Cần giúp: Tinh Trùng Yếu Uống Gì? Long Phụ Đan Có Tốt Không?

Thảo luận trong 'Chuẩn bị mang thai' bởi tinhyeunho, 20/12/2019.

1. tinhyeunho

tinhyeunho Thành viên tích cực

Đau khổ quá các mẹ ơi :(! Em năm nay 28, ck e 32, 2 vc ck mong con hơn 2 năm. Vận động chồng mãi hôm thứ 6 vừa rồi chồng em mới chịu đi khám ở sản TW mới biết anh ấy bị tinh trùng yếu :((.
    Kết quả chỉ có 1% TT bình thường, di động kém, tỷ lệ di dạng cao.

Ck em đc bác sĩ kê cho uống bổ sung Long Phụ Đan, có hình con rồng màu xanh dương ạ. Em tra thấy đây là loại duy nhất được chỉ định cho tinh trùng yếu, quảng cáo rầm rộ quá không biết có tốt thật không? Có mom nào cùng hoàn cảnh dùng rồi cho em ít review với!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tinhyeunho
    Đang tải...

2. chimsedibo

chimsedibo Thành viên tích cực

Chỉ số vậy thì tinh trùng rất yếu thật luôn ấy mom ơi, không biết ck mom có thuốc lá, rượu bia nhiều không? Nhà mom có tẩm bổ thêm các thực phẩm như: kê gà, giá đỗ, thịt dê…thêm không ạ?

FRANK NGUYENtinhyeunho thích.
  3. tinhyeunho

Ck em thỉnh thoảng có rượu, thuốc lá thì không mom ơi, cơ mà người hơi mập, ít tập thể dục và làm việc ở công trường ấy, thực phẩm thì chồng em ăn đều vậy, không chú trọng thêm cái gì :(

FRANK NGUYENshopten thích.
  4. shopten

shopten Thành viên tích cực

Mom động viên chồng hạn chế rượu bia, chạy bộ hàng ngày mom ạ. Với bồi bổ thêm cho chồng mấy món: giá đỗ, kê gà, thịt dê, thịt bò, trứng gà tươi hàng ngày.
    Chồng em đợt trước cũng bị số lượng tinh trùng thấp, đi làm tdd xong thấy chỉ số thấp ổng sợ xanh mắt, tự giác thay đổi luôn ăn uống tập luyện tích cực mấy tháng sau thấy tốt lên (nhưng chồng em thì hình dạng tinh trùng bình thường được 6% cơ ạ).
    Em thấy cái quan trọng nhất vẫn là lối sống đó mom.

tinhyeunho thích bài này.
  5. tinhyeunho

Để em nghiên cứu thêm các món ăn bổ. Nhưng vẫn lăn tăn Long Phụ Đan có thực sự hiệu quả không thôi ấy, mong con lắm luôn mom ạ. Lại gần Tết rồi, nghĩ mà sợ, nhà em 2 năm nay buồn thiu vì mong con :(((

6. thuan2013

thuan2013 Thành viên tích cực

Cho mình hỏi chỉ số tinh trùng ban đầu của ck top là 1% khỏe mạnh bình thường phải không bạn? nhà mình chỉ số 2% đây luôn ạ. Bạn khám ở đâu? Cho mình tham khảo toa thuốc và hướng điều trị của chồng bạn với, nhà mình cũng đang thực sự bế tắc lắm luôn đây ạ, thấy thấp vậy không biết có diều trị được không cơ :(

tinhyeunho thích bài này.
  7. anhtom1912

anhtom1912 Thành viên tích cực

Bác sĩ đã kê cho rồi thì bạn cứ yên tâm uống. Bác sĩ là người có chuyên môn cao, mình kiên trì dùng đúng đơn của bác sĩ. Cái bệnh này không nhanh được đâu mom ạ. Nhà mình chồng cũng bị tinh trùng yếu 1%, lúc đầu làm ivf không thành công nhưng sau được bác sĩ kê chỉ định cho uống Long Phụ Đan suốt 5 tháng, kết hợp với nhà mình gần như thay đổi hoàn toàn về chế độ ăn uống:
    chuyển hẳn sang ăn gạo lứt thay vì gạo trắng, không ăn đồ chiên rán, chỉ ăn đồ hấp luộc, mỗi sáng chạy bộ 5km, thay đổi môi trường làm việc (trước chồng mình làm ở xưởng cơ khí suốt ngày nóng và bụi) nên trộm vía giờ mình đã có bầu rồi đó bạn chủ top :h:
    Kinh nghiệm bản thân mình rút ra: Muốn có kết quả thì phải thay đổi bản thân trước tiên nhiều nhất. Tuân thủ theo đúng hướng dẫn (cả về ăn uống, sinh hoạt, luyện tập) của bác sĩ, kết hợp uống đúng thuốc bác sĩ đã hướng dẫn, chỉ định thì sẽ thành công!

laogiabebetinhyeunho thích.
  8. tinhyeunho

Bác sĩ không kê thuốc gì cho chồng mình bạn ạ. Chỉ kê mỗi Long Phụ Đan và hướng dẫn ngày uống 4 viên đều vào buổi tối. Bác còn dặn nên uống ít nhất 3 tháng, còn có điều kiện thì uống liền nửa năm. Kiêng rượu bia, thuốc lá, tập thể thao hàng ngày. Mình khám ở phụ sản trung ương bạn ạ.

9. tinhyeunho

Vâng ạ, em cảm ơn mẹ anhtom1912. Chúc mừng mẹ anhtom1912 nhé! em cũng bắt đầu uống được 3 ngày rồi ạ. Mong được tin vui giống như mẹ :h:. Kết quả khi uống thế nào em sẽ review lại cho các mẹ luôn ở đây :inlove:

10. laogiabebe

laogiabebe Bắt đầu tích cực

Chồng em cũng bị giãn tĩnh mạch thừng tinh. Tinh trùng ra ít lại còn kém nữa, buồn lắm :(. Hóng kinh nghiệm của các mẹ!

11. memitbop

memitbop Bắt đầu tích cực

Em cũng vừa đi khám ở Từ Dũ. Em thì kinh nguyệt không đều lắm 35-40 ngày, chồng em cảm giác loãng và xuất sớm nhưng khám bác sĩ bảo bình thường. Mà chờ mãi cả năm nay chưa có gì :(
    Chỉ mong sớm có 2 vạch, sang năm săn được chuột vàng!

12. thanhtam1

thanhtam1 Thành viên tích cực

Có mình đây. Mình cũng khám đúng ở ps tw giống bạn và cũng được bác sĩ kê đúng LPĐ. Nhưng cũng gian nan phết. Trước mình kinh không đều, ckk 35-40 ngày, chồng xuất sớm, vợ chồng thả cả năm không thấy gì. Mình mua đủ loại bổ uống, cả tinh hàu, cả cao ban long rồi vitamin tổng hợp các kiểu, mong thêm nửa năm nữa vẫn không có gì. Mãi sau động viên xã mãi mới chịu đi khám, kết quả vừa bị loãng tt mật độ 30, vừa bị yếu: tt bình thường có 3% đi khám cũng kết luận tty. Bác sĩ bảo cái bệnh này không có thuốc điều trị, chỉ có uống thuốc bổ kết hợp ăn uống luyện tập, kiên trì nó mới lên và bác kê cho long phụ đan đúng hình con rồng màu xanh trên hộp. Còn mình thì bác sĩ bảo niêm mạc hơi mỏng và kê cho uống phượng mẫu đan (con phượng màu đỏ) để uống cho kinh nguyệt đều và niêm mạc dày hơn. Mình vẫn nhớ như y hôm đó anh ấy nghe bác sĩ xong trầm ngâm, lặng thinh không nói gì, thương chồng chỉ muốn ôm chồng thặt chặt và dặn lòng 2 vợ chồng sẽ cùng nhau cố gắng, vợ sẽ luôn ở bên cạnh dịu dàng, làm cho chồng những món ăn ngon và tốt cho sức khỏe của chồng. Uống tháng đầu, chồng mình cũng chưa thấy gì thay đổi. Sang tháng thứ 2 mình thấy chuyện ấy của vợ chồng hứng khởi hơn, khí thế hơn. Tự nhiên mình có niềm tin mãnh liệt là sẽ sớm có tin vui. Mình không quá đặt nặng áp lực mong con nữa, tự dặn lòng con cái là cái duyên, khi vợ chồng yêu thương nhau, sống vui vẻ tích cực thì con ăt sẽ đến. Và đến tháng thứ 4 thì con đến tự nhiên các mẹ ạ. Đến lúc trễ kinh 3 ngày, mình thử que thấy lên vạch mờ mình xúc động trào nước mắt. 1 tuần sau siêu âm thấy đã có túi ối mới dám thực sự tin. Nên mẹ tinhyeunho ạ, bạn cứ yên tâm uống theo chỉ định bác sĩ nhé. Mình là nhân chứng sống đây. Chúc bạn cũng sẽ sớm gặp tin vui giống mình :*

13. huynhbang

huynhbang Bắt đầu tích cực

Chúc mừng chị thanhtam1, cho em xin vía 2 vạch bỏ bụng em. Ck em cũng vậy, tinh trùng yếu còn 4%, kiên trì uống 3 tháng Phụ Long Đan, giờ khám lại lên 8% rồi. Kết quả nói chung rất khả quan, sẽ tiếp tục dùng tiếp. Hi vọng ít nữa sẽ lên 2 vạch đỏ chót giống chị :h:

14. hangtaphoa

hangtaphoa Thành viên chính thức

Chúc mừng mom thanhtam1 :h:. Mom cho em hỏi là ngoài uống long phụ đan ra thì chế độ ăn của chồng như thế nào ạ? Áp dụng chồng ăn riêng hay vợ chồng vẫn ăn cùng chế độ hả mom? Vợ chồng em chưa đi khám nhưng cũng thả 8 tháng rồi chưa thấy gì. Em kinh nguyệt đều 28-30 ngày nhưng kinh ít, đến ngày thứ 3 đã hết rồi ạ :sweating:.

15. thanhtam1

Cảm ơn các mom nhé!
    Về chế độ ăn uống sinh hoạt về cơ bản giống như mẹ anhtom1912 đã chia sẻ. Mình bổ sung chi tiết hơn:
    - Về ăn uống: mình lên thực đơn hàng ngày theo tiêu chí đủ 3 nhóm và nói không với đồ chiên, rán. Vì bản chất đồ chiên rán nó sẽ dư thừa các chất oxy hóa, cũng là nguyên nhân gây ra dị dạng tinh trùng
    + Nhóm bột đường: mình nói không với đồ ăn nhiều đường ngọt như nước có gas, bánh kẹo. Gạo mình chọn gạo lứt (là gạo bình thường nhưng nguyên cám) để cả nhà cùng ăn. Vì mình nhớ từng đọc 1 bài: gạo lứt là gạo "sống", còn nguyên chất xơ, các loại vitamin, tốt cho sức khỏe. Còn gạo đã xát trắng là "gạo chết", ăn chỉ bổ sung tinh bột béo, không có lợi cho cơ thể. Hàng ngày mình còn nấu nước đậu đen để cả 2 vợ chồng cùng uống, vừa mát vừa bổ, vì mình cũng đọc được là nước đậu đen rang rất tốt cho tinh trùng và tốt cho cả sức khỏe của phụ nữ.
    + Nhóm đạm: mình hạn chế đồ hải sản vì chồng mình hệ tiêu hóa khá nhạy cảm. Thỉnh thoảng có cho chồng ăn bữa hàu/tuần nhưng tuyệt đối phải thêm xả gừng để không gây lạnh bụng. Mình tích cực cho chồng ăn: lợn, bò, gà, chim câu đổi món.
    + Nhóm rau quả: Khẩu phần ăn của chồng bao giờ cũng phải tối thiểu 1/3 là rau. Và bữa nào cũng có hoa quả tráng miệng là chuối, táo, nho, các quả họ cam như cam, quýt, bưởi. - Về luyện tập: Sáng nào chồng mình cũng chạy bộ ở công viên ít nhất 5km. Thực sự là cũng may mắn vì rủ được ông bạn cấp 3 của mình lại là hàng xóm luôn nên các lão sáng nào cũng hò nhau đi tập. Bản thân mình thấy chồng thay đổi nên cũng tích cực tập yoga hàng ngày.
    - Về uống thuốc: mình đặt đồng hồ chuẩn bị sẵn cho chồng uống Long Phụ Đan và vợ uống thêm Phượng Mẫu Đan (cùng bộ để tăng khả năng thụ thai) mỗi tối theo đúng lời dặn của bác sĩ: 2 viên trước ăn 30 phút và 2 viên trước khi đi ngủ 30 phút. Thực sự là thấy sức khỏe của chồng cải thiện nhiều, cả 2 vợ chồng đều rất mừng.
    Giờ em bé đã được 3 tháng trong bụng, mình vẫn duy trì chế độ ăn như trên cho cả nhà. Trộm vía cầu cho 2 mẹ con cán đích thành công :h:

16. tinhyeunho

Chúc mừng chị ạ :inlove::inlove::inlove:. Thấy chị nói mà em hy vọng ghê gớm, mong sao nhà em cũng may mắn như nhà mom. Sẽ tích cực dùng Long Phụ Đan mọt thời gian, có kết quả tốt sẽ lên báo cho các mom nè :)

17. tronniemvu

tronniemvu Thành viên chính thức

Nhà em ông xã cũng bị yếu, lấy nhau những 3 năm rồi cơ, mong mãi cũng chưa có kết quả gì, nhà thì điều kiện kinh tế không có để đi đây đi đó như người ta, vào đây thấy nhiều mom review tốt cái Long Phụ Đan mà em cũng hy vọng. Em sẽ thử áp dụng uống Long Phụ Đan và luyện tập như chị thanhtam1 chia sẻ :*

18. thuynaha

thuynaha Thành viên chính thức

Các mẹ thông thái cho em hỏi, xã em hôm rồi làm xét nghiệm tdd, kết quả:
    thể tích 4ml, mật độ 25tr/ml, tỷ lệ sống 60%, di động nhanh 10%, chậm 20%, tt bình thường 4% thì có phải là yếu không ạ? các mom cho em xin lời khuyên với ạ

thanhtam1 thích bài này.
  19. thanhtam1

Của chồng bạn gần ổn đấy. Có di động hơi ít thôi. Bạn tích cực cho chồng ăn uống tốt và động viên chồng thể thao tăng sức khỏe, uống thêm lpđ sẽ nhanh ổn thôi!

thuynaha thích bài này.
  20. xanghiathanh

xanghiathanh Thành viên chính thức

Em tra thấy đây là loại duy nhất được chỉ định cho tinh trùng yếu, quảng cáo rầm rộ quá không biết có tốt thật không