Tâm sự Mẹ Chồng Hằn Học Không Cho Cháu Về Nghỉ Hè Nhà Ngoại

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Mẹ Trúc Mai18, 11/6/2019.

1. Mẹ Trúc Mai18

Mẹ Trúc Mai18 Bắt đầu tích cực

Con của mình, muốn cho con về ngoại ít hôm cg khó vậy sao các mom?:cry::cry::cry:

Em làm dâu ở Hải Dương, còn bố mẹ sống ở Quảng Ninh. Kết hôn đã được gần 5 năm, nhưng số lần cả gia đình 3 người về quê ngoại đông đủ thì chỉ mới có một lần. Bé nhà em 3 tuổi từ nhỏ đã được nhà nội cưng chiều và bao bọc, bởi là cháu đích tôn độc nhất.

Em cũng chưa được ăn cái Tết bên ngoại nào, vì lý do theo bà nội nói là “Cháu còn nhỏ không thể đi xa được!”. Đợt rồi cô ÚT nhà em đi lấy chồng, còn mỗi ông bà ngoại. Em muốn tranh thủ nghỉ hè cho con về ngoại 1, 2 tuần cho ông bà vui nhưng từ khi nghe em có ý định này thì mẹ chồng thay đổi hẳn thái độ, bà hằn học bóng gió xa gần. Vì chuyện này mà em với chồng cũng cãi nhau. Ck em bảo ông bà quen hơi cháu xa lâu ko đc. Em chả dám nói với bố mẹ đẻ, sợ ông bà buồn. Giờ cũng chả biết làm sao nữa các mom ạ :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ Trúc Mai18
    Đang tải...

2. urchins.market

urchins.market Thành viên rất tích cực

Bạn ko nói chắc ông bà ngoại cũng hiểu hoàn cảnh của bạn rồi. Không buồn sao được. Haiz. Ca này nên đả thông tư tưởng của chồng đã. Chứ mình mình chiến với đồn địch thì khó lắm. Nếu ko có sự thông cảm và tác động từ chồng thì mẹ nó có nói zời nói biển bà nội cũng làm khó cho mà xem

3. Trà My0218

Trà My0218 Thành viên chính thức

Mình nghĩ ông bà nội k có lý do gì để giữ cháu cả, bạn cữ vô tư đưa con về ngoại nếu ông bả không phản đối rõ ràng mà chỉ tỏ thái độ khó chịu thì kệ nhé.
    Không nên chấp nhận thì ông bà lần sau càng được đà tiếp tục. Mà ck bạn thì cũng thế k việc gì phải cãi nhau cho mệt. Chỉ cần nói ông bà nội muốn gần cháu, chắc ông bà ngoại không? Trong khi cả năm ông bà nội được ở gần cháu rồi. Bố mẹ mình không phải ông bà cháu ah, nói thẳng với ck cho biết nhé. Sao phải để bố mẹ mình chịu thiệt thòi quá vậy được.

4. nhungnhung_85

nhungnhung_85 Thành viên tích cực

vãi cả quen hơi cháu, chồng bạn n còn nghĩ thế thì nc j nữa. Thời nào rồi còn nội vs ngoại. Bạn bảo vs chồng bạn là a chui từ bụng mẹ a ra, còn tôi chui từ lỗ nẻ ra à? a có bố có mẹ thì t cũng có, con t đẻ ra, t cho n đi đâu là quyền t

5. Hoanglan89yeucon

Hoanglan89yeucon Thành viên tập sự

ko hiểu nổi nhỉ. cháu cùng là cháu sao họ lại kiểu ích kỉ thế...đôi khi ko hiểu

6. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Nhiều gia đình khác cũng gặp hoàn cảnh tương tự mn ạ. Chủ thớt cố gắng chia sẻ với ông xã trước đã. Thế mới nói: Phụ nữ hơn nhau ở tấm chồng". Giờ là một bài toán khó và cần gỡ từ từ ạ.

7. Hoaloaken1988

Hoaloaken1988 Thành viên chính thức

Có vẻ chủ top hơi cam chịu. Quan trọng là ngồi nch vs ck là lâu rồi cháu ko đc về ng và đợt này con đc nghỉ nên tranh thủ cho cháu về. Ck mà yêu thương biết nghĩ cho vk thì sẽ ko nỡ ko cho đâu. Mẹ ck b cư xử cũng ko hợp tình hợp lý rồi sau cháu nó lại nge bên ck qua rồi ko thân vs bên ngoại nữa thì... bạn nên tạo cơ hội cho về ngoại nhìu hơn để thắt chặt tcam nhé.

8. HoaPhuongthang8

HoaPhuongthang8 Thành viên rất tích cực

Hỏi mc bạn xem, ngày xưa chồng bạn có được sang chơi nhà ngoại ko?
    Tớ mà như bạn thì tớ phát điên.
    Tớ ở Hn, lấy chồng quê. Vc tớ mua nhà gần nhà ngoại, ngày nào cũng lượn nhà ngoại.
    Nhưng tớ luôn ý thức việc dạy con nội ngoại như nhau. Vc tớ thu xếp cho các con về quê chơi với obnoi hàng tháng, cưới nhau 11 năm, ăn 10 cái tết ở quê(tết rồi ko về vì tớ sinh mổ bé út ngày 26 tết). Cũng muốn ăn tết Hn, gần nhà ngoại chứ, nhưng nghĩ mình về nhà ngoại cả năm, có vài ngày tết, về cho obnoi vui chứ, thé là tết nào cũng khóa cửa nhà về quê.
    Bạn cũng thế, ở nhà nội cả năm thì nghỉ hè cho con về chơi nhà ngoại là phải.
    Bảo chồng đổi lại xem, bgio chuyển về gần nhà ngoại thôi, ngjir lễ, nghỉ tết, nghỉ hè thì em cho con về nội tùy theo ý anh. Xem hắn bảo sao

9. Merucon

Merucon ThatRe.vn/ 0942 921 599

Mỗi nhà mỗi hoàn cảnh ko ai giống ai đâu các mẹ ạ. Tuy nhiên, quan trọng là ở chồng mình thôi, bố mẹ chồng chẳng qua chỉ là người sinh ra chồng mình, chồng phải nghe lời bố mẹ chồng, chứ mình là vợ thì hợp lý thì nghe, ko hợp lý thì chẳng cần nghe nhé.
    Nhà mình vừa rồi nghỉ hè cho con về ngoại chơi mấy hôm (mình chưa cho về nội) thì bà nội cũng gọi điện ý ới có vẻ khó chịu, nhưng con mình là quyền của mình, ko phải quyền của bà nhé, kể cả bà nội hay bà ngoại.
    Nên quyền quyết định chắc chắn nằm ở người vợ, bạn phải mạnh mẽ lên.

10. nhanphung

nhanphung Bắt đầu tích cực

Chồng mà ko đứng về phía vợ thì hơi khó cho mẹ nó ah. Mình nghĩ cứ đả thông tư tưởng với chồng trước ah.

11. Hán Trung Vương

Hán Trung Vương Thành viên mới

ba mẹ mình thì khác, đến hè là cho 2 đứa cháu về quê chơi với ông bà sui, tuy biết là sẽ nhớ nhiều lắm nhưng vẫn phải để cho cháu đi chơi xa, vì tụi nó vẫn còn ông bà ngoại mà. Đâu thể ích kỷ như vậy đc :(

12. Dungxinhgai

Dungxinhgai Thành viên chính thức

Thời buổi nào rồi mà mẹ chồng vẫn như thế, cứ như mỗi cháu của ông bà vậy, còn ông bà ngoại thì sao. Với em thì hai bên như nhau, em vẫn cho con về ngoại chơi thường xuyên quan trọng là chồng mình thôi

13. Tuyên.mercedes-star

Tuyên.mercedes-star Thành viên chính thức

Ông Bà Nội không có thể dữ cháu được. Quan điểm ông bà nào cũng như nhau, cháu là cháu chung. Bạn cứ đưa về thoải mái hoặc ít nhất cũng phải nói cho Ông Bà Nội rõ.

14. Yang Cui

Yang Cui Thành viên sắp chính thức

Sao ông bà nội ích kỷ vậy, cháu là cháu chung muốn giữ của riêng mình chắc

15. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Bạn thích thì bạn đưa về thôi. Con mình, cháu bố mẹ mình, chẳng ai có quyền cấm cản, ko có cái luật nào là dc nhà nội cho phép mới dc về ngoại hết á @@

16. Clair

Clair Thành viên tập sự

Nội ngoại như nhau ạ, nhưng cũng cần tinh tế trong xử lý. Nếu có việc gì mà ông bà nội thái độ thì nói chuyện với chồng và giao cho ông chồng xử lý, mình con dâu không nên căng thẳng với ông bà, chồng là con ruột thì thoải mái.

17. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

cháu là của chung mà, không xin phép được thì bạn cứ cho về rồi lại xin phép sau

18. tamha91

tamha91 Thành viên tập sự

bà chả có lí do j để ko cho về ngoại. mặc xác bà đi chị. vô lí