Tâm sự Mệt Mỏi Quá Các Mẹ Ơi

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi MeMyA2018, 24/10/2018.

1. MeMyA2018

MeMyA2018 Thành viên mới

Tự nhiên em muốn buông hết tất cả. Như k làm chủ đc hành động của mình nữa.
    Hơn 1 năm qua, 1 tay chăm sóc con, có ck có mẹ ck, nhà ck giàu có nhưng lúc nào cũng chỉ có 1 tay ôm con vừa làm việc. Vất vả ko thở đc, tay chân run rẩy vì mệt quá. Nhưng lại luôn cố cố cố hết sức và kiên nhẫn vì con. Dù mệt cỡ nào cũng luôn cố nhẹ nhàng với con, yêu thương con. Mặc dù mệt và nhiều lúc tức phát điên lên nhưng cứ nuốt vào lòng để mồm thở ra những câu nhẹ nhàng.
    Vậy mà mấy ngày nay nghe con khóc e cứ mặc kệ, cứ muốn tát cho nó khóc to hơn, thậm chí muốn làm nhiều điều tệ hơn. Hồi trc giờ ru con ngủ có khi cả tiếng nó mới thèm ngủ cho. Nhưng vẫn nhẹ nhàng con ngủ sớm đi mai dậy còn chơi, còn lớn...
    Cứu mình với. Mình sắp ko làm chủ đc hành động của mình nữa rồi. Tự nhiên đang thèm cảm giác lấy dao rạch vào tay. Thèm luôn ý. Nhưng tất nhiên mình ko đc ngu như thế rồi.

Mình sợ k làm chủ đc hàng động nên viết ra đây chứ cho đến lúc mình viết ra là mình vẫn chưa làm gì sai với con cả. Chưa từng đánh và chỉ 1-2 lần to tiếng xíu rồi xin lỗi con ngay. Em phải làm sao để k còn suy nghĩ và hành động điên như vậy đây.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi MeMyA2018
    Đang tải...

2. namistore

namistore Bắt đầu tích cực

nhà chồng bắt bạn phải làm việc vất vả hay sao mà bạn phải làm thế, tập trung chăm con mình thôi còn nghỉ ngơi giữ sức chứ, bạn đang stress rồi, do bạn suốt ngày ở nhà xoay xở với con và việc nhà nên căng thẳng, muốn tát con và rạch tay là cũng đến mức báo động rồi. Bạn nên tâm sự với ai đó,nếu không nói được với chồng thì nói với nhà đẻ mình, xin về nhà mẹ đẻ một thời gian để thư giãn, bình tâm lại thì mình sắp xếp lại cuộc sống,xin đi làm, cho con đi trẻ, ra ngoài giao lưu gặp gỡ với đồng nghiệp, bạn bè bạn sẽ thấy đầu óc cởi mở, sáng suốt hơn. Chúc bạn sớm vượt qua giai đoạn căng thẳng này nhé.

3. MeMyA2018

MeMyA2018 Thành viên mới

Con mình mới hơn 9 tháng sao mà gửi trẻ được. Nhà quá nhiều việc, mà toàn công việc từ trước đến giờ luôn là việc của mình, giờ k đi làm vừa chăm con, cơm nước, dọn dẹp nhà cửa mình k đc nghỉ lúc nào. Mà mẹ ck mình và ck cũng chỉ thi thoảng ở nhà thì giúp bế con để mình làm rồi lại quẳng con cho mình và hàng đống các việc vẫn chờ.
    Nhà đẻ mình xa hơn 100km k về đc, k ai giúp đc cũng chẳng muốn nói để bố mẹ lo

4. namistore

namistore Bắt đầu tích cực

nhà đẻ mình còn cách gần 400km ấy chứ, về là để né việc nhà chồng, để thư giãn thôi chứ cần ông bà giúp mình gì đâu. Ít ra bạn về nhà mình bạn cũng không phải hùng hục làm đủ thứ việc như ở nhà chồng, và tâm trạng cũng thoải mái hơn. Vấn đề của bạn chỉ là stress về việc nhà với chăm con thôi chứ có gì to tát đâu để các cụ lo lắng. Nếu không muốn các cụ lo lắng thì chỉ bảo rằng con muốn cho cháu về chơi với ông bà một thời gian. Theo mình đoán thì chồng bạn với bố mẹ chồng bạn cũng không phải quá quắt gì nên đây chỉ là giai đoạn xì trét vì việc nhà với con cái thôi, mình có nhà đẻ thì mình nên về, tội gì chứ, lúc đang xì trét không nghĩ được phương pháp nào tốt hơn thì chỉ còn cách thoát ra khỏi nó đã, chứ bạn cứ ở chỗ cũ ngày nào cũng lặp đi lặp lại từng ấy việc sẽ khiến bạn càng luẩn quẩn hơn.

5. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Mình nghĩ bạn nên chia sẻ công việc với mẹ ck và ck. Đôi khi nói mất lòng trước nhưng mình đỡ khổ. Và bạn nên đi làm để k phụ thuộc vào nhà ck. Sinh xong mà cứ quanh quẩn ở nhà cũng stress đó

6. mebetom.vp

mebetom.vp Thành viên nổi tiếng

Chào bạn, Theo như lời bạn nói thì bạn ko phải lo vấn đề về kinh tế, và bạn đang gặp stress về 2 vấn đề: Con cái và công việc nhà.
    Những việc này hoàn toàn có thể giải quyết đơn giản
    - Vấn đề con: Sắp xếp thời gian ăn, ngủ, chơi của con hợp lý (nên là đặt theo giờ)
    - Công việc nhà: Cái này mình thấy cũng đơn giản, vì gần như ngày nào cũng như vậy rồi, nên bố trí thời gian hợp lý. Khi bạn có cách sắp xếp khoa học rồi, bạn thấy công việc làm rất đơn giản, nhanh mà vẫn còn thừa thời gian để chơi, và nghỉ ngơi ấy.
    Trước con mình còn nhỏ: mình phải đi làm, và đi làm về cũng cả đống việc nhà 1 tay lo, rồi lo cho con, nhưng mình sắp xếp thì thời gian chơi cũng còn rất nhiều.
    Chúc bạn sớm lấy lại tinh thần

7. Thịt bò sạch

Thịt bò sạch Thành viên rất tích cực

mình nghĩ bạn nên sắp xếp lại thời gian hợp lí xem sao, hoặc cũng có thể mướn người giữ trẻ. Em nghĩ chị ở nhà hoài thêm phần mỗi ngày lặp đi lặp lại sự mệt mỏi này đâm ra stress nặng, chị nên sắp xếp lại việc làm nhà, chăm con, rồi chừa thời gian để bản thân đi chơi hoặc xem phim để thư giãn. Ngoài ra chị có thể chia sẻ với chồng để hai người cùng nhau giải quyết

8. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

B nê chia sẻ với chồng cv hoặc xin phép về bên nhà 1 thời gian cho đỡ căng thẳng

9. HaiYen.Phung

HaiYen.Phung Thành viên mới

Phụ nữ đúng là khổ thật đó

10. Mẹ_lyly

Mẹ_lyly Thành viên chính thức

Mom cẩn thận nhé, giờ nhiều trường hợp stress sau sinh không kiềm chế được hđ của mình đã dẫn đến những việc đáng tiếc. Tốt nhất là bạn hãy nói với ng nhà suy nghĩ và cho mình cơ hội đi ra ngoài tiếp xúc với mọi người, thuê giúp việc hay gửi con bà thì tùy.

11. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

MOm đang bị stress nặng, điều duy nhất mình khuyên mình bây giờ là hay đến gặp các chuyên gia tư vấn tâm lý thôi

MeMyA2018 thích bài này.
  12. mẹ cu Kéo

mẹ cu Kéo Thành viên tích cực

Bạn nên sắp xếp việc nhà hợp lý, quan trọng nhất là con và sức khỏe của bạn. Chẳng có việc gì là bắt buộc phải là của bạn cả, tùy theo sức của mình bạn làm đc đến đâu thì làm, còn cử để đấy. Bạn không làm ắt sẽ có người khác làm.
    Mình cũng sống ở nhà chồng đây, sau bao nhiêu năm kinh nghiệm mình rút ra là mình phải tự thương lấy mình. Việc gì làm thì làm vui vẻ, tự nguyện. Việc gì ko làm cứ để đấy ắt có người khác làm. Đừng bgio nghĩ rằng ko có mình thì việc đó ko có ai làm, đương nhiên là như vậy vì mình có sống 1 mình đâu

MeMyA2018 thích bài này.
  13. lPhuong83

lPhuong83 Thành viên tích cực

bạn phải xả stress đi, để vậy không tốt chút nào.

MeMyA2018 thích bài này.
  14. Vananh2014

Vananh2014 Bắt đầu tích cực

Chấm vào đây để lúc nào rảnh đọc câu chuyện của bạn

15. TP_Bank

TP_Bank Thành viên đạt chuẩn

cố lên mom mọi chuyện rồi sẽ qua thôi