Kinh nghiệm: Chọn Thuốc Tăng Đề Kháng Cho Con, Các Mẹ Phải Biết Điều Này

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi tieu_linh_linh, 18/4/2019.

1. tieu_linh_linh

tieu_linh_linh Em gái bé bỏng

Đợt vừa rồi có vụ tương ớt bị cấm vì sử dụng Natri Benzoate ở Nhật. Lúc đầu thì mình cũng không để ý gì đến nó nhưng có hôm đi ăn cùng với đứa bạn làm trong ngành y dược. Đúng mấy món chấm tương ớt, thế là con bé bắt đầu 1 bài thuyết trình về các chất bảo quản trong y dược. Bệnh chuyên môn của nó các mẹ ạ, nhưng mà tự nhiên mình lại được một bầu trời kiến thức.

Thấy những gì nó chia sẻ bổ ích, đặc biệt là liên quan đến sức khỏe con cái nên mình tranh thủ cuối ngày làm việc đang rảnh share luôn cho các mẹ được biết, tránh làm hại đến con mình mặc dù không ai muốn, nhất là khi chọn mua các loại thực phẩm chức năng tăng hệ miễn dịch cho bé. Cụ thể thì như thế này các mẹ ạ. À bài này mình nói đến chất bảo quản Natri Benzoat cho các mẹ dễ hình dung nhé!

Cái chất Natri Benzoate ấy, ở trong lĩnh vực thực phẩm, nó là 1 chất dùng để kìm hãm sự phát triển của vi khuẩn, nấm mốc trong môi trường axit. Đối với những sản phẩm có chứa vitamin C (là axit ascobic) thì cái natri benzoate với axit ascobic sẽ tác dụng với nhau để sinh ra benzen. Benzen thì các mẹ biết rồi đấy, chất này gây ung thư. Nhưng mà thông thường thì liều lượng benzen do phản ứng vừa rồi sinh ra không đủ gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe con người nếu hàm lượng Natri Benzoate từ 0,05% đến dưới 0,2%. Vì vậy, tùy theo tiêu chuẩn của từng nước mà họ cho phép hàm lượng Natri Benzoate trong ngưỡng như thế nào là an toàn.

Trong dược phẩm, chất natri benzoat cũng được sử dụng để làm chất bảo quản ở nhiều loại thuốc, thực phẩm chức năng. Trong siro ăn ngon, siro tăng đề kháng nhiều hãng cũng dùng chất này để bảo quản, nhưng mà chỉ ở những nước cho phép, giống như mình nói ở trên ấy. Còn những nước họ nghiêm ngặt hơn trong kiểm định như hầu hết các nước ở Châu Âu, Nhật Bản... thì chất này tuyệt đối không được dùng.

Lý do là bởi vì trong bất cứ loại siro tăng đề kháng, siro ăn ngon nào cũng bổ sung vitamin C. Mà như thế thì chắc chắn benzen sẽ được sinh ra nếu sản phẩm đó có sử dụng natri benzoate để bảo quản. Trong lĩnh vực thực phẩm có thể không ảnh hưởng quá nhiều nhưng trong y dược, liên quan đến sức khỏe thì điều này là rất có hại, đặc biệt là đối với cơ thể của trẻ nhỏ.

Bởi vậy, nếu các mẹ có lựa chọn các sản phẩm siro tăng đề kháng, siro ăn ngon thì cần chú ý chỉ lựa chọn những sản phẩm không sử dụng chất bảo quản natri benzoate, kí hiệu của nó là E211.

Tốt nhất thì nếu chọn siro tăng đề kháng cho bé thì chọn những sản phẩm tác động đến cả 3 giai đoạn là tấn công, phòng thủ và phục hồi. Bạn mình nói rằng hầu hết các sản phẩm tăng đề kháng cho trẻ không tác động đến giai đoạn phục hồi nên sau khi trẻ uống hết liệu trình, các gốc tự do (bạn mình nói là cứ hiểu là xác của vi khuẩn, virus gây bệnh còn sót lại) sẽ không được tống ra ngoài nên trẻ thường mất 1 khoảng thời gian mệt mỏi, với lại nó cũng khiến quá trình oxy hóa trong cơ thể tăng lên, lại gây tổn thương cho tế bào trong cơ thể trẻ.

Thế mới thấy có bạn hiểu biết về y dược cũng được lợi đôi phần, chứ như bình thường mình tìm mua siro tăng đề kháng cho con có để ý gì đâu. Bạn mình nhắc là lần sau cứ nhớ không chọn loại có chứa natri benzoate, và tìm loại nào mà có tác động cả 3 giai đoạn tấn công, phòng thủ, phục hồi ấy mà mua. Bé thứ 3 nhà mình sắp tới cũng cho ra lớp rồi đấy, lần này thì yên tâm mua siro tăng đề kháng cho con! Chúc các bé yêu của các mẹ đều khỏe mạnh nhé!

Nếu các mẹ có thêm kiến thức gì hay thì chia sẻ ở đây cho em và mọi người khác cùng biết nữa nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tieu_linh_linh
    Đang tải...

2. huongnga226

huongnga226 Thành viên tập sự

qua vụ này mới thấy các tiêu chuẩn của mình cứ linh tinh ntn ấy nhỉ,nên đành phải xài cho con sản phẩm nhập khẩu Châu Âu,Nhật cho nó yên tâm.
    Con tớ cũng đang dùng tăng đề kháng vì đi trẻ hay ốm quá,để về xem thành phần có Natri benzoat gì đó ko? cứ có vitamin C là nên xem có thể thành phần bảo quản là natri benzoat đúng ko bạn?

3. dieptranqt74

dieptranqt74 Thành viên chính thức

Cảm ơn bạn ,trong cuộc sống hiện nay biết bao nhiêu là nguy hiểm đến nổi sử dụng điện thoại di động cũng bị sóng điện từ của chúng có thể gây ung thư não nữa,
    Đúng là thời đại đi đôi với bệnh tật ,không biết tin tưởng vào sản phẩm nào đây ?

4. minhanh292

minhanh292 Lick Gelato

Ôi, giờ mới biết là ngay cả thuốc tăng đề kháng cho trẻ mà cũng có thể gây nguy hại vậy sao? Chắc là không phải thuốc nào cũng có đúng ko, mình thấy thuốc sản xuất hay có cái tiêu chuẩn cơ sở gì đó, ko biết có theo đúng quy định của y tế thế giới ko, mình nghĩ thuốc ngoại vẫn được chuộng hơn là đúng rồi, vì người ta quy định nghiêm ngặt hơn

5. hcm4

hcm4 Thành viên chính thức

Vậy nên lựa chọn siro tăng đề kháng cho trẻ loại nào là phù hợp và an toàn nhất vậy mấy mẹ? Nên lựa chọn hàng ngoại hay nội?

6. tieu_linh_linh

đúng rồi bạn ạ, cứ như bạn mình hướng dẫn đó, tìm hiểu kỹ thành phần của nó, với lại cả cái tác dụng 3 giai đoạn của nó nữa, phục hồi, tấn công, phòng thủ đó bạn

7. tieu_linh_linh

e nghĩ quan trọng là thành phần và hiệu quả thôi, chứ hàng nội hay ngoại cũng khó so sánh, thường thì hàng ngoại họ vẫn kiểm tra ngặt hơn, muốn sản xuất thì phải qua nhiều khâu, bên mình e cảm giác dễ quá hay sao ấy, đầy loại thuốc chẳng biết của bên nào sx luôn

8. toilapikachu

toilapikachu Bắt đầu nổi tiếng

vậy bạn cho vài loại để các mẹ tham khảo xem sao.Minh cũng muốn mua vì con nhà mình vẫn hay bị viêm phế quản

Bùi Đặng Phương thích bài này.
  9. Bùi Đặng Phương

Bùi Đặng Phương Thành viên chính thức

Em cũng hóng ạ

10. thegioimasomavach

thegioimasomavach Thành viên đạt chuẩn

Thường thì người ta chỉ ghi dược chất chính chứ có ghi tá dược ra đâu mà biết đặc biệt là thuốc Việt Nam sản xuất. Hazzz các bạn cứ nhìn mà xem kiểu gì cũng có câu Tá dược vừa đủ..... chỉ có nhà sản xuất mới biết thôi

11. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

12. hanhphuc1923

hanhphuc1923 Thành viên rất tích cực

Mình dùng anaferon của Nga cho con có đc ko?

13. tieu_linh_linh

Em cũng tìm hiểu có một vài loại tăng đề kháng như Difesa, imunoglukan là hàng ngoại; còn hàng nội như Ích Nhi mỗi loại có cơ chế tác dụng khác nhau. Nhưng vừa rồi có hướng dẫn của cô bạn dược sĩ nên hiện tại mình đang cho con dùng siro tăng đề kháng Difesa vì loại này chuyên cho đề kháng hô hấp và nó còn tác dụng phục hồi mà các loại khác mình ko thấy có. Nếu con bạn hay bị về đường hô hấp thì thử nghiên cứu loại này xem sao.

toilapikachu thích bài này.
  14. Designedbyk

Designedbyk MAY TÚI XÁCH THEO YÊU CẦU

Em cũng hóng ah

15. minhanh292

minhanh292 Lick Gelato

em đã tìm được 1 sp siro tăng đề kháng của Ý có tác động cả 3 giai đoạn

16. hanhonho

hanhonho Thành viên mới

Con tớ cũng đang dùng tăng đề kháng vì đi trẻ hay ốm quá,để về xem thành phần có Natri benzoat gì đó ko?

17. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Ôi, giờ mới biết là ngay cả thuốc tăng đề kháng cho trẻ mà cũng có thể gây nguy hại vậy sao