Tranh luận: Chồng Quá Thoáng Và Sĩ Diện

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Mẹ SongLinh, 27/9/2019.

1. Mẹ SongLinh

Mẹ SongLinh Moderator

Chẳng ai mún ck keo kiệt bủn xỉn nhg ck e nó thoải mái và thoáng thái quá các mom ạ. Kiểu như sĩ ,xong thích thể hiện mình là người sống thoáng và biết trc biết sau. Nếu như kt nó giàu hẳn thì e chẳng nói.Mang tiếng đi nc ngoài 8 năm rồi, gần 40 tuổi rồi mà còn chưa mua đc mảnh đất xây cho vk con đc cái nhà để ở riêng.Vẫn còn sống chung với bm ck.Thế mà sĩ lắm, lấy tiếng đi nc ngoài.Toàn đi rải của, mà ngta thì có biết sống lại với mình đâu.Đi thăm ng ốm thì toàn chơi sang, cho ngta hẳn mấy triệu ( trong khi trc đó e đã đi thăm rồi ). E nói ra thì bảo lắm mồm,hẹp hòi,nhưng e thấy mình cứ nên bình dân,m.n sống sao mình sống vậy.Cứ phải chơi trội làm gì? Bn người góp ý mà chẳng nghe.E chán lắm, bn vụ khác nữa cơ.Giờ thèm có nhà ra ở riêng mà cũng ko đủ tiền mua. Cứ nghĩ đến ck mà buồn,ko dám nói.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Mẹ SongLinh
    Đang tải...

2. huongnguyen25

huongnguyen25 Thành viên mới

Bạn nên bàn với chồng để dành một khoản tiết kiệm để mua nhà, có thể kế hoạch lên đến 10 năm nhưng nếu không có kế hoạch cụ thể thì tiền làm ra bao nhiêu cũng hết.
    Các khoản từ thiện, thăm bệnh cũng nên có khi anh ấy sống thoáng và sĩ diện nhưng nên đặt ra giới hạn 1-2% thu nhập và cố gắng đừng dùng quá khoản đó.

3. LanHung

LanHung Thành viên tích cực

Bạn lên đây xin lời khuyên của mọi người nhưng lại đưa thiếu dữ kiện: kinh tế của hai vợ chồng hiện nay như thế nào, hàng tháng trung bình làm được bao nhiêu, gia đình đã có đủ 2 con chưa, hàng tháng chồng đưa bao nhiêu để chi tiêu,... Tuy nhiên, vấn đề của gia đình bạn ở đây là chưa có kế hoạch tài chính, hai vợ chồng nên nói chuyện với nhau để bàn cụ thể và mục tiêu đúng đắn!

4. thanhthuyvt46

thanhthuyvt46 Bánh kẹo giá rẻ 0911039596

chắc là ko phải đưa ra lời khuyên đâu mn ạ, mà bạn ấy chắc là muốn xả bức xúc thôi ấy, mình nghĩ vậy :D

5. mebi1991

mebi1991 Thành viên chính thức

khổ thân, hơn nhau ở tấm chồng :(

6. Meyeucon050690

Meyeucon050690 Thành viên đạt chuẩn

K cần biết là thu nhập hiện tại của vchong b là bnhieu nhưng nghe cách chi tiêu của ck b thì đúng là làm khổ vk con. Đàn ông sỹ diện là thiệt hại kte nặng nhất . Mình gặp nhiều ng như vậy rùi. Những loại ng này thường k bgio thay đổi dc tính cách rất sợ mọi ng nghĩ mình k giỏi k kiếm ra tiền

7. Haidang2202

Haidang2202 Thành viên tập sự

Chồng em cũng vậy. Vì sĩ diện nên góp ý bao nhiêu lần cũng ko dc ấy ạ : ((

8. ruaruanhi

ruaruanhi Thành viên rất tích cực

chồng nhà em cũng thế, e nói thât ck mà nghe mình thì đã ko thế, nên có bàn lên kế hoạch cũng vẫn phá vỡ kế hoạch thôi a

9. mebumbeo

mebumbeo Bum bum - Thiên thần của ba mẹ

ck này kể cũng chán nhỉ...chả biết vun vén cho gia đình gì., mình thấy cái tính này rất nhiều đàn ông việt có

10. HutBePhotThongTacCong

HutBePhotThongTacCong Thành viên tập sự

Thì cũng đã nói ra rồi còn gì ạ! Đèn nhà nào nhà ấy sáng thôi ạ!

11. Butler_2014

Butler_2014 Thành viên tích cực

Mình là 1 người chồng, hnay rảnh vào đọc cho vui, nói ko phải ném đá hội nghị đâu, chứ mình thấy nhiều chị, nhiều mẹ ảo tưởng quá, bố mẹ chồng đẻ chồng ra, nuôi chồng khôn lớn mà còn chả bảo đc, chả thay đổi đc chồng nữa là các bà vợ (trên thực tế chỉ là người dưng thôi).
    Sai là sai ở bản thân người phụ nữ ấy, đã ko sáng suốt lựa chọn người phù hợp để yêu, để lấy, rồi đến lúc lấy về rồi thì ngồi đó than vãn là ko thay đổi đc chồng :d

12. Hoa chi tử

Hoa chi tử Thành viên mới

chuẩn, khổ nhất là lấy phải mấy ông kiểu thoáng quá với sĩ diện. Nhiều khi bực mình, mình không nên sống ích kỷ, keo kiệt nhưng phải biết cân bằng chứ kiểu như chồng chị thì mệt lắm

13. boombut

boombut Thành viên tập sự

Nhiều khi em tiêu vài trăm ngàn còn phân vân tới vợ con, không biết gia cảnh nhà chị như nào, tiền tháng kiếm bao nhiêu nhưng đem của cho người ngoài mà không đáng thì chỉ khổ vợ con.

14. paxthien

paxthien Bắt đầu nổi tiếng

Lấy chồng lười thì đổ mồ hôi
    Lấy chồng ham chơi thì rơi nước mắt
    Lấy chồng vô tâm đau thắt ruột gan
    Em thấy đúng lắm ý, phụ nữ hơn nhau ở tấm chồng phải không các chế?

15. noomrm

noomrm Thành viên tập sự

Ổng sĩ diện mà vẫn học hành làm ăn được thì cũng mát mặt mình mà chị. Nhiều ông sĩ mà còn phá cơ.

Tình hình vậy có lẽ chị nên mua căn chung cư trả góp thì ổng sẽ tự khắc biết tiết chế lại thôi.

Nghe chị kể thì chắc chị muốn ra ở riêng lắm rùi :))

16. songngu23

songngu23 Mê bếp bánh <3

em nghĩ bạn ấy muốn chia sẻ thôi, ai đồng cảm thì chia sẻ khuyên nhủ chút đông viên, chứ k phải bạn ấy lên đây để nhận lại sự soi xét của mọi người ạ