi trường không an toàn và có thể lây nhiễm những căn bệnh về đường hô hấp hoặc là truyền nhiễm. Cơ thể phụ nữ ở giai đoạn mang thai thường rất nhạy cảm và dễ dàng có thể bị nhiễm khuẩn, làm ảnh hưởng không tốt tới sức khỏe và cho thai nhi.

Ngoài ra ở đám mà thường có không khí đau buồn, tang thương khóc lóc. Vì vậy sẽ làm ảnh hưởng tới tâm lý của bà bầu khi tới đám tang sẽ có tâm trạng không tốt. Điều này sẽ làm ảnh hưởng tới sức khỏe của bà bầu và cả thai nhi.

Vì 2 yếu tố vừa nêu trên thì các bà bầu không nên tới những đám mà để có thể giữ sức khỏe cho bản thân và cả thai nhi.
    https://bacsionline.org/co-bau-co-di-dam-ma-duoc-khong.html

17. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

không nên mn ạ. vì đám ma lạnh mà.

18. thodien

thodien Thành viên mới

lấy lá trầu vò nát cho vào rốn nhé