Cần giúp: Đi Làm 5 Năm Chả Dư Được Đồng Nào

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Hằng Trịnh95, 7/7/2019.

1. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Cảnh giống nhau thế cứ bảo tiết kiệm nhưng lại có việc đột xuất kg đừng được

Đang tải...

2. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Cứ ăn tiêu đi, tiết kiệm tính sau. Tiết kiệm chắt bóp sớm chi cho khổ

Ngathuy84 thích bài này.
  3. Hằng Trịnh95

Hằng Trịnh95 Thành viên mới

Dạ đợt vừa rồi bận quá em k vào diễn đàn được, không ngờ được mn chỉ cho nhiều cách và tư vấn nhiều vậy.
    Em cảm ơn ạ

huyenanhdau1502 thích bài này.
  4. thuyhdong

thuyhdong Bắt đầu nổi tiếng

ôi zời ơi. gái sinh năm 95 hả.
    thứ nhất chưa chồng con thì cố mà tiêu ít. tiết kiệm đi. để có cái phòng thân ốm đau bệnh tật con cái cha mẹ....
    thứ 2 sau khi lấy chồng mà đc nhờ chồng nhà cửa có sẵn chỉ kiếm tiền thì lương 2 vợ chồng thoải mái để ra mà lo cho con nhé.
    như mình đây lấy chồng sớm quá mà lại không nhờ đc chồng , lương ba cọc ba đồng thì thôi xác định không có cái mà để ra đâu nhé. rất rất nhiều khoản phải chi tiêu. đấy là may không phải đi thuê nhà đấy thế mà còn chẳng đủ. mua cái gì cũng phải đắn đo tính toán. thấy khổ không.
    giờ chưa chồng con chưa vướng bận gì thì phải tiết kiệm và bỏ ra được khối rồi ý.
    VD nhé : lương 7tr. đưa mẹ 1-2tr tiền ăn. xăng xe đthoại 500. chi tiêu ăn chơi cuối tuần 500 ( xem phim ăn linh tinh. hạn chế đi thôi vì đi nhiều sẽ tiêu nhiều. ) chỉ thế thôi . vậy là mỗi tháng bỏ ra đc ít nhất 2-3tr rồi. đi làm chỉ biết đi làm cố gắng chăm chỉ biết đâu lại đc thăng chức tăng lương. thi thoảng cũng có cưới hỏi ma chay nhưng cái khoản ý thì vẫn ok đc .
    còn về phần mua sắm. đừng chạy theo mốt quá. mình chỉ mua những thứ thực sự cần thiết và phù hợp với mình. đẹp và đắt 1 chút cũng ko sao cố mua 1 lần còn hơn mua nhiều lần. son thì tìm hiểu và thử màu mình ưng mình thích phù hợp với mình chứ đừng có loại nào cũng mua xong màu nào cũng có rồi đánh 1 2 lần lại bỏ. phí lắm. tiền ở đấy chứ ở đâu.
    mình mà như bạn chắc mình để ra đc khối chứ đừng nói là độc thân 5 năm không để ra đc đồng nào nhé.

5. mountain90

mountain90 Ổn áp Standa chính hãng

Thu nhập khá mà đi làm 5 năm vẫn chưa có gì.
    Mạnh dạn đoán bạn là tuýp con gái thích du lịch, mua sắm, xem phim, ăn hàng, trà sữa, mỹ phẩm... :)
    Vợ mình sn 94, trước khi cưới còn cho bố mẹ được hơn 100tr!

6. hippo268

hippo268 Thành viên rất tích cực

mua cái bạn cần, chứ đừng mua cái bạn thích. tâm niệm vậy là tự nhiên sẽ mua sắm đúng thôi. còn theo mình thì lúc độc thân cứ xõa đi. :D . còn 1 đời phải lo. lúc nào đc vô lo vô nghĩ thì cứ tận hưởng. cái duy nhất k được vô lo vô nghĩ đó là sự nghiệp. phải có mục tiêu tăng thu nhập cho bản thân. theo mình là thế.

7. Hamypham

Hamypham Thành viên rất tích cực

Thời buổi này có ít tiêu ít có nhiều chi tiêu càng nhiều nên bảo để dành cũng hơi khó vì nhu Cầu càng ngày càng cao

8. huyenanhdau1502

huyenanhdau1502 Bắt đầu tích cực

Tuổi thanh xuân hãy làm điều mình thích em ơi, miễn đừng hoang phí quá

Ngathuy84 thích bài này.
  9. thanhnt87

thanhnt87 Thiết kế Website bán hàng miễn phí

bạn nên trích 10 - 20% tiết kiệm mỗi tháng, độc thân nên còn ham vui cứ có tiền là tiêu hết. Lập sổ tiết kiệm ngân hàng, hàng tháng tự động trích tiền vào là mình muốn tiêu quá cũng không được

10. LanHung

LanHung Thành viên tích cực

Có một câu nói thế này:"Không quan trọng là bạn kiếm được bao nhiêu tiền mà quan trọng là bạn giữ lại được bao nhiêu!" Tiếp theo là: "Không quan trọng bạn giữ được bao nhiêu mà quan trọng là tiền của bạn được đầu tư và sinh lợi một cách đều đặn". Câu sau mình tự nghĩ ra đấy! Hi Hi!

Min Mốc thích bài này.
  11. HoangOanhOtv

HoangOanhOtv Thành viên sắp chính thức

Em đi làm 3 năm để ra cũng được mấy chục, vừa rồi đầu tư cho bản thân cố thử thách 1 chuyến xuất ngoại mà ko thành, cuối cùng chẳng còn 1 đồng nào. giờ lại đi cày và gom :-(

12. Bay+ Booking

Bay+ Booking Thành viên mới

Em thấy việc chia thu nhập hàng tháng ra thành từng khoản, sắp xếp theo thứ tự 'bắt buộc cần chi", "nhu cầu cá nhân", "đầu tư". Bằng cách sắp xếp theo thứ tự như vậy, ít nhất bản thân mình cũng ý thức được khoản nào cần và chưa cần, dần dần sẽ tạo nên thói quen cân nhắc chi tiêu.

MinhThuy18 thích bài này.
  13. huongnguyen25

huongnguyen25 Thành viên mới

Gửi tiết kiệm online ngay một khoảng cố định ngay sau khi lương về và không đụng đến khoản đó. Sau một năm sẽ có một số vốn kha khá ngay.

14. LanHung

LanHung Thành viên tích cực

Cách đây khoảng 15 năm lúc mình mới ra trường đi làm thì may mắn đc ở cùng với bố mẹ! Vậy nên chỉ đóng tiền ăn thôi, còn lại là chuyên tâm cày quốc! Sau 5 năm tổng kết được 1 tỷ, thế là ném hết vào gửi tiết kiệm! Nếu hồi đó mà biết mua đất thì tốt!