Tranh luận: Hội Có Con Học Piano Ở Hà Nội

Thảo luận trong 'Các CLB' bởi MinhTuepiano, 3/6/2019.

1. MinhTuepiano

MinhTuepiano Thành viên đạt chuẩn

Chào các mẹ

Đang tải...

2. nhokha

nhokha Thành viên tích cực

Chào các mẹ!
    Bé nhà mình cũng mới học đàn được vài buổi, nhưng mới làm quen nên mình chưa định mua đàn cho con, sợ lãng phí nếu con ngừng học vì ko thích thì sao?
    Theo bạn thì khi nào nên mua đàn cho con là phù hợp ạ?

3. MinhTuepiano

Chỉ cần cho con học 2 đến 3 buổi là có thể mua đàn cho con. Với lại việc học ko có đàn và học có đàn nó khác nhau các mẹ ạ.
    Nếu như ko có đàn thì việc học đàn nó nhẹ tênh như ko có gì cả. Bởi vì học đàn là luyện tập trên đàn là chính.
    Nếu các mẹ cứ để cho con học vào khóa xong mới nua đàn thì có nghĩa chỉ học nguyên lý thuyết chứ ko có thực hành, mà đến khi mua đàn cũng chưa chắc con đã học đâu các mẹ ạ.
    Con học và có hứng thú học hay ko 40% do thầy dạy tạo đc cảm hứng và có kinh nghiệm với từng bé, 60% còn lại do con và do bố mẹ gia đình.
    Bản thân e ko phải là ng có quá nhiều kinh nghiệm nếu như so sánh với những ng có thâm niên lâu năm hơn. Nhưng với hơn 6 năm e đi dạy cho các lứa tuổi và đặc biệt là các cháu nhỏ, thì e thấy việc mua đàn cho con là việc cần thiết nếu như các mẹ muốn đầu tư cho môn này, ngay sau buổi học thứ 2 nếu con muốn tiếp tục là đã có thể mua đc rồi ạ.
    Còn nói đến phí nếu con ko học... thực sự bây h con ko học, sau này con sẽ học và bố mẹ hãy tin là 1 ngày đẹp trời nào đó con mở đàn ra ấn ấn vài nốt - đó cũng thấy hay hay mà các mẹ.

4. nhokha

nhokha Thành viên tích cực

Cám ơn mẹ nhé! Mình sẽ nghi nhận ý kiến này, rất hữu ích ạ! Hihi

5. MinhTuepiano

Cảm ơn mẹ. Đó là ý kiến cá nhân e ạ. Còn mỗi ng 1 ý kiến mà! Cảm ơn mẹ đã chia sẻ ạ.

nhokha thích bài này.
  6. Phuongttl

Phuongttl Thành viên tích cực

Cô dạy cho bé thì bảo cứ học 1 tgian xem bé thích học ko rồi hãy mua. Nhiều qdiem quá nhỉ?

7. MinhTuepiano

Đúng rồi c ah..mỗi ng 1 quan điểm. Phụ huynh thấy quan điểm nào hợp lý với mình thì làm theo ạ.
    Vì suy cho cùng cô nào cũng chỉ muốn tốt cho con thôi c ạ.
    Mua mà ko học thì phí tiền mua đàn.
    Học mà ko mua ngay thì phí tiền thời gian đầu học ko được luyện tập trên đàn. Vì học đàn luyện tập là chính mom ạ..
    Nếu con có hứng học và hợp cô hợp trò, có đam mê, có sự trợ giúp của bố mẹ.... thì mua đàn ngay từ đầu con vẫn học.
    Nếu con ko hợp cô hợp thầy, ko tự giác, ko được sự trợ giúp của bố mẹ,... thì dì học 4 5 khóa rồi mua đến cuối cùng con vẫn bỏ: vì học đàn là học ở trên đàn là chính. Khi biết con ham học hay ko nó thể hiện ngay ở việc luyện tập trên đàn mẹ ạ.

nhokhaPhuongttl thích.
  8. Phuongttl

Vậy bạn có kinh nghiệm tư vấn giúp m nên mua đàn ở đâu uy tín, và phù hợp . Mình cảm ơn

9. MinhTuepiano

Bây giờ rất nhiều nơi bán đàn ạ. Nơi nhiều nhất ở Nhạc Viện. C có thể qua đó. C chỉ cần mua đàn piano điện tầm 8tr - 10tr là con có thể học ok rồi ạ. Đàn rẻ hơn cũng có nhưng nó sẽ nhanh hỏng, nhanh tã nên mình chọn cái 8tr đến 10tr cho lâu dài ạ.
    Hoặc c muốn đầu tư hơn thì mua đàn piano cơ tầm 30tr là tầm trung, piano rẻ hơn cũng nhanh tã đàn c ạ.
    C qua chỗ nhạc viện ở đó có nhiều trung tâm bán đàn, c sẽ đi tham khảo ở vài cửa hàng sau đó sẽ quyết định mua ở chỗ nào c cảm thấy ưng nhất. Hoặc c nhờ cô giáo dạy đàn của con đưa đi test thử là ok nhất c ạ.

nhokhaPhuongttl thích.
  10. Phuongttl

Mình cảm ơn nhé

11. MinhTuepiano

Dạ. Ko có gì m ạ.

12. MinhTuepiano

Chào các bố mẹ