Kinh nghiệm: Chia Sẽ Cách Trị Viêm Họng Cho Bé

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Nguyễn Kiều Phương, 15/11/2017.

1. Nguyễn Kiều Phương

Nguyễn Kiều Phương Thành viên tập sự

Dạo gần đây sài gòn mua gió thất thường hoài, sáng nay 15/11/2017 mới bước ra cửa là mưa liên tục.

Trời mua vậy, em nghĩ các mẹ là người lớn sức khỏe còn có thể chống lại chứ mấy bé còn nhỏ, thời tiết thay đổi như vậy thì sao chịu nổi các bệnh như viêm họng, đau họng.

Bệnh viêm họng sẽ ảnh hưởng gì đến bé.

Con em sinh ra yếu ớt, 2 tuổi mà thường hay viêm họng miết, uống thuốc tây thì sợ ảnh hưởng đến thận bác sĩ khám còn khuyên nên pha nước chanh cho tăng vitamin c để chữa bệnh viêm họng nhưng nó cứ tái hoài. Em sợ bé bị viêm mãn tính.

Má chồng em chỉ cách sử dụng các cách nhân gian chữa bệnh cho trẻ, thấy cũng hiệu quả nên chia sẽ lại cho các mẹ xem ai thấy ổn thì sử dụng, em cũng đang sử dụng một vài cách để cho pé Su nhà em.( ps má chồng em là dược sĩ nam dược)
    Dùng tỏi nướng để trị viêm họng cho bé.

Sử dụng 2-3 tép tỏi để nguyên vỏ và nướng chín lên. Các mẹ bóc vỏ ra, và cho một chút nước ấm vào rồi giả cho tỏi nguyễn ra. Má chồng em nói giã nguyễn mới có công dụng, chắt nước ra cho bé uống.

Tỏi nướng nó hết hăn rồi nên bé uống được không hăn nhiều như tỏi sống. Các mẹ lưu ý, là tỏi không hăn nhưng nước tỏi hơi cay nên bé còn nhỏ không thích đâu.

Rau tần dày lá.

Cái này, các mẹ cỡ 9x thì biết còn nhỏ cảm, ho thì không cho uống thuốc tây liền đâu. Dùng tau tần dày lá trị họ là hết xảy.

Dùng nhai sống hoặc nấu cháo với rau tần dày lá, ở ngoài chợ có bán gọi là lá húng chanh. Còn dùng cho bé thì thêm một số công phu nữa.

Dùng cỡ 5-10 lá rồi xoay nhuyễn, thích thì khi xoay nhuyễn cho thêm chút mật ong rừng vào cho ngọt. Xoay xong, các mẹ cho vào chén rồi đem chưng cách thủy với đường phèn. Cho trẻ uống mỗi ngày từ 2-3 muỗi nha các mẹ.

Dùng lá hẹ và mật ong trị viêm họng.

Hẹ có tính kháng viêm cao, thường lúc mọc răn em hay cho bé Su ăn hẹ hoặc nấu canh hẹ cho bé. Má chồng em tư vấn là hẹ có tính kháng khuẩn tiêu đờm giải nhiệt nữa.

Cách sử dụng cho bé cũng đơn giản, chỉ cần sử dụng lá hẹ từ 5-10 lá và đường phèn vào bát cách thủy. Lấy nước hẹ và cho thêm một chút mật ong cho dễ uống, cho bé uống mỗi ngày từ 2-3 lần mỗi lần vài muỗng.

Đó là cách mà mẹ chồng em hướng dẫn chữa viêm họng ho bé Su, em đang dùng lá hẹ chữa viêm họng. Hy vọng giúp được các mẹ, em cảm thấy mấy cách này hay đó.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Nguyễn Kiều Phương
    Đang tải...

2. Nguyễn Kiều Phương

Các mẹ nhớ áp dụng phương pháp này trị viêm họng cho trẻ nhé

intriphat thích bài này.
  3. NamPhong8910

NamPhong8910 Thành viên tập sự

Thuốc viêm họng đó dùng được cho bé khoảng 8 tuổi ko bạn. Mình dùng nhiều cách rồi mà ko hết

Nguyễn Kiều Phương thích bài này.
  4. Nguyễn Kiều Phương

ah cái thuốc xạ can tán thống đó dùng cho trẻ em được nhé !!! đọc kỹ trước khi dùng nha bạn

intriphat thích bài này.
  5. intriphat

intriphat Thành viên chính thức

Cái thuốc này hồi đó bé moon xài rồi nhé !!! cũng ok lắm mà nó 4 tuổi uống được viêm con nhộng cũng hay

6. Ngocchau12345

Ngocchau12345 Thành viên sắp chính thức

cảm ơn mom đã chia sẻ nha

7. tranghadhn

tranghadhn Thành viên mới

cảm ơn mọi người đã chia sẻ

8. Nguyễn Kiều Phương

không có gì nha bạn !!! bé khỏe là tốt rồi

9. vanhn86

vanhn86 Thành viên đạt chuẩn

dùng đc cách dân gian là hay nhất

10. my_duyen_ngo

my_duyen_ngo Thành viên tích cực

Thời điểm bé chớm ho hay có dấu hiệu sổ mũi thì mẹ dùng các phương pháp dân gian cũng tốt nhưng phải để ý biểu hiện của bé chứ đừng dùng quá lâu mà bé thì lại vẫn ho. Vì trẻ ho lâu sẽ xuống phổi rất nhanh hay là viêm phổi. Nên mẹ để ý chứ đừng nghĩ thuốc kháng sinh là không ổn mà phải tùy vào tình hình mà sử dụng hay không.

11. Lâm Anh Nguyễn

Lâm Anh Nguyễn Thành viên tích cực

rất hữu ích đó bạn.

12. Mẹ Ếch Ộp

Mẹ Ếch Ộp Bắt đầu nổi tiếng

cái Xạ can tán thống đó hình như dùng cho bé > 6 tuổi phải ko bạn? bé nhà mình mới 4 tuổi mà chưa biết nuốt dạng viên này thì có thuốc gì thay thế ko?

13. me.An

me.An Thành viên chính thức

Chào các bố mẹ,

Thời tiết chuyển mùa, không chỉ các bạn nhỏ mà người lớn cũng có thể bị nhiễm lạnh rồi dẫn tới mũi và ho. Rất nhiều trường hợp ho dai dẳng, ho lâu ngày mặc dù dùng kháng sinh cũng không khỏi, khiến cơ thể rất mệt mỏi và khó chịu.

Bản thân gia đình mình cũng có một bạn nhỏ 6 tuổi, cách đây 3 tuần, con sốt cao rồi chuyển sang ho, ho nhiều, và ho liên tục từng tràng, nhìn con ho rút ruột mà xót kinh khủng. Có cho con uống thuốc ho Atussin nhưng không đỡ. Nên mình đã thử dùng Cao Ho của phòng khám Gia Vũ – đây là phòng khám y học cổ truyền của gia đình bạn của mình. Sau hai ngày dùng thuốc thấy con đỡ hẳn.

Đây là sản phẩm hoàn toàn từ thảo dược, rất an toàn, có thể dùng được cho trẻ nhỏ từ 2 tháng tuổi trở lên, mẹ bầu, và người cao tuổi.

Sau một thời gian giới thiệu sản phẩm, Phòng khám cũng đã nhận được rất nhiều phản hồi tích cực từ khách hàng. Bản thân mình và người thân cũng đang dùng thấy tốt (mỗi tối nhấm nháp một chút CAO HO trước khi đi ngủ, sáng dậy thấy không còn bị rát cổ họng nữa), nên rất muốn giới thiệu sản phẩm này tới các bạn nhỏ, hi vọng phần nào giúp các con nói KHÔNG với KHÁNG SINH khi bị ho, mũi và họng.

· Sản Phẩm: CAO HO của PHÒNG KHÁM Y HỌC CỔ TRUYỀN GIA VŨ

· Thành phần: Hoàn toàn từ Thảo dược như: mật ong, cam thảo , cát cánh, kha tử, tang bạch bì...

· Công dụng: Chuyên đặc trị các triệu đau rát họng, khản tiếng, mất tiếng. Trị ho gió, ho khan, ho có đờm, ho lâu ngày, trị viêm họng mạn tính, viêm họng hạt, điều trị viêm đường hô hấp cấp kèm theo ho, viêm thanh quản.

· Cách dùng: Dùng trực tiếp hoặc pha với 5ml nước nóng

Dùng khi đang bị ho: Trẻ em trên 6 tuổi và người lớn: 2ml/lần, trẻ em dưới 6 tuổi: 0.5-1.5ml/lần. Ngày 3-4 lần
    Dùng sát trùng họng, bổ phế: 1 lần\ngày

Cần thêm thông tin thì các mẹ inbox mình nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me.An

14. cuncon69

cuncon69 Thành viên sắp chính thức

Mình cũng dùng mấy phương pháp dân gian nhưng cũng chỉ đỡ thui chứ lúc thay đổi thời tiết hay khi ngày đông lạnh thế này vẫn viêm họng như thường. haiz. Thế nhưng từ ngày e cho bé dùng Viên ngậm Imunostim giúp tăng đề kháng đường hô hấp cho bé đặc biệt là họng thì thấy đỡ hẳn đấy ạ. 1 tháng dùng mà theo dõi khoảng 3 tháng nay rồi chưa thấy ho hắng hay viêm VA gì. các mẹ thử xem sao

15. vinamuncom

vinamuncom Bắt đầu nổi tiếng

mình ko làm theo bạn, ban đầu mình cứ giữ ấm cho bé nhất có thể, sau đó nghe lời khuyên từ bác sỹ có chuyện môn

16. phuongdien86

phuongdien86 Thành viên sắp chính thức

em cũng biết vè sp này, thấy chị em dùng cho bé thấy khá hiệu quả, sp cũng dễ dùng nữa

17. ngoclam231

ngoclam231 Thành viên chính thức

trị viêm họng cho bé thì có nhiều cách. nếu bé bị nhẹ thì mẹ có thể áp dụng 1 số phương pháo dân gian như
    Chữa viêm họng mùa hè cho trẻ bằng lá xương sông hấp mật ong:
    Đầu tiên, mẹ lấy một nắm lá xương sông tươi rửa sạch rồi thái nhỏ sau đó đem hấp cùng một chút mật ong trong khoảng 10 phút rồi chắt lấy nước cho con uống ngày 2 lần.

Cứ thực hiện như vậy đều đặn trong 5 ngày liên tục sẽ mang lại hiệu quả bất ngờ đấy nhé.

Chữa viêm họng mùa hè cho trẻ bằng quất hấp mật ong

Cách này cực kỳ đơn giản, dễ thực hiện. Mẹ chỉ cần chọn khoảng 10 quả quất vừa chín rửa sạch, cắt đôi, loại bỏ hết hạt cho vào bát cùng một chút mật ong và hấp cách thủy trong khoảng 20 phút rồi chắt lấy nước cho con uống.

Mỗi ngày mẹ cho con uống 2-3 lần, mỗi lần 2-3 thìa nhỏ tùy theo độ tuổi để mang lại hiệu quả tốt nhất. Mẹ lưu ý với những bé dưới 12 tháng tuổi không nên dùng mật ong, mẹ có thể thay thế bằng bằng đường phèn nhé.

Chữa viêm họng mùa hè cho trẻ bằng hẹ hấp đường phèn

Hẹ từ xưa đến nay được biết đến là thực phẩm có tính ấm, vị cay, tác dụng tán huyết, giải độc, tiêu đờm. Chính vì vậy, khi con bị ho mẹ có thể hấp một nắm lá hẹ rửa sạch hấp cách thủy cùng một ít đường phèn cho đến khi hẹ nhừ.

Cho con uống đều đặn 2 - 3 lần/ngày, mỗi lần 2 - 3 thìa để giúp con giảm đau họng và cắt cơn ho hiệu quả nhé.
    còn nếu con đã bị khá nặng r thì nên mua thuốc ho PH về cho bé uống đều đặn hàng ngày. thuốc ho này có nguồn gốc từ các thảo dược nên vị rất dễ uống

18. phuongdien86

phuongdien86 Thành viên sắp chính thức

con em cho uống hẹ hấp mãi chả khỏi mà bé quá chưa biết uống thuốc viên, chắc cũng phải mua thuốc ho PH kia xem sao
    nhưng mà loại này có đắng k ạ?

19. ngoclam231

ngoclam231 Thành viên chính thức

thuôc ho PH k đăng mà còn ngọt ấy mom ạ, bởi vì thành phần có hạnh nhân, cam thảo nên dễ uống. các bé uống thoải mái k lo đắng đâu nha

20. cuncon69

cuncon69 Thành viên sắp chính thức

con mà k uống dc thuốc viên thì cho uống thuốc dạng siro như kiểu Ho PH hoặc là prospan ấy. trẻ con nó chưa biết nuốt thuốc như ng lớn đâu bạn