Cần giúp: Bé Bị Đờm Trong Họng Mãi Kg Khỏi

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi yendh, 12/2/2007.

1. vuonyeu

vuonyeu Thành viên tập sự

Các mẹ ơi, em hiện đang có 1 máy khí dung cần bán đây ạ. vì trước con em đc bác sỹ chẩn đoán là bị hen phế quản nhưng sau lại không phải mà cháu bị mềm sụn thanh quản cơ. Nên cháu không phải dùng máy này nữa.Máy còn mới nguyên và còn bảo hành vì em mới mua đợt tháng 12/2006. Em mua ở cơ sở chuyên bán thiết bị y tế phố Tôn Đản. Nếu mẹ nó có nhu cầu em sẽ để lại cho nhé. Em mua là 670k đấy giờ sẽ để lại 500k. Liên lạc với em theo số 0904482017 - Phương Anh.

Đang tải...

2. yendh

yendh Thành viên đạt chuẩn

Mỗi lần xông tớ thường đổ khoảng 3ml nước muối sinh lý vào, cắm máy và xông cho đến khi hết thì thôi. Ngày tớ làm 3 lần.

3. hanhtm

hanhtm Thành viên đạt chuẩn

Em cũng xin chị Luti tư vấn cho em ạ, cách đây 2 tuần, bé nhà em bị cảm cúm, sổ mũi nhiều và ho. Em ra hàng thuốc mua thuốc thì họ cho em thuốc Coje và kháng sinh Amoxilin, em cho bé uống thì 2 hôm sau bé đã bớt ho, hầu như không ho nữa nhưng mũi vẫn sụt sịt nhiều, em chỉ tra Nacl 0,9% cho bé rồi hút mũi, tình hình cũng không khả quan lên mấy vì bé vẫn khụt khịt, khó thở, em cho bé đi khám ở Việt Nhật thì bác sỹ bảo bé bị Viêm đường hô hấp trên, cho thuốc exomuk (thuốc long đờm), và sterimax thôi, em cho bé uống nhưng vẫn thấy con khó thở, toàn thở bằng miệng và thỉnh thoảng có ho. Ở nhà vẫn cho bé uống quất hấp mật ong. Chị có thể tư vấn cho em làm thế nào để bé thở dễ dàng và hết sụt sit. Em cảm ơn chị

4. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ ThanhMai, Tuần vừa rồi mình bận quá nên ko vào diễn đàn, chắc bé nhà bạn đã dùng thuốc của BS Thành rồi đúng không ?

- Cefox là kháng sinh phổ rộng đấy, nhưng không phải bé nào dùng cũng bị tác dụng phụ là rồi loạn tiêu hóa đâu nên nếu đang dùng cho con thì bạn chỉ cần theo dõi cẩn thận là được, nếu có biểu hiện phân sống thì nên hỏi lịa BS ngay .

- ks + viên chống viêm cùng 1 lúc cũng đươc. Còn thuốc long đờm thì uống lúc nào cũng đươc nhưng phải xa 2 loại thuốc kia khoảng 30 : BS nói đúng đấy .

- Để chống nôn ban đêm khi bé bị ho theo mình chỉ có cách cho bé uống 5ml si rô phenecgan hoặc theralene vào buổi tối trước khi đi ngủ là có hiệu quả nhất thôi . Con mình ngày nhỏ mà bị ho thì cũng hay nôn ban đêm nên thỉnh thoảng mình vẫn phải dùng cách này đấy, dùng nhiều thì ko tốt nhưng thỉnh thoảng thì ko có ảnh hưởng gì đâu bạn ạ . Bạn hỏi lại thử bác sĩ xem nhé .
    Ừ, nhưng mà nói thế thôi chứ chắc hôm nay thì bé cũng hết bệnh rồi đúng không ?

- Theo mình kô nên để đệm lưng nóng nhưng cũng ko nên để bé ngủ trực tiếp trên chiếu bé dễ bị nhiễm lạnh, kinh nghiệm của mình là để bé ngủ trên một cái vỏ chăn bằng vải là vừa .

Có gì thông báo cho mình biết nhé .
    Bình thường thì mình cũng sắp học xong rồi bạn ạ .

@ Li Sa,

Theo mình bạn cũng không nên cho bé uống nhiều loại thuốc ho cùng lúc thế đâu bạn ạ , trong vài ngày thì chỉ nên dùng một loại thôi . Nhiều quá có khi lại phản tác dụng của nhau đấy .
    Và đúng là không phải lúc nào cũng cần dùng kháng sinh, có điều cần kiên nhẫn và ngoài việc chăm chữa cho con thì còn không nên căng thẳng quá nữa, mình căng thẳng cũng có thể làm cho con bị căng thẳng theo và càng lâu khỏi bệnh đấy .

Bạn nên tham khảo các bạn khác về việc mua máy làm khí dung cho con nhé . Mình chỉ viết mấy dòng vì nghĩ đến hôm nay chắc bé cũng khỏi rồi đúng không ?

@hanhtm : Muốn bé hết sụt sit và khó thở thì cần xem bé có bị viêm VA không ? Nếu VA viêm to thì cũng có thể làm bé bị chảy mũi, ho và khó thở đấy . Để khắc phục tạm thời bạn cần vệ sinh mũi cho con thật sạch nhưng cần làm trước khi ngủ khoảng 1 giờ, không nên nhỏ mũi xong rồi cho bé ngủ ngay vì như vậy có thể có vài giọt nước đọng trong hốc mũi của bé làm bé bị sụt sit và khó thở khi ngủ . Khi bé ngủ thì nên gối đầu cao cao lên một chút . Nhỏ sterimax cũng cần nhỏ cần thận, để bé nằm nghiêng, đầu hơi cao một chút rồi xịt nhẹ nhàng vào bên thành mũi, đừng xịt quá mạnh nhé .

Mong sớm nhận được tin vui từ các mẹ nha
    H

mitxanh236 thích bài này.
  5. MomMi

MomMi Chia sẻ nếu cần sẻ chia

Một kết luận rút ra từ bản thân và một số mẹ khi dùng Coje cho con: Mũi không chảy nữa nhưng cứ khụt khịt như bị bít tắc ở trong mũi, có khi kéo dài cả tháng . Theo mình tốt nhất không nên dùng mấy loại thuốc đó nữa .

6. menoki

menoki Thành viên tập sự

Bé nhà mình cũng vậy, bị VA mũi bắt đầu từ 1 tháng tuổi, mình chẳng biết làm thế nào cả, mình thấy bé rất thương

7. hanhtm

Chị ơi, bé vẫn khụt khịt chị ah, giờ lại chảy nước mũi nữa chứ. Em nghe mọi người khuyên không nên sịt cho con vì sợ làm đau mũi con. Em cũng chẳng dùng nữa mà sịt vào một cái lọ nhỏ rồi nhỏ vào mũi cho con thôi ah. Em nhỏ xong thì dùng dụng cụ hút mũi cho bé, bé kêu quá trời. Cu tý nhà em không thích sờ mó gì đến mũi cả, bé chỉ thích ngoáy tai thôi (nằm im thít).
    Em có nghe người mắch là đun muối hạt lên rồi hòa loãng ra nhỏ cho bé, như vậy có được không chị
    Cảm ơn chị nhiều, có gì thì chị liên lac theo YM tranmyhanhllm cho em nhé.

8. menoki

menoki Thành viên tập sự

Noki nhà em cũng bị khịt mũi như thế, em hay nhỏ nước muối sinh lý nhưng cũng không bớt hẳn, cứ tối đến là bị ngẹt nhiều hơn, em thương lắm nhưng chẳng biết làm sạo Em cúng kê đầu con lên cao nhưng vẫn không hết chị Luti ạ, bác sĩ nói con em bị VA mũi

9. hanhtm

Bé nhà em đợt vừa rồi ho nhiều và trớ nữa, hôm qua cho đi Viện Nhi khám, bảo bé vị viêm phế quản và viêm đường hô hấp. Chán ghê. Bác sỹ cho kháng sinh Dozasef, thuốc ho gì gì ấy, em bảo em cùng Mucumik có được không, bảo được nên em chỉ mua kháng sinh thôi. Chẳng thấy bảo uống trong bao lâu, hỏi thì có vẻ khó chịu. Bác sỹ gì chán thế, đấy là còn có người quen dẫn vào đấy. Chị Luti ơi, cho em hỏi, bé uống kháng sinh có cần uống thêm men tiêu hóa, hoặc vitamin không ah

10. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ hanhtm,

Chia sẻ với mẹ bé nhé .

- Kháng sinh thông thường dùng trong khoảng từ 5-7 ngày, đến đó mà bé chưa hết bệnh thì phải cho con khám lại .

- Thuốc long đờm thì dùng cung trong khoảng đấy bạn ạ .

- Vi ta mine thì nên cho bé uống thêm hoặc là vi ta min tổng hợp dạng si rô chuyên dành cho trẻ nhỏ ( khi mua nhớ hỏi dược sĩ để mua cho đúng lứa tuổi mẹ bé nhé )

- Men tiêu hóa theo mình không nhất thiết phải dùng . Ví dụ như con mình hồi nhỏ thỉnh thoảng cung phải dùng kháng sinh nhưng chưa bao giờ phải uống kèm với men tiêu hóa .

- Để bảo vệ tốt đường ruột cho bé trong lúc dùng kháng sinh thì nên cho bé ăn thêm cà rốt hoặc đun nước cà rốt cho bé uống, ăn chuối tây nghiền , uống nước nụ vối cung rất tốt đấy bạn ạ .

Cần chú ý thêm chế độ ăn uống cho bé nữa nhé .
    Chúc bé sớm khỏi bệnh

11. hanhtm

Em cảm ơn chị đã giải đáp thắc mắc của em. Em thấy uống thuốc kháng sinh Dotased (của nội, thành phần tương tự Dozacef) rất khó uống, mùi giống mùi sơn móng tay móng chân ấy chị ah. Em không mang vỏ hộp, để còn ghi lại thành phần thuốc cho chị coi hộ em. Em thấy thuốc khó uống quá, con em uống xong toàn khóc mếu máo chị ah
    Bé cũng đỡ ho rồi, nhưng tình hình mũi vẫn khụt khịt quá.

12. gaubeo103

gaubeo103 Thành viên chính thức

giúp bé long đờm hoặc uống thử thuốc ho P/H xem thế nào nhé. Đây là thuốc nguồn gốc hoàn toàn từ thảo dược có tác dụng bổ phổi - tiêu đờm đặc trị các chứng ho gió, ho khan, ho lâu ngày, ho có đờm, rát cổ, viêm họng; dùng được cho cả người lớn và trẻ em, đặc biệt là các trường hợp người lớn, trẻ bị ho lâu ngày.

13. cuncon69

cuncon69 Thành viên sắp chính thức

thuốc ho p/h uống bao lâu thì đỡ bạn ơi, bé nhà mình cũng ho hơn tuần nay rồi chán thế chứ. sp này giá thế nào? mua hiệu thuốc ah

14. gaubeo103

gaubeo103 Thành viên chính thức

Thuốc ho P/H phổ biến bán ở nhiều hiệu thuốc nhé bạn. tuy tiếng ho của bé nhà bạn nặng hay nhẹ. bạn cứ mua cho bé tầm 3 chai uống là thấy đỡ ah.

15. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Chứ con nít mà để bệnh lâu quá thì k ổn đâu.