cách trị viêm tắc tia sữa

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi meminhky, 17/5/2006.

1. meminhky

meminhky Thành viên chính thức

Cách trị viêm tắc tia sữa

Cần lau rửa sạch đầu vú sau khi cho trẻ bú để ngừa chứng viêm tuyến sữa.
    Viêm tắc tia sữa là quá trình bế tắc, ứ đọng sữa và tạo mủ cấp tính. Bệnh thường phát sinh vào thời kỳ cho con bú, đặc biệt ở bà mẹ sinh con đầu lòng. Triệu chứng điển hình là bầu vú sưng nóng, đau, toàn thân sốt, sợ rét, đau mình.
    Một số nguyên nhân gây viêm tắc tia sữa:

- Không day đều bầu sữa để thông tia sữa ngay sau khi sinh.

- Không vắt bỏ sữa thừa khi trẻ bú không hết. Sữa đọng lại lâu ngày gây ôi, tắc và ung nhũ.

- Cảm nhiễm hàn tà, làm cho sữa khó lưu thông.

- Tinh thần không thư thái làm can khí uất, ảnh hưởng đến chức năng vận hóa của tỳ, sữa ứ đọng hóa hỏa sinh nhũ ung.

- Ăn uống thất thường gây tổn thương tỳ vị, vị nhiệt ủng trệ, nhiệt tích tại nhũ lạc, gây sưng đau vú.

- Cơ thể sau sinh chính khí suy.

- Sau khi cho trẻ bú không vệ sinh lau rửa đầu vú sạch.

Các bài thuốc chữa viêm tuyến vú:

Giai đoạn nhũ thống - sữa ứ trệ:

- Triệu chứng: vú sưng đau, sữa ra không đều, không thông, sắc da đỏ nhẹ hoặc không đỏ, có hoặc không có hòn cục, sốt, sợ lạnh, đau đầu, đau mình mẩy, ngực tức. Rêu lưỡi trắng mỏng hoặc hơi vàng.

- Bài thuốc gồm: qua lâu 12 g, ngưu bàng tử 12 g, sài hồ 12 g, hoàng cầm 10 g, liên kiều 8 g, sơn chi tử 10 g, thiên hoa phấn 16 g, tạo giác thích 8 g, kim ngân hoa 12 g, trần bì 10 g, thanh bì 12 g, cam thảo 6 g. Sắc uống ngày một thang.

Giai đoạn ung - làm mủ:

- Triệu chứng: bầu vú sưng to, da đỏ nóng từng đám hoặc cả vú, đau tăng, sốt cao, người bứt rứt khó chịu, miệng khát muốn uống, lưỡi đỏ rêu vàng, mạch huyền sác.

- Bài thuốc gồm: hoàng liên 10 g, hoàng cầm 12 g, liên kiều 10 g, ơn chi tử 12 g, cát cánh 12 g, đại hoàng 10 g, đương quy 12 g, bạch thược 12 g, đinh lang 10 g, bạc hà 8 g, mộc hương 8 g, thăng ma 10 g, hoàng kỳ 12 g, bạch chỉ 12 g, xuyên sơn giáp 6 g, tạo giác thích 6 g, cam thảo 6 g. Sắc uống ngày một thang.

Giai đoạn vỡ mủ:

- Triệu chứng: do mủ tự vỡ hoặc chích rạch tháo mủ, thân nhiệt hạ, sưng đau giảm. Nếu mủ đã vỡ mà vẫn không giảm sưng đau, thân nhiệt cao, chứng tỏ nhiệt độc còn thịnh, làm mủ lan sang các nhũ lạc khác hình thành truyền nang nhũ ung.

-Bài thuốc gồm: nhân sâm 10 g, bạch truật 12 g, xuyên sơn giáp 6 g, bạch chỉ 12 g, thăng ma 10 g, đương quy 12 g, hoàng kỳ 12 g, tạo giác thích 6 g, cam thảo 6 g, thanh bì 12 g. Sắc uống ngày một thang.

Bác sĩ Trần Văn Bản, Sức Khỏe & Đời Sống

--------------------------------------------------------------------------------

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meminhky
    Đang tải...

2. agi2004

agi2004 Thành viên chính thức

tiec qua, den bay gio moi doc duoc, kinh nghiem tap 2 :p

3. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

hay quá, mình đang tìm hieur cái này

4. bichvu2512

bichvu2512 Bắt đầu tích cực

trước bé đầu mình tắc sữa nhiều lần, bé 2 mình cứ cho ti bên nào hết bên đấy, k cho ti 2 bên cùng 1 lúc, làm nv thì thấy k bị tắc như bé đầu.

5. cucbithom

cucbithom Thành viên sắp chính thức

Mấy hôm nay em cũng bị như vậy đấy. Hôm trước bị bên ti phải, hôm sau bị nốt bên trái cho cu Mít ti mà đau chảy nước mắt í ạ. Em đau phát sốt lên í, vắt sữa ra nhưng vẫn không đỡ :((( chắc lại gọi số 0912661144 ở đó họ làm cũng ổn lắm, sướng ra phết, ko đau tẹo nào các mẹ ạ.

6. cucbithom

cucbithom Thành viên sắp chính thức

Mẹ nó muốn hết tắc sữa thì cho con bú thường xuyên sau khi bú vắt hết sữa thừa ra thì tránh tắc sữa. Khi có triệu chứng ngực nổi cục mẹ nó phải chườm ấm ngực rồi day chỗ cứng hút sữa và cho con bú liên tục sẽ làm thông tuyến sữa đồng thời hết tắc sữa. không thì gọi ngay trung tâm tắc sữa Breastech xử lý luôn là nhẹ tênh luôn, đừng coi thường nhé các mẹ

7. Vũ Thị Bích Liên

Vũ Thị Bích Liên Bắt đầu nổi tiếng

hay quá, cảm ơn mom nha

8. Lam Yen Chi 1212

Lam Yen Chi 1212 Bắt đầu tích cực

Mình sinh 2 đứa, đứa nào cũng bị tắc khủng khiếp lắm. Nhưng may có chị bạn mách trung tâm thông sữa dốc phụ sản. Gọi là đến ngay. Xử lý tại chỗ, xong sữa bắn tung tóe. Nhẹ cả người. Mẹ nào cần thì gọi số 0962821146

9. MebeBon122019

MebeBon122019 Thành viên sắp chính thức

em cũng giống các mẹ này, nhóc nhà em được 3 tuần thì em bị tắc sữa, do lúc đầu sữa ít quá nên mình cứ nghe lời mọi ng xui xoa ngực, thế là vỡ tuyến sữa, tắc, phải đi chích, huhu. Mình nghĩ nếu okk mẹ nó lên dùng máy hút sữa sau khi con ti xong như thế sẽ vừa đỡ tắc vs cải thiện lượng sữa nữa, mình 2 lần phải gọi chị Linh bên nghĩa dũng rồi đấy.

10. mienanhpham2019

mienanhpham2019 Thành viên rất tích cực

Tắc tia sữa đến mức nổi cục hay nặng nhất là phải ap-xe vú là nỗi ám ảnh cả thể xác lẫn tinh thần của các bà mẹ sau sinh. Việc đầu tiên cần làm là phải đánh tan cục tắc sữa để phòng sữa bị tắc lâu ngày, ứ đọng lại trong ngực gây áp-xe tạo mủ rất nguy hiểm. Mất sữa như chơi. Mình gọi ở ngay dốc phụ sản một trung tâm có hơn 10 năm kinh nghiệm, rất uy tín và chuyên nghiệp. Mọi người có thể tham khảo trước trang web hutsua.com Tắc tia sữa đến mức nổi cục hay nặng nhất là phải ap-xe vú là nỗi ám ảnh cả thể xác lẫn tinh thần của các bà mẹ sau sinh. Việc đầu tiên cần làm là phải đánh tan cục tắc sữa để phòng sữa bị tắc lâu ngày, ứ đọng lại trong ngực gây áp-xe Các mẹ tham khảo hutsua com

11. Milkcow1991

Milkcow1991 Thành viên sắp chính thức

lúc mới sinh xong mình chưa có sữa sợ lắm các mom ạ, sau phải mua máy hút về hút kích hàng ngày và kết hợp cho bé ti trực tiếp nữa. cũng may là máy spectra hút rất kiệt sữa nên m không bị tắc tia sữa, nên mom nào bị tắc nên dùng máy để hút cho kiệt sữa cuối nhé.

12. mienanhpham2019

Mẹ nào tắc sữa thì chịu khó mà bóp nó ra cật lực, không thìgọi ngay đội thông tắc sữa đến cho nhanh, đừng có ngấm ngầm chịu đau mà bị trích áp xe như bạn em thì khổ cực luôn í, em gọi thông sữa ở trang hutsuacom thấy quá ổn luôn, mỗi tội sữa phun tung toé bẩn hết cả đồ đạc bẩn ơi là bẩn, kinh nghiệm là gọi đến thì lấy áo mưa che hết các đồ đạc xung quang lại

13. Lam Yen Chi 1212

Cảm ơn bạn, bạn mình ở Đan Phượng cũng gọi chữa từ trang đó đó

14. Minhhuyenhoang

Minhhuyenhoang Thành viên rất tích cực

nhóc nhà bạn em được 3 tuần thì em bị tắc sữa, do lúc đầu sữa ít quá nên mình cứ nghe lời mọi ng xui xoa ngực, thế là vỡ tuyến sữa, tắc, phải đi chích, huhu. Mình nghĩ nếu okk mẹ nó lên dùng máy hút sữa sau khi con ti xong như thế sẽ vừa đỡ tắc vs cải thiện lượng sữa nữa, bạn mình 2 lần phải gọi chị Linh bên nghĩa dũng rồi đấy. Bạn mình ở Hoài Đức

15. mienanhpham2019

Chào các mẹ, có một mẹo sau mà vài mẹ áp dụng thành công đó là mẹ lấy hái một nắm lá mít to, rửa sạch, sau đó hơ nóng, mỗi bên bầu ngực 9 lá (con gai 9 lá, con trai 7 lá), mẹ hãy đặt lên vùng nào cứng nhất ở bầu ngực. dùng tay xoa bóp, ấn mạnh từ trên xuống dưới. Khi thấy sữa chảy ra thì cho bé bú liền, làm liên tục ở những ngày sau chừng 1 tuần là sữa thông hoàn toàn. Ngoài ra mẹ nó gọi cho chị Linh, phải là số này nhé 0976581867 ở nghĩa dũng đến hút ra là xẹp lép luôn, hoặc Mẹ nấu nước lá mít cho uống 1 tuần là có nhiều sữa hơn cho con nha. Cách nấu nước lá mít để uống là: Lá mít non (khoảng 200 - 3 00gam) rửa sạch hoặc ngâm qua nước muối rồi rửa sạch cho vào 1,5 lít nước, đun lấy khoảng 1 lít uống hàng ngày.

16. Lam Yen Chi 1212

hic e cũng bị tắc sữa. Mẹ chồng làm đủ cách nào là dùng lá đinh lăng, lá mít các kiểu mà chẳng đỡ ấy. Ngực ngày càng sưng, đau phát sốt lên được. Sợ để càng lâu càng nguy hiểm nên e phải cuống cuồng đi chữa. Cũng may biết được địa chỉ uy tín chỗ trung tâm Breatech. Các bác sỹ tận tâm, trách nhiệm và giữ chữ tín hàng đầu, e 80% sau lần đầu các mom,k hề đau luôn nhé hì hì

17. mienanhpham2019

Cảm ơn bạn, mình cũng thấy nhiều mom mách trung tâm đó, chắc chữa tốt lắm

18. Trangtran95

Trangtran95 Thành viên chính thức

Mình thường xuyên chườm nóng trước khi kích sữa . Sau đó kích sữa cho bé ti trực tiếp, khi bé ti xong thì mình hút cho hết phần sữa cuối ra, để cơ thể tạo ra sữa mới, như vậy sẽ không còn bị tắc tia hoặc mất sữa nữa

19. nguyenduong8387

nguyenduong8387 Thành viên chính thức

Mình cũng mới bị tắc tia sữa đấy. Thực ra thì bị viêm tia sữa mới đúng. Bởi khi vắt sữa, mình còn ra ít sữa màu vàng xanh xong mình gọi trung tâm Breatech họ đến làm mới hết mủ được, lần sau hơi chớm đau mình sẽ gọi luôn, không thì mệt mỏi lắm,

20. Minhhuyenhoang

Minhhuyenhoang Thành viên rất tích cực

Mình sinh bé ở viên sản cũng bị tắc được bác sĩ tư vấn mua máy hút sữa để hỗ trợ việc thông. Mình tìm hiểu đơn vị hutsua.com có nhiều loại để lựa chọn. Sau khi tư vấn với nhân viên thì mình thấy giá cũng ok. Họ có giới thiệu mấy loại máy hút sữa, Giá trước tết của máy hút sữa bên đó là 2,1 triệu cho một cái máy hút đôi, và 1,8 triệu cho cái hút đơn. Đến giờ vẫn hút đều đặn cu tí dùng thoải mái mà giá chỉ bằng một nửa loại khác thôi. Trang của họ đây https://hutsua.com/ hoặc gọi trực tiếp hotline để được tư vấn tốt nhất các mẹ nhé. Ai cần thì tham khảo