Hà Nội: Nem Bùi Kinh Bắc - Chỉ 30k/200g, Freeship 5km. Nhà E Lại Khuyến Mại 80k/3 Quả Ạ

Thảo luận trong 'THỰC PHẨM GIA ĐÌNH' bởi nh0k_hn94, 25/2/2017.

1. nh0k_hn94

nh0k_hn94 Thành viên tích cực

e thường hay giao nem tầm 10h đổ đi ạ, nhà e làm xong là e đi lấy nem và giao luôn ạ để nem luôn tươi ngon.

2. nh0k_hn94

Hôm nay mưa gió bão bùng nhưng nhà e vẫn đi giao nem với phí ship chỉ từ 10k-20k thôi ạ vì e ghép đơn, tự đi ship chứ trời này e thấy các shop than trời 50k vẫn không shipper nào nhận. Mai nhà e lại có nem, anh chị nào cần cứ ới e ạ.

3. nh0k_hn94

chị ơi chị cho e xin địa chỉ và sdt với ạ. e ib rồi đấy ạ.

4. foureyes999

foureyes999 Bắt đầu nổi tiếng

Đã inbox bạn rồi nhé.
    Cho mình nhiều lá sung nhé.
    Thanks bạn.

5. foureyes999

foureyes999 Bắt đầu nổi tiếng

Nem ngon quá bạn ạ:).
    Ai ăn cũng khen, he he.

6. nh0k_hn94

Đặc sản Bắc Ninh - nem Bùi

Nhắc đến Bắc Ninh là ai cũng nghĩ đến ngay những làn điệu quan họ, nhưng ở nơi đây còn nổi tiếng bởi nhiều món ăn dân dã mang đậm chất quê hương ngoài bánh phu thê Đình Bảng, bánh khúc làng Diềm còn phải kể đến vị đậm đà của nem làng Bùi.

Nem Bùi được khai sinh ở làng Bùi Xá, xã Ninh Xá, huyện Thuận Thành, tỉnh Bắc Ninh. Nghề làm nem ở đây đã có hàng trăm năm, đời này kế tiếp đời kia phát triển và gìn giữ nghề cha ông để lại.Trải qua bao thăng trầm, vài năm trở lại đây nem Bùi dần có mặt trên thị trường và trở thành món ẩm thực ngon, rẻ, đồng thời là món quà trao tay ý nghĩa cho bạn bè, người thân sau mỗi dịp ghé qua Bắc Ninh.
    Nem bùi có nhiều hương vị, vị ngọt bùi thơm ngon béo ngậy của thịt, vị bùi của thính ăn kèm với lá sung cộng với vị cay cay của nước chấm kèm là tương ớt.

Nguyên liệu làm món nem Bùi phải là giống lợn ỉ đen, lưng gẫy hình yên ngựa, mõm ngắn nuôi bằng cám gạo và bèo cái, hoặc rau chuối. Cả con lợn thịt ra cũng chỉ lấy được hai cái thăn và phần mỡ gáy để làm nem. Công đoạn làm rất công phu và cẩn thận để giữ vệ sinh an toàn thực phẩm. Họ dùng dao sắc thái thịt chỉ, rồi sử dụng tỏi, ớt, dấm chua bóp với thính gạo xay, nắm thật chặt rồi gói lại bằng lá chuối. Sau 3 ngày nem tự chín, lúc đó mới ăn được. Mở lá chuối ra, chiếc nem hình vuông được cô chặt có màu hồng nhạt, mùi thơm của thính, vị béo béo, ngậy ngậy, chua chua của thịt hấp dẫn người ăn.

Nem Bùi trở thành món quà quê được bao người trong và ngoài nước ưa chuộng. Vào mùa đông giá lạnh, nhiều cơ sở sản xuất lớn còn đưa nem Bùi xuất khẩu sang các nước như Đức, Nga, Nhật… cho những người con đất Việt thưởng thức hương vị quê hương.

7. nh0k_hn94

Nhà em luôn cố gắng làm từng công đoạn chỉn chu, cẩn thận nhất để đem món ăn ngon, bổ dưỡng đến cho mọi người. Lần sau mong chị lại ủng hộ nhà em. Em cảm ơn chị ạ.

8. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Hnay có nem ko bạn? 80k/3 quả ah? Mình ở 46 Ngô quyền có đc free ship ko?

9. nh0k_hn94

nhà e chỉ làm theo đơn ạ chứ không làm thừa để nem giao cho khách hàng luôn là hàng mới. bên ngô quyền thì e fs vì cơ quan e ngay gần đó nhưng e chỉ giao được ban ngày thôi ạ, qua 4h thì e phải về bên long biên làm việc nên e không giao được. nãy giờ e gọi về mà không có được. nếu mai có nem thì đầu giờ chiều e giao luôn cho chị ạ.

10. ftts

ftts Bắt đầu tích cực

Mai có ko em? Trưa chị qua eon lấy 3 cái.

11. nh0k_hn94

trưa mai nhà e có ạ nhưng nếu được thì mong chị qua nhà e lấy tại mai e đi làm bên hà nội, trưa tranh thủ chạy về lấy nem xong đi giao luôn để chiều lại làm việc tiếp nên e sợ lúc chị qua được Aeon thì e lại không có nhà. để e ib cho chị ạ.

12. van_lee

van_lee Thành viên nổi tiếng

Hì, chị có ở ngô quyền giờ hành chính, thứ 2 có nem mới e cho chị lấy 3 quả nhé

13. nh0k_hn94

vâng được ạ. nhà e hôm nào cũng mang nem cho mấy quán bia, liên hoan hay đám cưới nên chỉ cần dặn là nhà e làm thêm cho e ít nem để bán hoặc ăn ạ. để e ib xin sdt của chị. e cảm ơn chị ạ.

14. nh0k_hn94

Nem là một món ăn chơi được nhiều người ưa chuộng, trở thành một phần không thể thiếu trong ẩm thực đất Việt. Về Bắc Ninh, bạn không nên bỏ qua món nem Bùi, một trong những món ăn nức tiếng vùng Kinh Bắc.

Vị bùi bùi, béo béo, mùi thơm lừng là những đặc trưng bạn có thể cảm nhận ngay trong lần đầu tiên thưởng thức món ăn. Nem Bùi xuất xứ ở làng Bùi, xã Ninh Xá, huyện Thuận Thành, tỉnh Bắc Ninh. Trải qua thời gian thăng trầm, vài năm trở lại đây nem Bùi ngày càng được nhiều người biết đến và trở thành món ẩm thực ngon rẻ.

Ra đời gần 100 năm, món ăn đặc sản vùng quê xứ quan họ vẫn giữ được mùi vị truyền thống và vị trí trong lòng thực khách đến đây. Ảnh: Phong Vinh.

Người dân địa phương gọi nem Bùi là nem thính. Thính là tiếng địa phương dùng để chỉ gạo rang đã xay nhuyễn. Gạo làm nem phải được vo và ngâm kỹ trong nước khoảng 3 giờ đồng hồ sau đó vớt ra rổ chờ cho ráo nước rồi đem đi rang. Gạo sau khi rang phải đảm bảo độ tươi xốp cũng như độ vàng đều của hạt. Khâu tiếp theo là xay gạo. Người vùng này thường dùng cối để xay, xay đến khi gạo nhuyễn và mịn là dùng được.

Để làm nem người ta lấy thịt thân con lợn. Thịt làm nem phải là thịt tươi, ngon nhất. Phần nạc và mỡ sau khi lấy để sống, thái bản mỏng như tờ giấy rồi thái dọc theo thớ thịt. Sau đó đem hấp cách thủy khoảng 10 đến 15 phút rồi nêm gia vị cho vừa vặn. Bước cuối cùng là nén chặt nem thành quả nhỏ bọc trong một lớp lá sung và lá chuối. Người làm nghề rất vất vả vì để hoàn thiện món này đòi hỏi phải cẩn thận trọng trong từng công đoạn.

Tùy theo khẩu vị từng người, nem khi ăn được cuốn bằng lá sung hoặc lá đinh lăng chấm với tương ớt hay nước mắm. Bạn sẽ cảm nhận được vị chát của lá sung, vị ngọt của thịt và mùi thơm lừng của thính.

Là một món ăn ít kén người nên bạn có thể ăn nem Bùi vào bất cứ thời điểm nào trong ngày. Dù là một món ăn chơi chứ không phải ăn no, nhưng vào buổi trưa, với thời tiết hanh nắng thì chiếc nem bùi cùng ly bia mát lạnh là lựa chọn lý tưởng.

Nem sử dụng trong ngày là ngon nhất, nếu để trong tủ lạnh thì được 2-3 ngày. Thực khách có thể tìm mua nem Bùi ở Bắc Ninh. Nổi bật là dọc trên con đường quốc lộ chạy từ Cầu Hồ - Thuận Thành đi Hải Dương đâu đâu cũng thấy biển hiệu bán nem Bùi.

15. bpthanh

bpthanh Thành viên rất tích cực

Em ơi chị đặt 6 quả tối thứ 4 ship cho chị nhé!

16. nh0k_hn94

Vâng ạ, mai e sẽ báo gia đình để sáng sớm thứ 4 làm và tối e ship chị nem mới luôn ạ.

17. bpthanh

bpthanh Thành viên rất tích cực

Địa chỉ và sđt vẫn như vậy, em check lại trong inbox nhé. Thanks em!

18. nh0k_hn94

Vâng em ghi đơn rồi ạ. Em cảm ơn chị đã luôn ủng hộ nhà em.

19. Volga123

Volga123 Thành viên chính thức

Mình lấy 6 quả, chiều thứ tư (21/8) ship cho mình dc ko bạn ơi?

20. nh0k_hn94

có phải nãy anh gọi cho e đúng không ạ? e đã lên đơn rồi ạ, chiều mai e sẽ ship cho anh ạ.