Cần giúp: Tuổi 23, Tôi Bỏ Đại Học. Bây Giờ Không Biết Phải Làm Gì Với Tương Lai. Tôi Phải Làm Gì?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi HOCVIEN-AWE, 24/2/2020.

1. HOCVIEN-AWE

HOCVIEN-AWE Thành viên sắp chính thức

Lý do lớn nhất của mình vẫn là mình không đủ kiên nhẫn với chương trình học và cách giảng dạy. Bảo mình ngông cuồng ngu ngốc cũng được. Mình đỗ vào trường điểm cũng cỡ thủ khoa ngành, đi học năm đầu tiên rất hào hứng và đầy hy vọng. Rồi tới giai đoạn mình chợt nhận ra mình không hoà đồng được vì mình là dân thành phố rặc, mình không kì thị vùng miền hay gì hết nhưng khi đó mình cảm thấy các bạn đồng trang lứa chỉ lo chơi bời và đối phó với các môn học, chứ không thực sự là học. Về phía chương trình thì dạy những môn mà mình rất khó chịu chẳng ngốn nổi như Đường Lối ĐCSVN, Tư Tưởng HCM, tệ nhất là lý thuyết GDQP. Hệ thống điểm rèn luyện cũng bullshit không kém vì tổ chức ra những event vô nghĩa với bản thân mình nhưng mình không đi thì lại bị trừ điểm, đi thì chẳng dc điểm quái gì, nhà thì xa trường có ngày Chủ Nhật nghỉ thì bị kêu lên đi 3 cái vớ vẩn??

Có lẽ đại học là con đường dễ nhất nhưng không phải là duy nhất, mình nghĩ vậy. Mình không ủng hộ việc bỏ học đại học vì nó vô bổ, kiến thức ở đại học là kiến thức nền tảng duy nhất mà sau này chưa chắc bạn kiếm được. Không học đại học chỉ là bản thân mình không phù hợp và mình đã tự tìm được lối đi riêng của mình rồi.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi HOCVIEN-AWE
    Đang tải...

2. hocnghehanoi

hocnghehanoi Thành viên mới

Mình cũng đã bỏ đại học từ 2017, tới bây giờ cũng 3 năm rồi và vẫn đang vất vả tìm chỗ đứng cho mình. Mình không hối hận về quyết định ngày trước, nhưng đối với những ai đang cảm thấy nản với việc học thì hãy suy nghĩ thật kĩ, nghỉ học rồi bạn sẽ phải tìm cho mình 1 con đường khác để đi, và con đường đấy không dễ thấy đâu. Có khi phải mất gần 3 năm như mình để tìm được cũng nên.

3. HNmaiyeu

HNmaiyeu Thành viên tập sự

Em vừa nghỉ đại học xong và lúc mới nghỉ em cũng hăm hở lắm vì dự định này nọ . Giờ lại mắc vào cái sự trống rỗng vì chẳng biết làm thế nào .Giờ em muốn trở lại đại học nhưng có lẽ là khó vì tháng 5 rồi.

4. Mẹ Hân Hân3

Mẹ Hân Hân3 Thành viên tập sự

Mỗi người có một lựa chọn là phù hợp cho bản thân mình, lựa chọn đấy có thể đúng có thể sai, có thể phải trả giá bằng các bài học. Nhưng còn hơn là cứ gò ép bản thân vào một điều gì đó không phù hợp. Tuy nhiên, hãy suy nghĩ thật kĩ cái đc và mất trước khi ra quyết định. Chúc bạn luôn vững vàng

HOCVIEN-AWE thích bài này.
  5. phucvinh.dlfurni

phucvinh.dlfurni Thành viên đạt chuẩn

Lúc trước tôi cũng như bạn, tôi đã lao đầu làm tất cả các ngành nghề có thể kiếm được tiền. Nhờ đó mà phát hiện ra mình yêu thích làm cái gì nhất. Chia sẻ kinh nghiệm bản thân của mình. Chúc bạn vui khỏe

6. Designedbyk

Designedbyk MAY TÚI XÁCH THEO YÊU CẦU

Chia sẻ với bạn, thật ra quan trọng bạn cần khẳng định con đường mình đi là gì? Ko gì cũng dễ dàng. Như cviec hiện tại của mình cũng phải tốn 5 năm trời. Ko có đam mê thì bỏ cuộc lâu lắm rồi đó

7. archvietnam

archvietnam Làm những gì mình nghĩ.

việc học đại học hay không không nói lên điều gì cả. chúc bạn sớm tìm được con đường đi mà mình đam mê.

8. Atk234

Atk234 Thành viên tích cực

Tuổi đôi mươi khi đứng giữa 2 con đường học tiếp hay không học là cả 1 quyết định to lớn. Vì nó ảnh hưởng trực tiếp tới tương lai sau này. Học, sau này con đường thành công sẽ đỡ chông gai hơn không học. Vì giờ làm gì cũng cần kiến thức (ngoại trừ mấy việc tay chân...) Mà sv không có sức vóc cũng chưa chắc đã đọ được với mấy bác nông ở quê ra dùng sức để kiếm tiền.
    Vậy nên, nếu có thể hãy tận dụng sức trẻ để hấp thu kiến thức tốt nhất. Kiến thức ở đây không nhất thiết là ngồi trên ghế giảng đường, mà kiến thức ở đây rất bao la và hợp với hướng đi của bạn nhất.
    Chúc bạn sẽ thành công!

9. phamlananh231207

phamlananh231207 Thành viên rất tích cực

Vấn đề là xã hội cần 1 cái bằng bạn ạ
    Có đôi điều chia sẻ với bạn
    Mỗi người có một chỗ đứng
    Những thứ bạn nhìn thấy chưa hẳn đã là như thế.
    Sau mấy chục năm ra trường. Những người bạn của tôi khi còn trong trường, đủ kiểu ăn chơi phá hoại. Cái gì cũng có. Nhưng hiện thực nhìn vào sự thay đổi của họ sau khi đi làm. Không phải ai cũng có quan hệ. Họ có sự cố gắng của chính họ. Thoát khỏi môi trường giáo dục họ tự hoàn thiện bản thân.
    Sự trải nghiệm đưa cho họ một vài điều tốt. Đa phần những người đó đến giờ đã 20 năm có những chỗ đứng nhất định trong xã hội. Có những người lại trượt dài, tụt sau. Nhưng xét cho cùng, cái chúng ta cần là hoàn thiện bản thân ở bất kỳ hoàn cảnh nào.

10. midnight993

midnight993 Thành viên tích cực

Mỗi người có 1 quan điểm riêng, việc học đại học cũng ko phải là con đường duy nhất, khá nhiều người ko học đại học hoặc bỏ nhưng họ rất thành công, đó là bởi vì họ "có tài", mà số lượng ng thực sự có tài ko nhiều đến vậy. Những năm tháng đại học cũng rèn luyện cho mình nhiều cái lắm chứ, mình ra trường làm trái ngành nhưng chưa bao giờ hối hận vì đã học đại học, dù trường mình học cũng đc cho là có tiếng, ngành ko quá hot nhưng điểm đầu vào cũng cao

11. phucvinh.dlfurni

phucvinh.dlfurni Thành viên đạt chuẩn

Đi theo đúng mới đam mê của bạn là được, chúc bạn luôn thành công

12. giangphan2018

giangphan2018 Thành viên rất tích cực

học đh hay ko ko quan trọng b ạ chủ yếu là bản thân m nhiều người họ ko học đh họ vẫn làm tốt những cv của họ có thể nói cao hơn là thành đạt nhiều người học đh có khi giờ vẫn chật vật vì cs mưu sinh, như m học cũng tốt m học hỏi đc nhiều kn nhưng ra có làm đúng ngành nghề đâu cái bằng đó giờ vứt đâu cũng ko nhớ có gđ cái thì đầu tắt mặt tối hết . chúc bạn luôn đứng vững trên con đường m chọn cố lên

13. phonglien.vn

phonglien.vn Trà hoa cúc La Mã - Chamomile Tôi Yêu Trà

đi học lại vẫn kịp bạn nhé

14. Nguyenkien23101994

Nguyenkien23101994 Thành viên mới

15. Nguyenkien23101994

Nguyenkien23101994 Thành viên mới

Cảm giác đó mình hiểu. Hehe mình cũng vậy nhưng cuối cùng mình vẫn tìm được việc làm mình yêu thích

16. lienbeo123

lienbeo123 Thành viên chính thức

học đại học đôi khi ko nói lên điều gì, tuy nhiên nó lại là tiền đề để có 1 tương lai sáng sủa

17. HOCVIEN-AWE

Cảm ơn bạn

18. HOCVIEN-AWE

CẢm ơn những lời chia sẻ của bác nhé

19. HOCVIEN-AWE

Đúng là đam mê mới có thế giúp con người ta làm việc đến cùng được. Suy cho cùng thì 5 năm để tìm được một công việc hợp với mình cũng xứng đáng đó chứ. Đời còn dài mà

20. HOCVIEN-AWE

Đồng ý với ý kiến của bác. Học là học về mọi mặt chứ kiến thức giảng đường chỉ là một khía cạnh thôi