Thông tin: 1001 Điều Cần Biết Về Bảo Hiểm Nhân Thọ (bhnt)

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi copminhchau, 15/11/2019.

1. copminhchau

copminhchau 0917.907.484

Mình đến với BHNT trước hết với tư cách người tiêu dùng, người có nhu cầu mua BHNT

Sau đó, mình có nhu cầu tìm hiểu kỹ hơn, nên đã đăng ký học và được cấp code của BTC để tự mua
    Mình chọn Manulife, và các sp của Manulife.
    Mình xem xét đến 6 tháng cơ, nghiền ngẫm hết các tài liệu và thông tin.

Qua kinh nghiệm và kiến thức mình học và ghi nhận được, mình muốn giúp các mẹ có nhiều thông tin hơn về :
    - Luật Kinh Doanh Bảo Hiểm
    - Các sản phẩm BHNT
    - Cơ hội việc làm và thu nhập từ BHNT

Mình chỉ cung cấp thông tin thôi. Không liên quan đến mua bán. Trừ phi bạn có nhu cầu, tự bạn quyết định.
    Mình hy vọng sẽ đem lại lợi ích thiết thực cho các bố mẹ trên diễn đàn

M có zalo và cả facebook nếu các bạn cần nhiều hơn thông tin về mình
    Zalo: 0917907484
    FB: https://www.facebook.com/dayladuyen

Cần thông tin gì về BHNT thì b có thể hỏi ngay trên topic này nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi copminhchau
    Đang tải...

2. chuotnhat3

chuotnhat3 Thành viên rất tích cực

3. thietbinangduykhoi

thietbinangduykhoi thietbinangduykhoi

giờ mua bảo hiểm nhân thọ nào ngon nhỉ?

4. bolobala87

bolobala87 Thành viên tích cực

Tuỳ theo nhu cầu của bạn mà chọn sản phẩm hay công ty nào phù hợp. Bạn nên hẹn gặp 1 bạn tư vấn để được phân tích kỹ hơn.

Còn hiện nay Manulife rất được mọi người đánh giá cao, bạn quan tâm mình xin phép được hẹn gặp bạn 1 buổi.

Cảm ơn bạn.

5. trangmiu2011

trangmiu2011 Thành viên rất tích cực

Bây giờ mua bảo hiểm hãng nào uy tín vậy mn ?

Bác Sĩ Hoa Súng thích bài này.
  6. copminhchau

copminhchau 0917.907.484

7. copminhchau

copminhchau 0917.907.484

Cá nhân mình thấy Prudential và Manulife có lịch sử chi trả bồi thường tốt nhất

Về đặc tính sản phẩmhệ thống hỗ trợ dịch vụ CSKH thì mình đánh giá Manulife có phần nổi trội:
    - các quyền lợi của Manulife đa dạng và thiết thực
    - mỗi 1 nhu cầu của khách hàng đều có sản phẩm riêng nên tối ưu tối đa lợi ích mình muốn
    - phạm vi áp dụng và chi trả rộng
    - thủ tục đơn giản
    - áp dụng online nhiều nên thuận tiện cho người tham gia (chi trả, ký hợp đồng, theo dõi hợp đồng)
    - Manulife hướng tới các kế hoạch dài hạn hơn là ngắn hạn, tuy nhiên, bạn vẫn có thể rút tiền lãi từ tiền gửi của bạn để chi tiêu ngắn hạn
    - mình không rõ các hãng khác như thế nào, nhưng ngay khi tìm hiểu các gói BHNT của Manulife thì bạn đã có ngay bộ thông tin đầy đủ - chính xác như hợp đồng bạn sẽ có, nên những gì bạn tìm hiểu sẽ đúng như những gì trong hợp đồng bạn nhận
    - hợp đồng BHNT là thứ "khó hiểu nhất" vì nó là hợp đồng kinh tế dài hạn và liên quan đến tính mạng và sức khỏe con người, do đó mọi thuật ngữ, điều khoản rất chi tiết và cặn kẽ, đôi khi khiến người tham gia ngại đọc.
    Ví dụ: như bạn mua bảo hiểm oto xe máy, bạn chỉ cầm cái thẻ nhỏ, chứ có ai bê luôn luật ATGT vào đâu?
    Nhưng...hợp đồng Bảo Hiểm Nhân Thọ Manulife, trong đó có nói rõ chi tiết các điều liên quan đến Luật Kinh Doanh Bảo Hiểm nói chung và những điều cụ thể có riêng của hợp đồng đó. Tất cả trong 1, ngoài ra không có phụ lục hay phải xem thêm ngoài hợp đồng.
    ==> Minh bạch, rõ ràng, chi tiết ==> Đó là điều mình thấy thích và an tâm

Bạn nên chọn Cty BHNT có chiến lược phát triển tập trung VÌ KHÁCH HÀNG cam kết gắn bó dài lâu.

Mình chọn Manulife

bolobala87 thích bài này.
  8. copminhchau

copminhchau 0917.907.484

Nếu nói là "Ngon" thì mình có 11 tiêu chí để Khi tìm hiểu các cty BHNT bạn dựa và đó đánh giá và so sánh:

1- Hệ số bảo hiểm cao hay thấp?
    ví dụ:
    bạn đóng phí 10tr mà được bảo hiểm 1 tỷ --> hệ số cao (được bảo hiểm cao mà khoản đóng BH thấp)
    bạn đóng phí 20tr mà được bảo hiểm 500tr --> hệ số thấp

2- Phí rủi ro trừ nhiều hay ít?

Quyền lợi bảo hiểm tương ứng với phí rủi ro này có tương xứng hay không?
    (xét về số tiền và số năm được bảo vệ)

ví dụ:
    bạn 35 tuổi đóng phí 10tr * 15 năm là 150tr mà phí rủi ro phải trích ra là 20tr đổi lấy tổng quyền lợi bảo hiểm là 500tr bảo hiểm cho bạn cho đến khi bạn 55 tuổi
    bạn 35 tuổi đóng phí 10tr *15 năm là 150tr mà phí rủi ro phải trích ra là 17tr đổi lấy tổng quyền lợi bảo hiểm là 500tr bảo hiểm cho bạn cho đến khi bạn 75 tuổi
    bạn chọn cái nào?

3- lãi suất tiền trong tài khoản hợp đồng BHNT cao hay thấp?
    ví dụ:
    tiền đóng phí BH sau khi trừ đi các loại phí rủi ro, phí quản lý hợp đồng... được giữ trong tài khoản cho bạn như sổ tiết kiệm, nếu là cty A thì trả lãi 6,5% cho bạn, nếu là cty B thì trả lãi 8% cho bạn.
    Bạn chọn A hay B?
    Cty minh họa lãi suất trong Bảng Minh Họa là 1 chuyện, bạn phải tra trên trang web của cty đó, xem mức lãi công khai đã trả cho khách hàng các năm qua có tương đương như thế hay không?
    Vì trong hợp đồng có điều khoản ghi là: lãi suất trên không cam kết, và sẽ trả theo lãi suất thực tế cty đầu tư được, nếu kết quả kinh doanh tốt hơn lãi cao hơn sẽ trả lãi thêm, nếu thấp hơn thì có cty trả bằng lãi suất đã minh họa cũng có cty trả thấp hơn. Ví dụ như bạn xem trên web cty đó năm qua đã trả lãi cho Khách 5% nhưng trong bảng minh họa bạn cầm trên tay vẫn minh họa 6.5% thì tức là cty này đã trả lãi thấp hơn bảng minh họa trong trường hợp cty này có kết quả đầu tư không tốt.
    Bạn yên tâm, tiền của các bạn được các công ty bảo hiểm nhân thọ đầu tư vào danh mục cổ phiếu, trái phiếu, các công cụ tiền gửi... theo tỉ lệ quy định của Bộ tài chính, có công ty Kiểm toán độc lập và công ty quản lý quỹ độc lập và được giám sát bởi Ngân hàng nhà nước và pháp luật Việt Nam.
    Thường thì sẽ bằng hoặc cao hơn Ngân hàng 1 chút. Thì mới thu hút được người dân gửi tiền chứ

4- thời gian bảo hiểm ngắn hay dài?
    ví dụ:
    cùng mất công đóng phí 10tr trong 15 năm tổng 150tr, cty A chỉ bảo hiểm cho bạn trong thời gian 20 năm, cty B bảo hiểm cho bạn trong thời gian 50 năm

5- tiền đáo hạn nhiều hay ít?
    ví dụ:
    Tiền bạn tham gia BHNT sau khi trừ phí rủi ro và phí quản lý hợp đồng... được tích lại như sổ tiết kiệm của bạn và được trả lãi hàng năm, Bên cạnh đó còn có các khoản thưởng hoặc hoàn tiền thêm cho bạn, giúp sổ tiết kiệm của bạn nhiều lên, bạn có thể so sánh, cùng 1 thời điểm đáo hạn năm bạn 60 tuổi chẳng hạn, nếu tham gia BHNT của cty A bạn nhận về số tiền 1 tỷ, cty B bạn nhận về 1tyr 400?

6- Các quyền lợi có đầy đủ hay không?
    ví dụ:
    Tham gia BHNT là đảm bảo an toàn ngay cả khi khỏe mạnh, ốm đau hay ra đi. Bạn xem, quyền lợi BHNT của bạn đã đáp ứng được 3 yếu tố an toàn kia chưa : khi khỏe mạnh, khi ốm đau, khi ra đi. Hay chỉ có 1 trong 3 hoặc 2 trong 3.

7- Cách thức chi trả quyền lợi thế nào?
    Thủ tục có đơn giản hay không?
    Có nhiều bệnh viện bảo lãnh không?
    Phạm vi bảo lãnh toàn cầu hay Việt Nam?

Ví dụ:
    mình từng đọc hợp đồng BHNT của 1 cty A, khi phát hiện bệnh nghiêm trọng về thận và trải qua phẫu thuật thì mới được chi trả quyền lợi bệnh lý nghiêm trọng đó.
    trường hợp cty B, thì khi phát hiện bệnh lại được chi trả luôn, nó giúp cho người tham gia có tiền của cty BHNT để phẫu thuật ở nơi họ muốn chứ không phải bỏ tiền túi ra trước để phẫu thuật. Tùy bệnh hoặc nhu cầu người tham gia BHNT có thể dùng tiền đó để phẫu thuật ở nước ngoài chẳng hạn

8- Số tiền bảo hiểm được tính như thế nào?
    Ví dụ:
    Số tiền bảo hiểm 500tr cấp cho cả 20 năm tham gia bảo hiểm
    sẽ nhỏ hơn
    số tiền bảo hiểm 250tr cấp cho mỗi năm tham gia bảo hiểm

9- Xem kết quả đầu tư của cty BHNT đó công khai trên web
    ví dụ:
    Tiền của Người tham gia BHNT khi đóng cho cty BHNT được chia thành 2 phần:
    - phí rủi ro, khoản tiền này mất đi, dùng để đổi lấy các số tiền bảo hiêm nếu bạn gặp rủi ro
    - phí quản lý hợp đồng, phí liên quan đến giao dịch hợp đồng (phí rút tiền tài khoản, lãi vay giá trị tài khoản..) khoản tiền này cũng mất đi, công ty BHNT dùng nó cho các chi phí của cty liên quan đến quản lý hợp đồng của bạn
    - phần tiền còn lại từ tiền đã đóng của người tham gia bảo hiểm sẽ được đưa vào 1 quỹ và cty BHNT mang đi đầu tư, trả lãi cho người tham gia BHNT, do đó, bạn chỉ cần quan tâm kết quả đầu tư của quỹ đó trên web của cty BHNT đó, xem cty này hoạt động đầu tư có tốt không, trình độ các nhà đầu tư của họ có cao thủ không?

10 - Các điều khoản hợp đồng
    ví dụ:
    bạn cần hiểu và nắm rõ quyền lợi của mình trong hợp đồng liên quan đến gói BHNT đó
    cần nhất là khi tư vấn, bạn cần có đầy đủ thông tin như hợp đồng
    chứ không phải chỉ có mỗi lời nói và bảng minh họa, trong bảng minh hoạ cũng có ghi rõ "đây không phải là hợp đồng BHNT"

11 - Người tư vấn
    ví dụ:
    về chức năng nhiệm vụ, BHNT cũng giống như gạch cát xây nhà vậy, nhưng xây có đẹp có bền chắc hay không còn do người tư vấn thiết kế (giống kiến trúc sư và thợ xây vậy).
    còn Cty BHNT giống như hãng sx ra loại gạch cát đó, quyết định chất lượng cốt lõi vật liệu
    Cty BHNT cũng quyết định chất lượng đào tạo thợ xây, kiến trúc sư đặc biệt là Người tư vấn đến 80%. 20% còn lại còn phụ thuộc vào đạo đức và khả năng của người
    tư vấn đó.
    Manulife đào tạo rất tốt và áp dụng nhiều chứng chỉ đào tạo quốc tế cho hệ thống tư vấn của mình

Hy vọng bạn thỏa mãn với những gợi ý của mình!

bolobala87 thích bài này.