Cần giúp: Làm Sao Sửa Tính Đố Kị

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi hippo268, 16/10/2019.

1. hippo268

hippo268 Thành viên rất tích cực

Chào các mẹ. Em vào cty đang làm hiện này được khoảng 2 năm. Trước nay e k có tính so sánh, đố kị, ghen ghét người khác hơn mình. Nhưng từ khi vào làm ở đây em thấy mình bắt đầu có cái tính xấu này. huhu
    Số là cty em mang tính chất cty gia đình. Mấy bạn làm cùng đều là con cháu sếp hết, chỉ có em là người ngoài thôi. Mấy đứa đều thuộc hạng nhà giàu, k hẳn là đại gia nhưng cũng có nhà, có xe hơi khi chưa có gia đình. Đã thế người yêu các bạn ấy cũng giàu luôn. Nhìn mấy đứa cứ thảnh thơi đi làm rồi về đi tập, đi ăn hàng sang trọng trong khi em sấp ngửa về nhà lo cho gđ. :(.
    Rồi lúc đó e lại nghĩ đến thời thanh xuân tươi đẹp tự do của mình. he he.
    Mà năng lực làm việc thì chán lắm luôn. Nên nhiều lúc phải xử lý cv các bạn ấy để lại e tức điên lên được.
    Thế là e trở nên gắt gỏng, khó chịu. ( thi thoảng k kiềm chế đc chứ kp lúc nào cũng vậy ). Em nghĩ nếu cứ ở đây chắc em trở nên xấu tính k ai ưa luôn quá. Đợt vừa rồi e quyết định xin nghỉ việc để sang nơi khác thì sếp lại tăng lương tận 50%. làm em ham tiền k nỡ nghỉ. huhu. Giờ e vẫn đang làm việc và đố kị xung quanh từng ngày.
    Làm sao để e sửa đc cái tính đó bây giờ, em cứ nghĩ là mấy đứa nhà giàu sẵn thôi chứ tự thân có làm đc việc gì. Hu hu

Xem thêm các chủ đề tạo bởi hippo268
    Đang tải...

2. MinhThuy18

MinhThuy18 Thành viên sắp chính thức

Nó là giai đoạn trong cs thôi ý, các bạn ấy thong dong được như vậy là do bố mẹ các bạn ấy đã cố gắng nhiều. Mình nghĩ cách làm cho cs của mình tốt hơn thôi còn so sánh thì vô chừng lắm. Bỏ ra khỏi đầu!

Tập làm quen mn nhé, cũng là để luyện độ dày dạn và kinh nghiệm sống cho mình.

3. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

thôi tập trung kiếm tiền mn ak, khi mình giàu rồi thì mình chả còn phải sân si với ai nữa đâu :)

4. mebi1991

mebi1991 Thành viên chính thức

dần dần quen thôi, chấp nhận và làm việc bình thường, ai cũng phải chấp nhận, đó là cuộc sống mà.

5. meoxuxu

meoxuxu Thành viên tích cực

Cuộc sôngs mà. Ai rồi cũng có lúc vậy. Nhưng cta biết chấp nhận thì mọi thứ sẽ qua

6. hoalytrang001

hoalytrang001 Thành viên sắp chính thức

7. ManTran-CenLand

ManTran-CenLand Thành viên mới

Nếu ở đây còn có thể phát triển được bản thân thì ở lại, nếu không thì đi. Môi trường tạo nên con người, tính khí mình không tốt dễ ảnh hưởng đến những người xung quanh như chồng con mom ạ.

8. Phuongttl

Phuongttl Thành viên tích cực

ôi, nếu mà so sánh thì cả xã hội cũng ko thiếu người hơn mình hay cũng không thiếu người kém mình, thi thoảng mình cũng có suy nghĩ vậy đó, nhưng mình cũng đang nghiên cứu tử vi và tự dưng thuần tính hơn vì mình nghĩ ai cũng có số mệnh cả, thay vì nhìn theo hướng đố kị thì mình theo hướng tích cực, cố gắng làm việc, cố gắng học hỏi trau dồi kiến thức chuyên môn để có công việc tốt hơn, thu nhập tốt hơn, dành thời gian đọc sách nhiều hơn, tập yoga, thiền và làm đẹp, tự dưng mình thấy cuộc sống vui vẻ và yêu đời hơn. :))

9. hoalytrang001

hoalytrang001 Thành viên sắp chính thức

Đúng ạ. Ở đâu rồi cũng thế c ạ

10. LanHung

LanHung Thành viên tích cực

Đố kị là bản chất của con người, nhờ có tính cách này mà con người ta mạnh mẽ vươn lên trong cuộc sống. Tuy nhiên nó cũng có 2 mặt xấu và tốt. Chúng ta nên hạn chế mặt xấu có ý nghĩa là ganh ghét và tăng cường mặt tốt đó là phải phấn đấu hơn được người ta.

11. trangmiu2011

trangmiu2011 Thành viên rất tích cực

Ôi. Nghĩ đơn giản và sống đơn giản tự khắc thấy thoải mái bạn à , nghĩ tiêu cực nó lại càng ra tiêu cực . Cái gì đáng thì quan tâm đến còn không đáng thì cho nó qua đi ạ . Cuộc sống là của mình mà , có họ đố kị thì mình vẫn cứ sống tốt chứ chẳng ảnh hưởng gì hết . Chứ bạn càng để ý càng chấp thì họ càng có cớ để trêu ngươi bạn .