Huhu..các Mẹ Ơi Giúp Em Với

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi Megumi, 22/7/2006.

1. Megumi

Megumi Thành viên tập sự

Lúc mới sinh bé em bị tắc tuyến sữa nên dùng lá tía tô vừa để uống và đắp vào chỗ sưng.Sau đó thấy khỏi không bi sưng nữa nhưng cảm thấy lương sữa ít đi.Bây giờ một bên thì sữa ra bình thường con một bên thì sữa ra rất ít(em vẫn cho bé bú cả 2 bên).Đó có phải là triệu chứng của mất sữa không các mẹ?huhu..Em lo quá, bé nhà em mới được có 3 tuần thôi.Có mẹ nào biết nguyên nhân và cách khắc phục không giúp em với..[/code]

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Megumi
    Đang tải...

2. Me hitachi

Me hitachi Thành viên tích cực

Theo mình đầu tiên là không nên lo lắng vì lo lắng trong giai đoạn này sẽ làm ảnh hưởng rất nhiều đến tuyến sữa. Còn vấn đề một bên ít sữa một bên nhiều sữa theo mình không phải là hiện tượng mất sữa. Chính mình cũng như vậy và kết quả là ngực mình trong thời gian cho con bú không cân nhau nhưng sữa thì vẫn vô tư nhé :D .

3. Adam & Eve

Adam & Eve Thành viên tích cực

Mẹ Megumi đừng lo. Sữa sẽ về lại bình thường ngay thôi. Mình ngày trước liên tục bị tắc sữa. Nhưng mình toàn đến clinic để y tá nặn sữa cho thôi vì lúc đó chẳng có kinh nghiệm gì cả. Bé nhà mẹ Megumi là con gái hả?

4. Megumi

Megumi Thành viên tập sự

Thanks các mẹ nhiều.1 bên có 1 bên không khổ quá.Hic vẫn bắt bé bú cả 2 bên nhưng khi bú bên ít ra sữa bé cáu khóc àm lên thương quá nhưng vẫn phai bắt bé bú. Hy vọng mấy ngày tới tình hình sẽ khả quan hơn các mẹ nhi?
    P/S: Bé nhà mình la bé gái mẹ Adam&Eva àh

5. nguyentranlananh

nguyentranlananh Thành viên tích cực

Lúc mới sinh PHỗng được khoảng 1 tháng thì mình bị "nứt cổ gà", ti đau không cho Phỗng bú và KQ là mất sữa 1 bên, sau đó khi hết đau mình vẫn cho Phỗng bú bên không có sữa ý, đặc biệt là lúc nào cu cậu đói thì vẫn ti nhiệt tình lắm, sau đó có sữa trở lại. Theo mình bạn vẫn nên cho bé bú bên không có sữa thì chắc chắn sẽ có sữa trở lại thôi .

6. Adam & Eve

Ở DD LCM có một mẹ cũng mới sinh em bé khoảng 1 hay 2 tháng gì đó, cũng ở Sendai đấy mẹ Megumi ạ. Không biết mẹ Megumi có biết không? Hình như tên là Ngọc. Tên bé nghe yêu nhỉ. Mẹ Megumi có biết ý nghĩa của tên con là gì không?

7. Megumi

Megumi Thành viên tập sự

Mẹ Lan Anh oi vậy là sữa vẫn về ah?mình lo quá nên 2 hôm nay cho bé ăn thêm 1 bữa sữa ngoài.
    Gửi mẹ Adam&Eva:Ngọc sinh em bé trước mình 3 tháng.Trộm vía thằng cu trông kháu lắm.Mẹ Adam cũng biết Ngọc ah?

8. Adam & Eve

Nếu cảm thấy sữa mẹ không đủ thì mẹ Megumi cho bé bú thêm sữa ngoài cũng được. Nhưng vẫn cho bé ti mẹ đều để kích thích sữa về nhé.
    Mình cũng quen Ngọc qua LCM thôi, và có nói chuyện qua phone với Ngọc một lần. Lâu rồi không thấy Ngọc vào LCM, thấy nói là máy tính bị trục trặc, chắc chưa sửa được. Hôm trước Ngọc có gọi điện cho mình, nhưng mình bận việc nên không trả lời. Từ hôm đó đến giờ quên mất không gọi lại. 2 mẹ con nhà Ngọc vẫn khỏe chứ. Cu con hôm trước đi khám, kết quả thế nào?

9. Golden

Golden GV dạy trang điểm

Khi mình sinh bé Bông, sữa chỉ về 1 bên thôi, AX mình đi mua 1 thang thuốc bắc gồm: thông thảo (thành phần chính), ý dĩ, ... (có 1 vài vị nữa mà mình không nhớ, bạn hỏi hiệu thuốc bắc về bài thuốc tắc tia sữa hoặc ít sữa là họ biết ngay). Sau đó thông thảo thì bọc vào khăn mặt sạch, còn lại thì trộn chung với gạo nếp, ninh kỹ thành cháo loãng. Mình chỉ ăn 1 bữa trưa 1 bữa chiều thôi, sáng hôm sau dậy sữa chảy thấm ướt cả xuống đệm (như con tè dầm vậy). Sau đó là sữa rất nhiều và ra đều cả 2 bên, tất nhiên bạn vẫn phải cho con bú đều (ưu tiên cho bên ít sữa hơn) vì còn phải giữ "cân bằng" nữa chứ không sau này sẽ bị bên to bên bé đấy.

10. Megumi

Megumi Thành viên tập sự

Mình không ở VN nên mấy bài thuốc bắc và thuốc nam chịu không kiếm được.Đành phải dần dần khắc phục và hy vọng vậy.hic..
    Mẹ con nhà Ngọc vẫn khỏe mẹ Adam àh. Hôm trước cu con bị tiêu chảy hình như phải truyền nước nhưng tình hình đã khá hơn rồi. Mẹ Adam ở vùng nào vây?

11. Adam & Eve

Mẹ Megumi cứ ăn uống đủ chất vào. Ở Nhật có loại trà dành cho bà mẹ đang cho con bú đấy, nó là Mugicha. Uống nhiều nước hoa quả nữa. Ăn uống thì chẳng phải kiêng gì cả đâu. Mình nhớ ở bệnh viện, mình đẻ mổ, thế mà ngày thứ 4 sau khi đẻ đã được ăn umeboshi, vừa chua, vừa chát. Chị bạn mình bảo đến umeboshi mà còn ăn được thì chẳng phải kiêng cái gì hết.

Mình ở Chiba. Mẹ Ngọc biết vì hôm trước có gửi một quyển sách cho mẹ Ngọc.

12. Megumi

Megumi Thành viên tập sự

Ngọc giới thiệu mình vào diễn đàn LCM và cũng có kể cho mình về 1 mẹ ở Chiba.Thì ra là mẹ Adam. Mình sinh em bé nên mẹ sang giúp đỡ,mẹ toàn bắt uống sữa va bảo không nên uống mấy nước hoa quả trong hộp bán sẵn.hic. Nhiều lúc thèm mà không dám uống,còn thức ăn thì mình chẳng kiêng gì cả.Sữa con bú không đủ nhưng lúc nào cũng bị chảy đầm đìa ướt hết cả áo.Hic..không hiểu sao luôn?

13. Haiauinc

Haiauinc Bắt đầu nổi tiếng

Bạn không bị mất sữa nếu mất sữa là cả 2 bên đều mất bạn nên cho bé bú 2 bên là điều tốt tốt nhất bạn đi khám xem tình hình thế nào rồi ăn uống vào để đảm bảo lượng sữa cho bé .

14. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

cho em hóng vs các mẹ ơi

15. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Bên ngực tiết ít sữa còn tắc không bạn? Thường hai bên không ra đều nhau đâu.

16. Designedbyk

Designedbyk MAY TÚI XÁCH THEO YÊU CẦU

Mẹ nó đừng lo quá, hxua em sinh nhóc cũng suy nghĩ ko có sữa cho nhóc, 1 bên ít bên nhiều, mà nhóc mình bú 1 bên vú thôi mà còn dư thừa còn cho bé khác nữa á. Quan trọng suy nghĩ tích cực lên mn á. Uống nhiều nước, nhiều sữa, tích cực cho con bú là nhiều hẳn mn ơi

17. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Mẹ cứ ăn uống bình thường và đừng lo lắng gì nhé.

18. hungphatjsc

hungphatjsc Thành viên tích cực

mẹ nó sinh ở viện nào thế. em còn 2, 3 tuần nữa sinh rồi mà thấy lo quá

19. Hoàng Minh 1988

Hoàng Minh 1988 Thành viên tập sự

20. Designedbyk

Designedbyk MAY TÚI XÁCH THEO YÊU CẦU

Mình ở Đồng Nai bn ơi. Mình sinh chọn dịch vụ, có người thân vào sinh cùng mình luôn ấy. 1 người được 2 người thân vào cùng, bữa chồng và mẹ ruột mình vào cùng. Có đều ca đẻ ko trót lọt mình rặn hoài ko dc, phải chuyển qua mổ gấp sợ bé ngợp. hehe