Kinh nghiệm: chia sẻ kinh nghiệm đặt đóng cửa, cầu thang, tủ bếp, nội thất cho nhà chung cư, nhà phố...

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi Mai Đồ Gỗ, 5/11/2015.

1. Mai Đồ Gỗ

Mai Đồ Gỗ Thành viên chính thức

Làm nhà làm cửa thật sự là một việc lớn đối tất cả chúng ta.

Có rất nhiều điều phải cân đo đong đếm, làm thế nào để xây nhà vừa chắc chắn, lại vừa tiện nghi, hiện đại và chi phí vừa phải.

Ở topic này, mình sẽ chia sẻ những kinh nghiệm hay của mình về làm đồ gỗ, nội thất trong gia đình, chỗ nào nên đầu tư, và chỗ nào có thể giảm bớt gánh nặng chi phí.

Xây nhà là một việc rất tốn kém thời gian, công sức, tiền bạc. Nên cân bằng mọi yếu tố cho hợp lý, ko nên xem trọng, coi nhẹ một cái gì quá:

Xây nhà có mấy việc lớn sau tuần tự:

1. Làm móng
    2. Xây thô
    3. Trát trít
    4. Ốp lát, điện nước
    5. Cửa , cầu thang, tủ bếp (tất tần tật về nội thất)
    6. Thiết bị vệ sinh, sen, vòi, bệt, điều hòa, bình nóng lạnh.

Topic này mình sẽ lần lượt tư vấn sâu về từng mảng, nhưng trước tiên ưu tiên mảng nội thất nhé.

CỬA GỖ
    --- Đối với nhà phố: đối với nhà phố thì thông thường có cửa chính, cửa ban công, cửa thông phòng, cửa vệ sinh, cửa sổ

--- Đối với nhà chung cư thì cũng có cửa chính, cửa thông phòng, vệ sinh.
    Các loại gỗ nên làm: gỗ lim nam phi, chất lượng ổn định, giá thành hợp lý
    Gỗ dổi: đơn giá cũng tương tự
    Gỗ sao: đẹp và rẻ hơn
    Gỗ tần bì: thấp hơn gỗ sao 1 chút.

Vấn đề sơn cũng rất quan trọng. Chất liệu gỗ tốt mà sơn xấu thì kiểu gái xinh make up xấu vẫn thành xấu :))

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mai Đồ Gỗ
    Đang tải...

2. saohom345

saohom345 Thành viên sắp chính thức

Chưa biết khi nào em mới có thể có đc căn nhà riêng của mình nhỉ

Mai Đồ Gỗ thích bài này.
  3. Mai Đồ Gỗ

Cứ cố gắng dần em ạ :h::h: Chắt chiu mỗi ngày một chút rồi nhờ sự hỗ trợ của bố mẹ, anh chị em. Việc lớn nên nhiều người giúp đỡ và mình cố gắng mới xong ;)

4. Mai Đồ Gỗ

Phần cầu thang:

5. Mai Đồ Gỗ

Phần tủ bếp:

Gỗ tự nhiên: tần bì, sồi, dổi, hương

Gỗ công nghiệp: MFC, MDF Laminate, MDF Acrylic, ....

Do hiện nay, gỗ công nghiệp MFC có thành phần Formaldelhyde tương đối cao, có khả năng gây ra vô sinh, ung thư, nên mình khuyên là không nên sử dụng trong bếp. Cái này ở bên châu âu họ hạn chế.

Gỗ tự nhiên thì tương đối thân thiện với người sử dụng. Có những hạn chế là có khả năng bị cong vênh, mối mọt, do quá trình tẩm sấy gỗ không đảm bảo.... Tuy nhiên, hoàn toàn có thể khắc phục yếu điểm này bằng cách chọn đơn vị cung cấp uy tín.

------- NHỮNG LƯU Ý KHI ĐÓNG TỦ BẾP ------

1. Chất liệu gỗ: đối với tủ bếp, cá nhân mình nghĩ không cần chọn gỗ quá nặng như lim, dùng cũng bất tiện. Nên chọn những gỗ có vân đẹp, nhẹ: như tần bì, sồi, dổi, đinh hương.

2. Màu sắc sơn cũng là cái rất cần lưu ý. Với những đơn vị xưởng sản xuất chưa chuyên nghiệp, thông thường họ chỉ có 1,2 màu áp dụng cho tất cả các sản phẩm. Mà đôi khi màu đó thật sự không phù hợp với xu hướng trẻ. Mọi người có thể kiểm chứng bằng cách đi dọc phố Đê la thành, nhìn xem sản phẩm nội thất có bn màu.

Các bạn có thể chọn màu giữ nguyên vân gỗ, hơi vàng ấm, hạt dẻ nhạt, đậm, óc chó, nâu gụ, cánh dán vàng, cánh dán đỏ, cánh dán hồng, cánh dán gụ.....

3. Bố trí không gian bếp khoa học: cố gắng bố trí không gian bếp khoa học cho việc sử dụng.

- cất được đồ đạc gọn gàng sau khi nấu nướng

- dễ lau chùi, vệ sinh

- không gây ra tiếng ồn. Cái này em thấy mọi người chưa để ý, nhưng cá nhân em rất không thích tủ bếp nhôm vì cứ ken két khi mở cánh tủ.

- thuận tiện cho công việc chế biến thức ăn: bếp cạnh gia vị, chậu rửa cạnh giá úp bát ....

Nhiều khi bố trí không hợp lý, đi làm về mệt, lại nấu nướng mất thời gian, ức chế vô cùng ạ L

4. phụ kiện trong tủ bếp

Phụ kiện thì có rất nhiều hãng phụ kiện như Blum, Hafele, Cariny, Grass, Viethome.....

Nói chung là nhìn cũng loạn xạ lắm ạ.

- Em thì tư vấn mọi người nên sử dụng 1 bộ tay nâng trong bếp, được Blum là tốt nhất, ko thì cariny cũng đc. Còn nếu ko đầu tư tay nâng, thì mọi người nên đầu tư vài cái Pít tôn ạ.

Cánh mở ngang được, không bị cụng đầu khi nấu nướng, mà không gian chứa đồ dễ sử dụng hơn

- Giá dao, giá bát: nên sử dụng giá dao, giá bát là inox 304, vì dùng khoảng 1,2 năm mà bị rỉ thì chán lắm ạ.

5. Hướng bếp

Hướng bếp theo cả nghĩa phong thủy và nghĩa sử dụng ạ.

Nghĩa là hướng bếp phải hợp mệnh cả vợ chồng, ko nên đặt bếp đối diện cửa ra vào, ko nên đặt bếp ở nơi gió to, khó nấu nướng.....

6. Mặt đá

Hiện nay có rất nhiều mặt đá thẩm mỹ: đá huế, đá ấn độ, đá nhân tạo, trắng đen, kim sa, họa tiết đủ cả. Càng thời trang càng đắt ạ.

Em thì thấy đá đen kim sa hạt trung hoặc nhỏ của đá huế và đá ấn độ tương đối tốt, độ cứng cao, giá thành rẻ, nên em ưu tiên ạ.

6. Mai Đồ Gỗ

Các kích thước tủ bếp tiêu chuẩn để mọi người có thể tối đa hóa không gian sử dụng và lưu trữ đồ đạc. Hiện nay có rất nhiều đơn vị chào giá tủ bếp rất rẻ, nhưng khi đi sâu vào chi tiết kích thước, kỹ thuật thì lại không đảm bảo. Mình xin cập nhật để mọi người nắm được thông tin:

Tủ bếp dưới: cao 81 cm, sâu 60 cm, có thể chia 2-3 ngăn kéo, hoặc chia hộc để đồ. Nên kết hợp cả ngăn kéo và cánh tủ ạ.
    Tủ bếp trên: cao 83 cm, sâu 35 cm, chia 2 hộc để đồ

Tủ trên và tủ dưới cách nhau từ 60-70cm.
    Các kích thước trên có thể thay đổi tùy theo chiều cao của mỗi người ạ. Nhưng cũng ko phải quá nhiều đâu. Từ 1-5cm thôi nhé.

Facebook của mình là Hà Đồ Gỗ có up rất nhiều mẫu để mọi người tham khảo ạ. Thanks all!

7. cindyvn

cindyvn CubiMart- Make mum life easier

Her, mới đọc em cứ tưởng là chia sẻ kinh nghiệm chặn cửa, chặn cầu thang nên nhào vô. Hi. Cảm ơn mn đã chia sẻ nhé. Em thấy việc làm nhà cửa mệt lắm. Thôi bao giờ có khả năng mua đất làm nhà em sẽ nhờ anh em, bạn bè thiết kế và làm từ a đến z. Vụ này em mù tịt nhưng may mắn anh em trong nhà trong ngành nhiều người có thể nhờ cậy được. chúc mn tuần mới vui vẻ.

Mai Đồ Gỗ thích bài này.
  8. Mai Đồ Gỗ

mn ơi, nếu mn làm nhà thì nên làm cầu thang kính, hoặc cầu thang tay vịn con tiện đôi (2 con tiện/ con song trên 1 mặt bậc) thì sẽ ko phải làm chặn câu thag. Vừa thẩm mỹ lại vừa an toàn. hehe. cái này mình rất quan tâm tư vấn cho gia đình nào có con nhỏ.

cindyvn thích bài này.
  9. ngoclam231

ngoclam231 Thành viên chính thức

tủ bếp đóng phải chú ý
    - chất liệu: chống ẩm, chịu lực. đối với gỗ công nghiệp thì nhiều mẫu mã cũng như chất liệu chống chịu nhiệt và lực như plywood, MDF,... ngoài ra phải chọn chất liệu bên ngoài là loại dễ lau chùi
    - về thiết kế: rất nhiều hãng nổi tiếng vè tủ bếp thông minh trong đó có flexfit mình thấy ok nhất
    - màu sắc: k nên chọn màu quá sang vì sẽ dễ bẩn

10. hienbao790

hienbao790 Thành viên chính thức

kb bên flexfit có lõi HDF k bạn nhỉ?

11. ngoclam231

ngoclam231 Thành viên chính thức

mình thấy đủ cả đó, bạn vào web của họ mà xem