Dạy Con Điều Cần Nhất Là Kiên Nhẫn Với Con!

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi Do Thi Thuy, 4/4/2020.

1. Do Thi Thuy

Do Thi Thuy YME

Sáng nay con gái mình nói rằng, mẹ ơi con giúp mẹ phơi quần áo. Tất nhiên là mình vui rồi, nhưng quá trình phơi quần áo của mình kéo dài gấp đôi thời gian.

Con sẽ tự treo quần áo của con vào mắc nhỏ rồi đưa mẹ treo lên. Nhưng có cái con mắc vào được có cái không, không mắc được thì con hỏi: Mẹ ơi cái mắc này to không cho vào được, thì mình phải kiên nhẫn, hướng dẫn và để con mắc vào được. Như bình thường thì mình sẽ cái nào không được để mẹ làm cho nhanh, Nhưng như vậy thì hỏng việc dạy cho con rồi. Rồi đến làm thế nào để mắc tất lên...Hướng dẫn và để con tự làm các bố mẹ nhé. Mỗi ngày một tí, cuộc sống bộn bề bận rộn, nhưng nếu không kiên nhẫn dành thời gian cho con, dạy con mà mình cứ làm ào cho đỡ mất thời gian thì bao giờ con mình mới biết làm, mới khá lên hả các bố mẹ nhỉ? Với mình dạy con kỹ năng và con tự quyết định thì con cũng sẽ tự học tốt văn hóa. NẾu con chỉ biết học mà không có kỹ năng sống thì với mình lại là thất bại. Có bố mẹ nào cùng quan điểm không? Chia sẻ nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Do Thi Thuy
    Đang tải...

2. Do Thi Thuy

Do Thi Thuy YME

Nó tuy đơn giản nhưng quan trọng các bố mẹ ạ!

3. Monguyen1

Monguyen1 Thành viên đạt chuẩn

Cũng biết là cần nhẫn lại nhưng thự sự thì đôi lúc vẫn không thể kiềm chế được, lúc mình bực thì mắng con nhưng kể xong cũng lại thấy tội. Đặc biệt là lúc cho con ăn và dạy con học, ngày nào cũng như đánh vật với con.

Do Thi Thuy thích bài này.
  4. Do Thi Thuy

Do Thi Thuy YME

Vì thế hãy luyện cho con tự lập. Nhưng trước tiên mẹ phải kiên nhẫn, và kìm nén nỗi tức giận của mình. Và mình phải hướng dẫn, kiên nhẫn để động viên con làm mặc dù mình phải mất thời gian nhiều hơn và dọn dẹp cũng nhiều hơn.

Monguyen1 thích bài này.
  5. Monguyen1

Monguyen1 Thành viên đạt chuẩn

Cũng tự nhủ là phải kiên nhẫn, kiên trì với con mà mình hay nóng tính lắm. Chắc mai sau phải kiềm chế hơn.

Do Thi Thuy thích bài này.
  6. Do Thi Thuy

Do Thi Thuy YME

Cố lên bạn, thay đổi vì mình vì con.
    Mách bạn 1 kinh nghiệm, mỗi tối bạn dành ra vài phút nghĩ xem, nhớ lại xem trong ngày mình đã nổi cáu với con như nào. Cảm giác hối hận, ko muốn làm thế ùa về. Khi đó từ trong lòng bạn ko thích cảm giác đó, và khát khao thay đổi sẽ tăng len và bạn sẽ tự hứa với bản thân cần thay đổi. Bạn cứ làm thế và nó sẽ rất hiệu quả và bạn sẽ thực hiện và thay đổi được.

7. Lê Hạ Uyên

Lê Hạ Uyên Thành viên tập sự

Em tìm hiểu về các phương pháp dạy con thì thấy đúng là bố mẹ phải kiên nhẫn hơn rất nhiều đối với các con nhưng nhiều lúc cũng không chịu nổi bác ạ

8. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

9. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

ngày mới vui vẻ

10. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Dạy trẻ cũng rất khó đây.