Em Sai K Ạ?

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi conco3000, 9/5/2020.

1. mebehuukhang

mebehuukhang Bắt đầu nổi tiếng

Nhiều lúc nếu có thể, các mẹ nên có lý do hợp lý vắng nhà từ sáng đến quá trưa hãy về, để ck tự xoay sở mới thấm được sự vất vả của vợ

2. conco3000

conco3000 Thành viên tích cực

Cảm ơn ông ck vĩ đại của bà vợ ông =]]]

3. conco3000

Báo cáo các mẹ, sau 1 đêm chiến tranh lạnh, sáng nay m dậy sớm nấu bánh đa cho con ăn, nhưng k đứa nào chịu ăn. Mình nấu xong lên gác học onl nên ck mình đút cho bé 2t, còn bé lớn 4t k ăn (do quen được đút) thế là ck mình ngứa mắt với vợ nên mắng con và chửi thề với lời lẽ rất khó nghe, m k muốn kể. Mình điên quá từ trên gác chạy xuống, cãi nhau luôn, có bố ck mình ở đó. Cãi nhưng m nói rất lịch sự, m hỏi bố ck mình nghe như thế có đc k? Ông k nói gì, thế là m dẫn bé lớn lên gác cho ăn. Xong, từ lúc đấy m chả thèm nói gì luôn =]]]]. Nói chung, chắc cũng do mình làm hư con sao ấy, bọn nó ăn ít, nhiều lúc k chịu tự xúc, huhuhu. Mình bị bệnh rồi cm ạ, ở ngoài đi làm m k bao h cãi nhau với ai, nhưng ở nhà nhiều khi nghe ck nói, cằn nhằn m mình lại nhảy lên =}}}

4. Hai Phong mummy

Hai Phong mummy Sống không chỉ là tồn tại

Chia sẻ với mẹ nó! Việc nuôi lớn 2 bảo bối chưa bao giờ là một việc dễ dàng. Trong suốt quá trình đó mình rất cần một sự thống nhất với nhau giữa 2 vợ chồng về mặt quan điểm, để từ đó hiểu và chia sẻ công việc chăm lo cho các con. Thế nên mình không khuyên mẹ nó mặc kệ chồng muốn nói gì thì nói, vì đây là phần trách nhiệm của cả 2 người. Chồng thấy có phần trách nhiệm của chồng thì chồng mới tham gia góp ý với mình, tuy nhiên cách của chồng và mình đều chưa đúng. Chồng chỉ biết phê bình mình, cho rằng do mình mà con còi biếng ăn, mà k thấy rằng con như vậy trong đó có cả phần lỗi của chồng. Việc chăm con đâu phải chỉ phó mặc cho vợ? Kể cả vợ có đoảng, có k quan tâm đến con thì chồng phải là người bổ khuyết cho vợ, chứ không phải đứng ngoài chê bai, phán xét. Về phần mẹ nó, có điểm giống mình và phụ nữ nói chung là hơi chút nhạy cảm , nên hay bị căng thẳng. Căng thẳng ngược lại cả với con với chồng và bản thân khi bỏ công sức ra chăm con mà rốt cuộc không được như ý, lại còn bị chồng nói này kia. Tiếp tục như vậy sẽ rất nguy hiểm cho hạnh phúc gia đình, và có thể là nguyên nhân dẫn đến những mâu thuẫn khác trong cuộc sống vợ chồng.
    Vì vậy, mình khuyên mẹ nó nên bình tĩnh lại. Bản thân mình không bình tĩnh thì sao có thể đòi hỏi chồng , đàn ông vốn đã không kiên nhẫn trong việc đối mặt với những căng thẳng khi chăm con. Phụ nữ mình vẫn là người cầm chịch trong việc nuôi dạy con. Đã có đứa thứ 2 là cũng k còn bỡ ngỡ nhiều nữa. Mình trước hết phải có quan điểm rõ ràng trong việc lựa chọn giữa con gầy béo hay khỏe yếu, cái nào là quan trọng, như 1 số mẹ nói ở trên, gầy 1 tí dưới chuẩn 1 tí nhưng thông minh nhanh nhẹn khỏe mạnh ít ốm đau là ổn rồi. Cũng cần phải xem xét đến đặc tính của từng đứa trẻ, theo cách nuôi của VN mình thì không nhiều trẻ hăng hái tự ăn chủ động mà đa phần là lười ăn hoặc bố mẹ phải xúc, phục vụ hoặc nhồi nhét rất nhiều, như 1 mẹ ở trên cũng chia sẻ đó. Nên mẹ nó cũng phải căn cứ thực tế con mình mà lựa cách phù hợp nhé, từ việc chọn món, cách chế biến, cách cho ăn, môi trường khi ăn... phải linh động đừng máy móc, chịu khó tìm hiểu, thay đổi và thử nghiệm nhiều cách, tin rằng kiên trì từng chút một, đến lúc sẽ có thành quả.
    Khi mình đã xác định quan điểm nuôi con thì nên lựa lúc vui vẻ bình tĩnh gọi chồng ngồi lại nói chuyện thẳng thẳn với nhau để thống nhất cách thức nuôi con, trao đổi với nhau về cảm xúc của mình khi chồng chỉ biết chê trách mà không giúp đỡ đồng hành. Mẹ nó có lẽ còn may mắn khi các bề trên, cụ thể là bố chồng k nói gì, chứ nhiều nhà các cụ bảo thủ, tham gia vào nữa làm rối tung hết cả lên.
    Trên hết là cha mẹ ai cũng mong điều tốt nhất cho con nên thiết nghĩ chồng mẹ nó sẽ không quay lưng với những chia sẻ của vợ đâu.
    Chúc mẹ nó bình tĩnh và sẽ thành công, cả nhà vui vẻ nhé!

5. conco3000

Cảm ơn mn nhiều ❣️

6. Thanhha9981

Thanhha9981 Bắt đầu nổi tiếng

Kiểu gì mà đến 4 tuổi mẹ cháu còn để con phải có người đút cho ăn thì cũng chịu thật

7. conco3000

8. đào lan hương

đào lan hương ước mơ đến bao giờ

Chị chia sẻ kinh nghiệm đi ạ
    Dạy và cho con ăn cực lắm luôn

conco3000 thích bài này.
  9. thinhhung

thinhhung Thành viên tích cực

Mình nghĩ mỗi người có quan điểm sống khác nhau. Nên như nhà mình cu bé nhà mình học lớp 2 rùi mà mới được 18kg. cũng xót lắm chứ nhưng trộm vía nó ăn được, nghịch được, ngủ được mà hơn nữa cùng ít ốm. Còn nói đến chế độ ăn thì ai mách cái gì cũng cho ăn, uống hết mà do không hấp thụ hay sao. đợt nghỉ dịch này không lên kg nào nhưng có dài ra 5cm. thế là mừng rồi. Nên bạn cũng đừng ép con quá chưa đến lúc nó lơn thôi, thằng lớn nhà mình giờ phải hãm ăn rồi

conco3000 thích bài này.
  10. Haohk1b

Haohk1b Thành viên chính thức

Hihi. Bé nhà mình đứa t2 như đứa t2 nhà bạn này. Lúc 2 tuổi nào đc 10kg.9 kg í. Năm nay đc 3.5 tuổi đc có 13kg. Bạn í còi nhưng chộm vía bạn í cứng cáp, ít ốm và lanh lắm. Ck mình thì ko bjo nói gì vợ về con còi cả. Mí lại mình nghỉ ở nhà con cũng toàn mẹ xúc cho ăn. Đi lớp thì tự xúc. Con ko ăn. Mẹ ko ép. Ko fai do mình ko chăm con để con còi đâu. Mình cũng dùng đủ mọi cách. Chăm bạn í tốn lắm nhưng do cơ địa ko hấp thụ sao í. Theo mình thì mình sẽ đề nghị với ck là để ck chăm con 1 tgian.xem ck chăm con giỏi đến đâu để vợ học hỏi. Chứ phụ nữ vừa đi làm vừa về chăm con.gánh vác gđ đã vất lại còn bị phàn nàn là điên lắm rồi. Vào mình.mình cũng rồ lên í đừng nói là bạn.

conco3000 thích bài này.
  11. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Trẻ em hay người lớn thì cũng tùy vào mỗi người có nhu cầu nạp năng lượng ít hay nhiều và cũng phụ thuộc vào từng độ tuổi mà có sự khác nhau. Nếu chồng bạn đã không hiểu còn hay cằn nhằn thì bảo bạn ý tự chăm con mấy ngày xem có hơn không :)))))

12. lethuy123

lethuy123 Thành viên nổi tiếng

Chia sẻ với chủ top,con mình còn còi hơn con bạn.con mình sung tháng 12/2015 mà dc có 16kg,cao 1m.ăn uống của con thì luôn là vấn đề đau đầu,mình ép quá nó cũng ko ăn,nên mặc kệ nó chủ top àh.con bạn thế còn chê gì nữa

13. 0888022999

0888022999 Thành viên mới

Đàn ông mà ko biết bằng lòng vs những gì mình đang có em cũng. Vậy mà

14. Mẹ Kem iu

Mẹ Kem iu Bắt đầu nổi tiếng

Ôi kệ đi mẹ nó ơi. Nhà mình đứa nào cũng còi nhưng thông minh, nhanh nhẹn, nói như khướu, không ai tin là ở độ tuổi đó mà? Quan điểm của mình ép được đâu thì ép không thì thôi miễn là con thông minh, khoẻ mạnh, vui vẻ, giao tiếp tốt là ukie hết á. Còn lão í tiếp tục cằn nhằn mẹ nó cho lão tự chăm 5-10 ngày là biết mà?

15. nhapkhau365

nhapkhau365 Thành viên đạt chuẩn

Với trường hợp này chị không có gì phải buồn hay bức xúc cả, để dạy và nuôi con phải có trách nghiệm từ cả 2 phía. Ac nên ngồi nói chuyện và thống nhất với nhau về cách cho con ăn uống thế nào, nếu đồng ý với pp chung rồi thì không ai được cằn nhằn hay đổ lỗi cho nhau được.

16. vannguyenhn1990

vannguyenhn1990 Thành viên tích cực

4t 18kg là bình thường mà

17. Lekhuyenmobile

Lekhuyenmobile www.lekhuyenmobile.com

Ck bạn mặc nhiên như vậy là đã đủ để bạn cảm thấy công sức của mình k uổng phí. Vì m vừa đi làm, hơn 3 năm đều cố gắng chăm con, nhiều khi chỉ vì những việc quá nhỏ như thế này làm m tủi thân kinh khủng. Tự dặn mình phải mạnh mẽ hơn mà chưa đc ☹️

18. Linh Nguyen DXMB

Linh Nguyen DXMB Thành viên đạt chuẩn

Như vậy là con chị cả 2 đứa đều có chiều cao cân nặng rất chuẩn đấy chứ!
    Bé hơn 1 tháng mà được hơn 10kg lận.
    Do chồng chị đưa đủ tâm lý cho người vợ mà thôi.
    Chúc chị vui và có những ngày tháng hạnh phúc!

19. alonestar1

alonestar1 Thành viên chính thức

cái này cũng tùy từng người