Tranh luận: Ck Các Mẹ Đem Về Cho Các Mẹ Tháng Bao Nhiêu Tiền.

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thienthannho090390, 23/8/2019.

1. thienthannho090390

thienthannho090390 _Meomeo Híhí_

Mình trước nhé. Tháng ck yêu quý của mình đem về cho vk và con 1 triệu các mẹ ạ. 1 triệu luôn đấy. Một con gái đang học cấp một. Ở nhà thuê. Theo các mẹ 1 triệu có đủ chi tiêu ko. Mình tiêu 1triệu của ck mỗi tháng .đến bh là 11 năm rồi đấy ạ.nghĩ lại mà thấy mình can đảm ghê và biết chi tiêu hợp lý nữa cơ đấy

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thienthannho090390
    Đang tải...

2. chunghv458

chunghv458 Thành viên tích cực

Đùa à. thế này thì hết thuốc chữa. 1Tr không đủ sống. Bạn hãy tâm sự để ck bạn có trách nhiệm hơn với gia đình. cứ chia ra, hạch toán 1 tháng chi tiêu hết bao nhiêu thì sẽ biết ngay thôi. Mỗi người phải biết đóng góp, chia sẻ với nhau

3. LanHung

LanHung Thành viên tích cực

Cái này thì tùy hoàn cảnh từng gia đình thôi, nếu tính được cụ thể chi tiêu từng tháng thì có thể chia đôi, ví dụ nếu chi tiêu hết 14tr thì chồng nên đưa ít nhất là 7tr!

4. tamnm

tamnm Thành viên kỳ cựu

Ck mình có khi còn chả đưa xu nào cơ. 4 năm rồi. 4 năm cơ đấy. Cách đây 2 tháng mình có nói chuyện nghiêm chỉnh, mỗi tháng phải đưa 2tr, ko làm dc thì say goodbye. Con mình 4 tuổi rồi. Và mình ko thể chịu đựng nổi nữa. Sống ở HN mà chỉ đưa 2tr để ăn ở, nuôi con, quá lời cho 1 cuộc hôn nhân

5. Hoaanhdao0702

Hoaanhdao0702 Thành viên sắp chính thức

Chồng không thương vợ con thì phải làm căng 1 lần cho biết chị ạ.sợ chị chịu đựng miết a ta thành thói quen ỷ lại đó.

6. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

Vậy Mn biết lương ck đc bao nhiêu 1 tháng ko. Có nợ gì phải trả ko, nếu ko có thì anhvta tiêu gì mà hết. Hay ông đang góp tiền mua nhà hay xây nhà thì sao

7. vn.hello

vn.hello Bắt đầu tích cực

Mình là đàn ông, năm nay 31t, đang nuôi 2 đứa con 1 đứa 4t 1 đứa 8 tháng, tháng nào cũng phải đưa vợ 15tr tiền để chi tiêu trong gia đình, cơ mà gia đình mình ở SG, lại ở thuê, gia đình trẻ nữa nên mức chi tiêu mất nhiều hơn HN, ko phải do mọi thứ đắt đỏ hơn mà là vì cs trong này nhiều cám dỗ hơn, gia đình đi ăn đi chơi nhậu nhẹt liên tục :D vì thế mà mỗi tháng cũng kiếm ra khá nhiều tiền nhưng mãi vẫn ở nhà thuê chưa mua nổi nhà :rolleyes: chả hiểu các bố tháng đưa vợ 1,2tr thì nhà các bạn ăn tiêu kiểu gì? Vợ gánh hết à?

vutuanque thích bài này.
  8. Nhà Chua - Đậu

Nhà Chua - Đậu Thành viên tập sự

mình không chỉ đọc còn tận mắt thấy nhiều gia đình có những ông chồng ngộ ghê cơ, nhà mình thì lương ck mình mình biết hết, trước đây, khi lương ck nhận là tiền mặt thì mình chẳng cầm xu nào cả, nhưng tiền thuê nhà, tiền điện nước rồi bỉm sữa của con ck lo hết, mình lo tiền ăn uống thôi. Đợt đẻ đứa thứ 2 thì ck mình nhận lương qua thẻ thì chuyển thẳng vào thẻ của mình, thẻ thì ck vẫn cầm, tiền ck mình vẫn chắt chiu để chia lo cho gia đình hết, vì mình đẻ xong làm gì có lương đâu.

theo mình á, 1 phần do đàn ông có tính trách nhiệm hay không còn 1 phần là do đàn bà như mình cứ thích kiểu gồng gánh ấy, gồng nhiều lại tự mệt mình thôi

9. minhduc90

minhduc90 Thành viên tích cực

Mình đọc review trên mấy hội nhóm thấy các bạn dùng Viettel++ quá trời, mình cũng muốn thử có phải đăng ký qua My Viettel không mọi người?. #viettelcongcong #dunglacongcongladung #chamsockhachhangviettel #viettel

10. Ngathuy84

Ngathuy84 Bắt đầu tích cực

Đọc mới thấy nhiều mẹ thật vĩ đại. Chồng k đưa tiền hoặc đưa 1-2tr mà vẫn chịu được. Nói thật nếu là mình mình cho next lâu rồi. Sống vô trách nhiệm với vợ con và gia đình thế thà tôi 1 mình nuôi con còn thoải mái dễ chịu hơn. Cứ nghĩ vì thương con nhưng thật ra con cái sống với 1 người bố thế nó chả học được gì hay ho.Lại phải đèo bồng nuôi thêm ông chồng, nói chứ đến bố mẹ mình còn chưa nuôi được nữa là.
    Các mẹ hãy cứng rắn lên, mình nghiệm thấy là trong quan hệ vợ chồng mình càng nhún nhường là hay bị lấn tới. Chồng mình rất hiền mà mình thấy 1 thời gian nếu tranh luận mình cứ nhịn đi cho xong là kiểu gì cũng lấn tới. Lại phải nói chuyện rõ ràng 1 lần giành lại trật tự ngay.

11. Phuongttl

Phuongttl Thành viên tích cực

Đúng rồi đó ạ, tiền ăn ông ấy ăn bám + tiền thuê nhà cho ông ấy ở cũng > 1tr rồi đó :))

12. mountain90

mountain90 Ổn áp Standa chính hãng

Sợ thật! Chuyện như đùa!!!
    Vợ e thì thậm chí đi làm đưa phần lớn tiền cho e, chỉ giữ lại tiêu. E thì cũng lại dùng số tiền đó để kinh doanh, mua nhà, mua xe.
    2 người cùng có trách nhiệm thì cuộc sống thật dễ dàng!

13. sofadep9999

sofadep9999 Thành viên tập sự

Sao đủ chi tiêu? Mình tháng hơn 7 triệu mà thấy còn thiếu trước sau, không hiểu cách chị làm như thế nào?

14. Hoa chi tử

Hoa chi tử Thành viên mới

Em ko hiểu sao chị có thể tiêu được như thế. Chắc đằng sau còn nhiều vấn đề hoặc nếu chồng chị là người quán xuyến mọi việc gia đình, nhưng tiền lương mỗi tháng lại không cao nên ck chị phải chi tiêu tiết kiệm. Còn nếu anh ấy có lương mà chị phải lo hết mọi việc trong gia đình thì anh ấy là người vô trách nhiệm, chị cũng phải lên tiếng, thẳng thắn nói ra chứ ko nên cam chịu

15. bopbibe

bopbibe Thành viên tập sự

hichic k ngờ nhiều lão ck chuối nhỉ, cách đây chục năm ck mình cũng đưa mình có 1-2tr, nhà k phải thuê mà đã vất lắm rùi. sau bao cuộc chiến đấu nói chuyện cũng nhích lên được 3tr rồi 5 tr. khi ck mình đưa đc 5 tr là lúc có bé thứ hai và phải thuê giúp việc.mặc dù ck mình chịu khó trông con 1 lúc buổi tối thì cũng k phải thuê nhưng ck mình nhất quyết thuê để còn đi chơi, nhậu nhẹt. Dù mình khi đó để lo cho gia đình là rất khó khăn rồi thế mà ck mình bảo giúp việc ck mình chịu trong khi 1 tháng đưa đc 5tr k đủ trả và nuôi gv.đến bây giờ đưa đc cho vk 7 tr thì lại phải trả t gửi ô tô và xăng của ổng cũng đã 4tr. hic còn 3 tr thỉnh thoảng xin vài trăm thế là chả biết 1 tháng được vinh dự cầm của ck bn nữa. nói thì bảo lương 10tr đưa 7tr còn gì, ui nói mãi cũng chán nhiều khi chả muốn nói luôn. ck mà k trách nhiệm thì nói vậy thôi chứ chả hi vọng thay đổi mấy đâu, nhưng mình vẫn phải nói cho người ta biết bạn ạ. Cố gắng lên bạn!

Ha An 0210 thích bài này.
  16. Ha An 0210

Ha An 0210 0966 30 20 46 THANH LÝ BALÔ, cặp HS, túi đựng đồ

Lương ck Mn 10tr mà mua đc ôtô là cũng giỏi rồi ạ

17. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Thế sống sao nổi, quá phục bạn đấy

18. kamekame

kamekame Thành viên chính thức

đọc mà thấy tức thay cho các chị.
    Anh trai em nhà ở quê làm nông k có thu nhập thì chớ, chứ người đi làm lại thuê nhà mà đưa cho vợ có tí thì tháng ông ấy tiêu những gì? hay chỉ làm được vài triệu. Chồng em tháng đưa hết tiền cho vợ, giữ lại 2tr để tiêu mà thi thoảng tiền ăn sáng, trà cafe các thứ ông ấy vẫn mua cho 2 vc cùng ăn uống chung(bọn em làm cùng cty). Không đưa đủ chỉ tiêu thì ghi sổ nợ : tháng này bố đưa thiếu xx triệu chẳng hạn thì tháng sau ông ấy biết tém tém lại

19. Mi Festival

Mi Festival Hứng thú với thời trang thiết kế <3

Ck mình thì đưa mình giữ thẻ muốn tiêu nhiêu thì tiêu. Nhưng lương chồng ko cao nên chưa bao giờ tiêu quá 1tr của chồng mỗi tháng.

vutuanque thích bài này.
  20. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Bạn giỏi thật đó, mỗi tháng có 1tr của ck mà bạn cũng tiêu đủ và còn duy trì từng đó năm.
    Giờ chắc nhà bạn phải mua đc nhà rồi nhỉ, vì chi tiêu quá tiết kiệm. Để dư gần nguyên lương của ck còn gì?