Thông tin: Tăng sức đề kháng cho trẻ trước khi trẻ bệnh

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi phongkhamBachMai, 17/9/2014.

1. phongkhamBachMai

phongkhamBachMai Thành viên chính thức

Rồi mùa mưa bão rét mướt cũng đến, rồi lại kéo theo đủ các thứ liên quan: Ho, sổ mũi, viêm nhiễm đường hô hấp,…. Chỉ khổ thân các bé, chỉ cần chủ quan một tí mà mẹ nào hơi quên một tí là con bị dính bệnh ngay, mà ngay cả khi mẹ chăm sóc kĩ thì nhiều bé vì sức đề kháng kém mà cũng bịnh ấy chứ.

Chả cần chia sẻ nhiều các loại để giúp bé hết ho, hết đờm nữa vì chỉ cần một cái nhấp chuột hỏi anh Gu-Gồ là đã có hàng trăm mẹo hay và bài thuốc dân gian để các mẹ sưu tầm, áp dụng cho con rồi.

Bản thân mình – một người làm tại Phòng khám – cũng đã áp dụng rất nhiều phương pháp dân gian cho con trước khi tìm đến bác sĩ, thì cách mà mình đánh giá hiệu quả nhất cho đến bây giờ đó là cứ mỗi buổi sáng, khi con ngủ dậy, việc đầu tiên mình làm là cho con uống mật ong pha nước ấm (một thìa mật ong với hai thìa nước ấm). Mình biết, mật ong rất tốt, nó giúp tăng sức đề kháng cho con, hơn nữa, mật ong dễ uống hơn nhiều so với chanh ngâm đường nên con cũng thích uống nữa. Và một điều nữa các mẹ cũng nên biết, uống mật ong hàng ngày cũng giúp con ăn uống ngon miệng hơn đó, không tin các mẹ cứ thử mà xem, nhưng lưu ý là chỉ dùng cho con trên 1 tuổi thôi nhé, các mẹ nên tùy vào tình trạng của con mà cho uống, có thể 2 ngày một lần cũng được và hàm lượng thì cũng ít như mình chỉ dẫn thui nhé, vì nếu lạm dụng sẽ gây nóng trong cho con dẫn đến nhiều hệ lụy.

Nhưng cách trên của mình chỉ áp dụng cho các con ho mà không sốt mà thôi, nếu bé có triệu chứng của sốt, nôn trớ, quấy khóc nhiều, ho dai dẳng không khỏi, ho về đêm và sáng thì yêu cầu các mẹ cho đi khám ngay nhé vì những dấu hiệu trên cho thấy có thể phổi, phế quản của bé có vấn đề và phải tiêm khám ngay. Ở nơi mình làm có một chị khách kể bệnh con: bé con nhà chị bị ho dai dẳng hơn một tháng trời, cho đi khám và chụp x-quang ở bệnh viện thì các bác sĩ kết luận viêm phế quản, được kê đơn thuốc nhưng uống mãi không khỏi các mẹ ạ, vẫn dai dẳng ngày qua ngày, khi chị đến PK thì các bác sĩ cũng có kết luận là viêm phế quản và chỉ định tiêm, sau khi được tiêm thì bé khỏi hẳn luôn, chỉ khổ thân bé phải uống thuốc mãi mà không dứt, ảnh hưởng đến men răng và dạ dày của bé lắm chứ.

Trẻ con thì rất dễ bệnh nhưng người lớn thì phải thông thái để tìm cho con những phương pháp tối ưu nhất, phòng tránh bệnh cho bé là một việc đòi hỏi sự quan tâm, hiểu biết của cha mẹ. Có sức khỏe là có tất cả.

Đây là kinh nghiệm của mình, mẹ nào có đc các kinh nghiệm hay khác thì cùng vào chia sẻ để giúp các con luôn khỏe mạnh nhe

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phongkhamBachMai
    Đang tải...

2. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

Ðề: Tăng sức đề kháng cho trẻ trước khi trẻ bệnh

theo mình ngoài cách của bạn ra nên vệ sinh sạch sẽ cho bé và ăn uống thêm các chất tăng cường sức đề kháng cho bé nữa

3. Meominhiunhiu

Meominhiunhiu Thành viên tập sự

Mình thì bổ sung Vitamin thường xuyên cho bé, thường dùng Celine và Pediakid mua ở hiệu thuốc, uống bổ sung hàng ngày rồi nghỉ 1 đợt. Thấy hiệu quả, trộm vía, không phải dùng đến kháng sinh.

4. phongkhamBachMai

Đúng rùi bạn ạ, vệ sinh sạch sẽ cho bé để tránh các bệnh như chân tay miệng, tăng cường ăn uống cho con để tăng sức đề kháng nhưng không phải bé nào cũng chịu ăn, mình thấy áp dụng cách của mình cũng giúp các con ăn ngon miệng hơn, đây cũng là cách tốt nên áp dụng cho các mẹ có con biếng ăn ấy

5. phongkhamBachMai

Mẹ nó được ai mách cho cách hay thế... các mẹ vào cùng chia sẻ cách tăng sức đề kháng cho con nhe

6. mylinhh

mylinhh Thành viên mới

mình cũng hay cho con uống đầy đủ nước với vitamin, thiếu nước là người con dễ ốm lắm

7. maithuylien

maithuylien Thành viên đạt chuẩn

hóng thêm nhiều bài chia sẻ hay như vậy nữa ạ

8. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

quan tâm

9. thutrangdhd

thutrangdhd Bắt đầu tích cực

Kinh nghiệm với 2 con gái nhà mình, cứ giao mùa là cho uống thuốc tăng đề kháng Broncho vaxom. Đỡ ốm hẳn!

:h::h::h::h::h::h:

10. vuvantoan12

vuvantoan12 Thành viên đạt chuẩn

thông tin này hay thật đó giơ e mới biết đó ạ

11. tamngo

tamngo Thành viên đạt chuẩn

Tăng sức đề kháng cho bé thông qua thực phẩm là tốt nhất đó mẹ, nên cho bé uống sữa nhiều vào mà phải mua các loại sữa hữu cơ sức đề kháng nhiều í nha.

12. nhatdoan

nhatdoan Thành viên đạt chuẩn

Mình cũng đang tìm mua sữa hữu cơ cho bé mà không biết mua loại nào, hóng bạn chỉ với ạ?

13. tamngo

tamngo Thành viên đạt chuẩn

Ah bé nhà mình đang uống sữa hữu cơ nhập khẩu Daioni, bạn ghé bên cửa hàng thực phẩm hữu cơ NTMart í, bên đó uy tín với giá okie lắm đó bạn.

14. thuhuong0203

thuhuong0203 Thành viên chính thức

khi con ốm, mình chữa theo mọi cách dân gian mách, qua 1 tuổi thì gần như không ốm nữa, có ốm cũng tự khỏi.

15. nhatminh8x

nhatminh8x Thành viên đạt chuẩn

Thông tin thật hữu ích

16. mekutit.8x

mekutit.8x Thành viên tích cực

Quan tâm