Sống Sao Cho Vừa Lòng Mẹ Chồng?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi boyanhkhoa, 22/4/2019.

1. boyanhkhoa

boyanhkhoa Thành viên mới

Có lẽ vấn đề này vẫn là vấn đề quan trọng nhất khi các chị em lập gia đình, đặc biệt là sống chung với mẹ chống. Em viết lên đây để giải tỏa bởi để trong lòng rất khó chịu và mong muốn các chị em cho em chút kinh nghiệm ạ. Chả là em đi làm sáng có dặn mẹ chồng những đồ gì nấu cho buổi trưa. Buổi trưa có mẹ ck em và ck em ăn thôi ( có đôi khi ck e k ăn). Hôm đó em đưa 1 hộp sườn để trong lạnh và nói có sườn với rau mẹ trưa thích ăn như thế nào mẹ nấu (bởi khẩu vị của em với mẹ ck e khác nhau). Chiều em đi làm về thấy nồi canh sườn với măng còn nhiều.
    Em mới hỏi mẹ ck e: Mẹ nấu hết sườn con đưa ra à.
    Mẹ ck e trả lời: k nấu hết thì để làm gì. Tại mẹ ck e ăn ít với trời nắng ck e làm về cũng ăn ít.
    E mới nói lại với mẹ ck: trời nắng này ai cũng ăn ít mẹ xem nấu ít lại ăn cho đỡ ngán. đồ ăn dư để qua ngày k ăn đổ cũng phí. Tại nhà e còn nợ nần nên e tiết kiệm mới nói vậy. Đồ ăn dư lại e cất trong tủ lạnh rồi e ăn chứ e k bỏ đi
    Mẹ ck e mới ấm ức.
    Hôm sau em với ck e đi ăn đám giỗ. Em nói lại 2 bà cháu ở nhà nấu tôm với bí đỏ mà ăn
    Mẹ ck e bảo lại: tao không nấu, nấu rồi về nói linh tinh
    E cũng nói lại những lời nói hôm qua. Có ck e ngồi đó ck e nghe luôn để cho ck e biết.
    Các mum cho em ý kiến em nói như trên đúng hay sai

Xem thêm các chủ đề tạo bởi boyanhkhoa
    Đang tải...

2. thao7788

thao7788 Thành viên chính thức

đúng là nhiều khi thấy khó lắm ý

boyanhkhoa thích bài này.
  3. boyanhkhoa

khó làm vừa lòng lắm mum à. đã không ăn đồ để trong tủ lạnh của đêm hôm qua lại nấu cho cháu ăn. đi đám giỗ về con ngủ dậy rửa người cho con tay chân bám đầy xà bông. thế này thì làm sao yên tâm để con cho bà chăm

4. minhtam574

minhtam574 Chạy xe ôm

về cơ bản thì bạn nên nói chuyện với chồng, những chuyện tế nhị thì bạn nên để chồng bạn nói với mẹ, như vậy dễ hơn, các cụ bao giờ cũng có tính bảo thủ, hay dỗi, ít khi nhận sai lắm, kiểu cũng có tự ái ấy nên tốt nhất những gì khó nói thì nên để chồng khuyên mẹ, nhưng mà cũng lại phải xem chồng ăn nói có tốt không và có hợp mẹ ko nữa, từ trước tới giờ xa thơm gần thối, khó tránh đc mâu thuẫn lắm bạn ạ

5. boyanhkhoa

ck nói quan điểm rồi trước mặt cả hai a sẽ k nói gì. Nói với mẹ thì mẹ nghĩ bệnh vk. nói vk thì k nói được bởi vk đúng. a hiểu là được rồi. Cũng một phần ck mk đi làm suốt nên mk k muốn mấy chuyện nhỏ nhặt này làm ck khó xử. có lẽ mk nên ít nói lại thì tốt hơn

6. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

mình cũng chẳng biết nói sao, vì mình cũng từng có những cái ko vừa lòng với mẹ ck, và có lẽ mẹ ck mình cũng thấy thế, nhưng không về vấn đề ăn uống mà là vấn đề chăm cháu thôi. Nhưng giờ bà về quê rồi thì mọi vấn đề lại ổn, nhà mình cũng có thời gian căng thẳng lắm, nói với chồng thì chồng mình bảo là mỗi người nói ít đi 1 tí, là đỡ bất hòa, từ đấy mình hạn chế nói, cái gì thật cần thiết mới nói, đồng nghĩa với việc mẹ con cũng ít nói chuyện hơn, tình cảm thì cũng sẽ nhạt hơn, nhưng mà nó ko có những bất hòa, ko vừa lòng nhau như trước nữa!

7. yeuduoi9887

yeuduoi9887 Thành viên chính thức

Chuyện mẹ chồng nàng dâu, nhiều khi nói gì động chạm đến nhau cái lại không vừa lòng rồi lại phiền ra mn nhỉ?

8. tinhailachi

tinhailachi Thành viên sắp chính thức

Mình thấy bạn hỏi như thế cũng không được. Cá nhân mình thấy như thế. Nếu đặt là bạn hỏi mình mình cũng sẽ cảm thấy tự ái đấy.

9. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Lần sau em dặn rõ bà: con để abc trong tủ đấy, mẹ ăn j thì mẹ nấu. Mẹ nấu bao nhiêu cũng được, nhưng mẹ nhớ ăn hết nhé. Để lưu cữu trong tủ ko tốt đâu.
    Lần nào cũng dặn, tự bà biết ý.
    Nhà chị cũng y như thế, mình kêu là mc nấu nhiều, mc lại bảo: thôi cứ làm rộng rãi ra, cho thoải mái...Xong cuối bữa ra sức ép uổng: ui, ăn hết hộ tao đi, đừng cât lại... Rồi lại chia vào bát mọi người, ép ăn hết. Điên người.

10. Nguyễn Trường Thắng

Nguyễn Trường Thắng Thành viên mới

câu chuyện truyền kiếp

11. cotienxinh

cotienxinh Thành viên đạt chuẩn

kể cũng mệt mỏi

12. heoheo1818

heoheo1818 Thành viên sắp chính thức

mẹ chồng nàng dâu, câu chuyện muôn thở